Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình đo dòng bình acquy nào.....!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình đo dòng bình acquy nào.....!!!

Chào các bác !

Mình không nhớ rõ cách đo dòng của bình điện acquy như thế nào là đủ vì mình đang sạc bình điện và không biết bình đã nạp đủ chưa và nguồn dòng của bình như thế nào có bị sụt giảm không.

Mong các bác giúp đỡ cho vài ý kiến.

Ghi chú : mình chỉ còn cái đồng hồ đo thôi không có tải để thử .

Xin chân thành cảm ơn !

Các bác và admin đâu rùi mà sao không giúp mình một ý vậy chờ lầu wá hà .

Hic.hic... mà vấn đề này cũng đâu có gì khó khăn đâu chứ!

Comment

Chào !

Bạn đừng đòi hỏi nhiều quá ở admin .
      Đo áp thì đo song song ,còn dòng thì đo nối tiếp .

Comment

Nguyên văn bởi tamphong Xem bài viết
        Bạn đừng đòi hỏi nhiều quá ở admin .
        Đo áp thì đo song song ,còn dòng thì đo nối tiếp .
        => Bạn cũng thật là, người ta ko biết thì mới hỏi vậy mà cũng làm thấy ghê .
        Con nít cũng biết là đo dòng thì đo nt nhưng xem kỹ dùm mình cái, bình acquy có dòng tới vài Ampe còn cái đồng hồ dễ thương mà tôi và bạn cùng sử dụng tối đa chỉ có 250mA thui bạn à...!

Comment

trong mạch ngoài của bạn nối nối tiếp một con điện trở 0,1ohm, rồi bạn đo điện áp trên con trở này thôi màm có điều kiện thì mua mấy con điện trở vỏ bằng đồng, đa số là của Israel sản xuất, hay kiếm đồ cũ cũa Nhật ấy, còn trở của Trung quốc không chính xác đâu, thành ra đo sai.

Comment

Mình có bình ắc quy 100ah panasonic mới dùng được 6 tháng. điện áp vẫn còn 12V nhưng dòng điện mình cảm thấy rất yếu. mình muốn hỏi làm sao để đo được dòng ắc quy xem mạnh hay yếu, dòng điện (dung lượng) còn bao nhiêu phần trăm? dùng thiết bị do nào, sơ đồ đo nào? dòng điện và điện áp có liên quan gì với nhau không mà áp vẫn còn dòng lại yếu? xin chỉ cụ thể và chi tiết cho mình với. Xin trân thành cảm ơn!

Comment

Đo điện áp ĂC QUY!

Nguyên văn bởi dung2871978 Xem bài viết
              Mình có bình ắc quy 100ah panasonic mới dùng được 6 tháng. điện áp vẫn còn 12V nhưng dòng điện mình cảm thấy rất yếu. mình muốn hỏi làm sao để đo được dòng ắc quy xem mạnh hay yếu, dòng điện (dung lượng) còn bao nhiêu phần trăm? dùng thiết bị do nào, sơ đồ đo nào? dòng điện và điện áp có liên quan gì với nhau không mà áp vẫn còn dòng lại yếu? xin chỉ cụ thể và chi tiết cho mình với. Xin trân thành cảm ơn!
              - Để kiểm tra dung lượng aquy vẫn thông qua phương pháp đo điện áp nhưng phải dùng "dụng cụ chuyên dùng" gọi là "Kìm phụ tải"!
              - "Kìm phụ tải" đó là một vôn kế đo điện áp từng ngăn aquy nhưng đã có Tải là một R đã nối song song sẵn vào Kìm phụ tải rồi. (Nếu không có R này thì lúc nào đo cũng là 2V/mỗi ngăn).
              - Khi đo nếu sức điện động mỗi ngăn dưới 1,7 vôn thì phải tiến hành kiểm tra tỷ trọng dung dịch và nạp lại ắc quy.(Kiểm tra tỷ trọng = phù kế hay tỷ trọng kế thường AQ A xít là 1,24 - 1,27 tùy vùng)
              - Dòng điện nạp không quá là = 1/10 dung lượng ắc quy (ví dụ dung lượng là 100AH thì dòng nạp là 10A).
              Chúc thành công!

Comment

kiểm tra acquy cũng khó lắm.chỉ có cách nạp đầy cho chạy thử tải thôi ví dụ như cho nó chạy vài cái bóng 20W xem dược bao lâu.còn mấy cách đo đơn giản không chính xác lắm đâu.ví dụ cách đo acquy 5ah 12v .đấu ác quy với con trở công suât 2ohm đo nhanh nhá nóng lắm đấy bỏng tay.đo diên áp trên ác quy xem sụt áp còn bao nhiêu trên 9 v là ngon ngon.tức là dòng 4,5a cũng khỏe chán.tùy công suất ácquy tính trở cho hợp lý.
                Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                Web :

Comment

Về tác giả

Collapse

bothongvui Tìm hiểu thêm về bothongvui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X