Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch thu phát hồng ngoại để điều khiển thiết bị từ xa??? help

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi agram3000 Xem bài viết
    em không hiểu ý anh lắm, em đang phải làm đồ án thu phát hồng ngoại để điều khiển thiết bị như quạt hay bóng đèn ấy.
    Cái này mình làm chuyên để điều khiển quạt với bóng đèn đây.
    PT2248 + PIC - YouTube
    Bạn ở HN thì có thể qua gặp mình mình cho bạn 1 bộ.
    ĐT : 01676455880

Comment

• Nguyên văn bởi quanghuy_125 Xem bài viết
      PT2248 + PIC - YouTube
      Bác cho em PCB + Schematic của cái này đc không ?

Comment

• Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
        Bác cho em PCB + Schematic của cái này đc không ?
        Cho mình cái mail tối gửi cho

Comment

PT2248 + PIC - YouTube
          thực sự em chỉ cần hỏi về cái mạch ở #63 thui

Comment

anh cho em hỏi về cái hình trong #63 của topic này với! có vài điểm em thắc mắc như sau ạ!
            1- cái relay có 5 chân mà sao em thấy chỉ mắc có 2 chân trên mạch, phải mắc như thế nào ạ, em không rành về cái này lắm. liệu có loại relay 5v không anh, cho nó tiện. cái relay này em chưa dùng ba giờ, anh chỉ rõ dùm em với, nếu em muốn mắc 12V cho relay và 5V cho các IC thì phải mắc thế nào ạ.
            2- 2 cái 4103 trong hình mỗi cái điều khiển một thiết bị hay 2 cái điều khiển 1 thiết bị (bóng đèn) ạ. nếu em nhấn nút ở mạch phát hồng ngoại (mạch của con 2248) lần một thì relay bật, nếu nhấn lần nữa thì tắt phải không ạ, hay là nhấn nhấn điều khiển 2 con 4103, 1 con để bật và một con để tắt bóng đèn ạ.
            3- anh [MENTION=116807]hoangnam555[/MENTION] có nói ở #65 là "nhớ cấp nguồn cho con 4013 vào chân 8 với 16 nữa nha" nghĩa là sao ạ, cái chân 8 với chân 16 là lấy ở đâu hả anh, có phải từ 2 chân 8 và 16 của con 2249 không anh.
            thank anh nhiều
            (em làm được cái mạch thu phát với 2248/49 rồi, giờ phải điều khiển thiết bị nữa ạ)
            1 đó làn 2 chân của quận hút relay 3 chân còn lại của phần tải, do trong mạch k có tải nên k vẽ, có loại relay 5v rất nhiều, 3.3v cũng có, nếu relay 12v thì chắc phải dùng 2 nguồn hoặc dùng nguồn 12v rồi ổn áp 5v = ic ổn áp rồi cấp nguồn 5v cho mạch và 12v cho relay
            2 mạch này điều khiển 2 thiết bị, đúng nếu lấy t/h đầu ra của 2249 cấp vào in của 4013 thì khi bạn ấn 1 lần sẽ bật và 1 lần nữa sẽ tắt ( cả ở trên mạch thu và mạch phát ( đã kết nối hoàn chỉnh)
            mỗi con 4013 điều khiển đc 2 thiết bị nên tính số thiết bị rồi thiết kế mạch
            3 chân 8 và chân 16 là của con 4013 ( đang nói về nó mà)
            good luck !!!

Email:
            Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
              1 đó làn 2 chân của quận hút relay 3 chân còn lại của phần tải, do trong mạch k có tải nên k vẽ, có loại relay 5v rất nhiều, 3.3v cũng có, nếu relay 12v thì chắc phải dùng 2 nguồn hoặc dùng nguồn 12v rồi ổn áp 5v = ic ổn áp rồi cấp nguồn 5v cho mạch và 12v cho relay
              2 mạch này điều khiển 2 thiết bị, đúng nếu lấy t/h đầu ra của 2249 cấp vào in của 4013 thì khi bạn ấn 1 lần sẽ bật và 1 lần nữa sẽ tắt ( cả ở trên mạch thu và mạch phát ( đã kết nối hoàn chỉnh)
              mỗi con 4013 điều khiển đc 2 thiết bị nên tính số thiết bị rồi thiết kế mạch
              3 chân 8 và chân 16 là của con 4013 ( đang nói về nó mà)
              good luck !!!
              em mua được con 4013 PB có 14 chân cũng đủ các chân như trên hình chứ không phải 16 chân, như vậy cũng ok phải không anh.
              con diot 1N4003 không có nên em mua con 1N4007 được không ạ,
              con transistor BEL187 không cửa hàng nào có em thay bằng con nào được hả anh, con 2N2222 được không anh!
              cảm ơn anh nhiều ạ!

Comment

em mua được con 4013 PB có 14 chân cũng đủ các chân như trên hình chứ không phải 16 chân, như vậy cũng ok phải không anh.
                con diot 1N4003 không có nên em mua con 1N4007 được không ạ,
                con transistor BEL187 không cửa hàng nào có em thay bằng con nào được hả anh, con 2N2222 được không anh!
                cảm ơn anh nhiều ạ!
                diode thay = 4007 là ok
                tran thì thay = c1815 or c2383 là ok
                Good luck !!!

Email:
                Gmail:

Comment

nhớ cấp nguồn cho con 4013 vào chân 8 với 16 nữa nha[/I]" nghĩa là sao ạ, cái chân 8 với chân 16 là lấy ở đâu hả anh, có phải từ 2 chân 8 và 16 của con 2249 không anh.
                  thank anh nhiều
                  Lúc đó ko biết sao nhưng đính chính lại là mình nhấm,chân nguồn 4013 là 7 và 14.
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

Cho mình cái mail tối gửi cho
                    Mail mình là dungctt50@gmail.com , thank bạn nhiều nhé

Comment

• Em vẽ mạch chốt cho PT2249, các bác xem có gì sai không sửa giúp em, chủ yếu chỗ phân cực tran và cái Relay đấy ạ, khoản này em hơi mù

Comment

• Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết

Em vẽ mạch chốt cho PT2249, các bác xem có gì sai không sửa giúp em, chủ yếu chỗ phân cực tran và cái Relay đấy ạ, khoản này em hơi mù
                        1> Cuộn hút RL2 vẽ lại đi nha cái con C1815 phải vẽ giống RL1 ấy không nó không đóng mở được đâu.
                        2> Có thể bỏ con trở R6 và R3 đi không cần đâu

Comment

• [MENTION=135010]tuankep6[/MENTION] [MENTION=116807]hoangnam555[/MENTION] thực sự cảm ơn 2 anh, em đã ráp thành công mạch rồi, mĩ mãn ạ

Comment

• cho em hoi thai led bang motor cong xuat nho dc ko a?

Comment

• Cac bac cho em cai so do mach in thu phat
                              Thak cac bac nhiu

Comment

[MENTION=135010]tuankep6[/MENTION] [MENTION=116807]hoangnam555[/MENTION] thực sự cảm ơn 2 anh, em đã ráp thành công mạch rồi, mĩ mãn ạ
                                có chi đâu bạn, ng trước chỉ ng sau, mong rằng ai ai cũng giữ được quan điểm và không ngại chia sẻ thì không chỉ 1 cá nhân hay tập thể mà toàn ngành sẽ phát triển không ngừng
                                good luck !!!

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X