Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch thu phát hồng ngoại để điều khiển thiết bị từ xa??? help

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em cũng đang máu nghiên cứu cái này quá ! mỗi tội là dân cơ khí nên hơi khó khăn !

Comment

Nguyên văn bởi choconnd Xem bài viết
      em cũng đang máu nghiên cứu cái này quá ! mỗi tội là dân cơ khí nên hơi khó khăn !
      có j đâu ráp là chạy mà cái này mình làm thành công mấy bộ rồi.tầm thu phát cũng xa lắm trong nhà thì thoải mái rồi
      good luck !!!

Email:
      Gmail:

Comment

Cho e hỏi nếu muốn dùng PIC16f887 điều khiển tốc độ quạt 12v, thì từ bộ thu phải kết nối với PIC và quạt như thế nào.Có thể vẽ dùm cái sơ đồ mạch dc ko?

Comment

nếu vậy thì bạn cứ lấy đầu ra của 2272 kết nối với PIC như với các thiết bị khác xem sao.chắc bạn hoc cũng có biết chứ nhỉ
          good luck !!!

Email:
          Gmail:

Comment

vâng! thaks bác . êm đang ngâm cứu ! có khó khăn gì em sẽ hỏi bác !

Comment

Nguyên văn bởi choconnd Xem bài viết
              vâng! thaks bác . êm đang ngâm cứu ! có khó khăn gì em sẽ hỏi bác !
              rồi ok Y!M của mình bên dưới
              có j thắc mắc bạn cứ hỏi
              good luck !!!

Email:
              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                bạn hỏi một lèo như vậy ai mà dám trả lời,mình thì chưa làm qua con này nhưng cũng biết sơ về nó:
                - 2 con này ráp theo sơ đồ là chạy,không liên quan gì đến vdk.
                - sơ đồ mạch của 2 con này trên diễn đàn nhiều lắm bạn seach cái ra liền à,thôi đã nói thì đưa lên đây lại luôn,mất công bạn tìm kiếm,mạch nó đây:

- theo như sơ đồ nguyên lý thì khi nhấn một nút trên mạch phát thì đèn led tương ứng ở mạch thu sẽ sáng, nhã nút ra led tắt, ví dụ nhấn nút H1 thì led H1 sáng.
                - 2 con này bạn có thể mua nó ở chợ nhật tảo,giá mười mấy k một cặp.
                chúc bạn thành công!
                trong hình, ở mạch phát bên dưới cái IR-LED có cái con trở mà ghi là .0 là sao đó bạn???

Comment

Nguyên văn bởi searcher Xem bài viết
                  trong hình, ở mạch phát bên dưới cái IR-LED có cái con trở mà ghi là .0 là sao đó bạn???
                  con trở ấy như ko có vậy,nó giống như cái cầu chì á,ra tiệm nói con điện trở cầu chi hay 0Ohm đều đc?
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

mình mới bắt đầu, cho mình hỏi thêm chút nhá
                    ở mạch phát ấy, mấy cái công tắc H,S cụ thể là công tắc mấy chân, đấu như nào vậy?
                    thank trước nha

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                      RF này nó phát ở tần số cao khoảng 315MHz có vật cản nó vẫn nhận tốt. làm cái này khó hơn mạch hồng ngoại ( cuộn cảm, ăngten....) nhưng nó phát xa hơn và không bị ảnh hưởng nhiều của vật cản.
                      đây là sơ đồ mạch phát và thu.
                      P/S: vào đây tham khảo thêm: làm mạch thu phát RF
                      mình mới bắt đầu, bạn có thể cho mình xin 1 mạch chi tiết dc ko?
                      cám ơn bạn nhiều

Comment

ở mạch phát ấy, mấy cái công tắc H,S cụ thể là công tắc mấy chân, đấu như nào vậy?
                        thank trước nha
                        mắc dạng ma trận,hàng và cột.
                        ĐT: 0972 20 58 68
                        Gmail:

Comment

thank trước nha
                          nút ấn chứ k phải công tắc
                          có 4 chân mỗi bên có 2 chân liền nhau ấn nút thì cả 4 thông hết trong mạch thì đấu như cong tắc ý đừng bảo công tắc đấu như nào nha
                          đã test chạy tốt khoảng cách trong nhà rất ổn khoảng 10m tùy....
                          good luck

Email:
                          Gmail:

Comment

mình là new mem nên cũng không có kinh nghiệm gì cả, cũng không phải là dân chuyên nghành mà chỉ là amateur thôi. quá trình theo dõi topic này thấy bác "tuankep6" rất hăng hái, bác "hoangnam555 " thì "tẩm ngẩm-> đấm chết voi"
                            mình thấy topic này rất hay, mình nghĩ là từ đây kết hợp với data sheet của em nó thì có thể phát triển lên nhiều thứ hay hay ứng dụng trong cuộc sống hàng ngày
                            I)cho mình hỏi là trong mạch có con thu KSM-603LM. tìm trên cửa hàng linh kiện mà không có vậy mình có thể thay nó bằng một trong hai con này được không [IMG][/IMG]Click image for larger version

Name:	MAT_SAT1.jpg
Views:	1
Size:	7.1 KB
ID:	1354556 Click image for larger version

Name:	MAT_NHUA.jpg
Size:	6.8 KB
ID:	1354557
                            II) trong mạch có con "IR-LED" được bác hoangnam555 trả lời là "IR-LED là led hồng ngoại" nhưng kiếm trên chipviet lại có con LED thu và LED phát vậy xin được hỏi là có phải kon này không Click image for larger version

Name:	LED_PHAT.jpg
Size:	2.2 KB
ID:	1354559 ( tại vì mình nghĩ là kon này khi cấp áp thì nó sáng mà có thấy cái điều khiển con led của nó có sáng bao giờ đâu )
                            II)còn có cái này nữa, bác "superhieu1" có nói về board ứng dụng bộ "2262/2272". trong topic này(trang 5) vậy giờ mình đang ở đà nẵng thì có thể gửi giùm cho một board được không
                            Last edited by vanhaic1a; 23-12-2011, 00:11.

Comment

Nguyên văn bởi vanhaic1a Xem bài viết
                              mình là new mem nên cũng không có kinh nghiệm gì cả, cũng không phải là dân chuyên nghành mà chỉ là amateur thôi. quá trình theo dõi topic này thấy bác "tuankep6" rất hăng hái, bác "hoangnam555 " thì "tẩm ngẩm-> đấm chết voi"
                              mình thấy topic này rất hay, mình nghĩ là từ đây kết hợp với data sheet của em nó thì có thể phát triển lên nhiều thứ hay hay ứng dụng trong cuộc sống hàng ngày
                              I)cho mình hỏi là trong mạch có con thu KSM-603LM. tìm trên cửa hàng linh kiện mà không có vậy mình có thể thay nó bằng một trong hai con này được không [IMG][/IMG][ATTACH=CONFIG]37642[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]37643[/ATTACH]
                              II) trong mạch có con "IR-LED" được bác hoangnam555 trả lời là "IR-LED là led hồng ngoại" nhưng kiếm trên chipviet lại có con LED thu và LED phát vậy xin được hỏi là có phải kon này không [ATTACH=CONFIG]37647[/ATTACH] ( tại vì mình nghĩ là kon này khi cấp áp thì nó sáng mà có thấy cái điều khiển con led của nó có sáng bao giờ đâu )
                              II)còn có cái này nữa, bác "superhieu1" có nói về board ứng dụng bộ "2262/2272". trong topic này(trang 5) vậy giờ mình đang ở đà nẵng thì có thể gửi giùm cho một board được không
                              mình cũng bình thường thôi thấy hay thì zô thui
                              góp ý với bạn ntn nha
                              thứ nhất : con mắt thu bạn chon 1 trong 2 con bạn đưa đều đc cả vì đa số dùng loại này chống nhiễu tốt nhất là loại có vỏ sắt
                              thứ hai : như bạn nói con bạn đưa đúng là con mắt phát và hoàn toàn dùng đc bạn cấp áp là nó sáng đúng như vậy nhưng mà bạn phải hiểu nó là ánh sáng hồng ngoại nên mắt thường chúng ta k thể nhìn thấy đc vậy nên khi cấp áp bạn lấy bất kỳ 1 camera nào đó nhìn qua trong màn hình điện thoại hoặc máy tính nó sẽ sáng thôi còn cụ thể chắc bạn biết làm thế nào rồi chứ
                              dạo này mình đang làm ma trận nên ít online
                              good luck !!!

Email:
                              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                                con trở ấy như ko có vậy,nó giống như cái cầu chì á,ra tiệm nói con điện trở cầu chi hay 0Ohm đều đc?
                                đúng rồi cái này mình cho cũng đc bỏ cũng đc mà mình thì cho con 1R vào là đc thôi mà k có thì mình chon tương đương k/s cả
                                good luck !!!

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X