Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch thu phát hồng ngoại để điều khiển thiết bị từ xa??? help

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hamhochoi007 Xem bài viết
    có ai k ạ giúp e với ngâm cứu tới giờ vẫn chưa có đáp án
    có lẽ môi trường đặt mạch có nhiều thứ làm nhiễu

Comment

• Nguyên văn bởi hamhochoi007 Xem bài viết
      có ai k ạ giúp e với ngâm cứu tới giờ vẫn chưa có đáp án
      Bạn nên xem lại nguồn cung cấp có tốt chưa, đã lắp mạch chống nhiễu công nghiệp cho khối nguồn chưa? tụ lọc nguồn lớn thì cũng chưa phải là hiệu quả đâu mà là năng lượng cung cấp cơ, còn về vẫn đêg phải giữ lâu relay mới đóng thì tôi đoán là mạch kích relay có thể bị yếu, về áp hoặc dòng không đủ sức để relay hút được tiếp điểm của nó đôi khi áp cung cấp đủ nhưng mạch transistor drive relay phân cực không đủ dòng để chạy cho relay được, nhất là những relay lớn, nếu như dùng khởi động từ thì cần có relay trung gian, Vài ý với Bạn thế nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
        hay quá bạn cho mình yahoo đi rùi hướng dẫn mình cụ thể nha.thank
        Yahoo ngay dưới Avatar đó bạn ?!

Comment

• cám ơn bác, em ráp theo mạch chạy rồi, nhưng muốn rắn relay vào thay thế cho đèn led không biết làm sau , xin bác giúp,,,em định gắn vào quạt gió treo tường, tại vì quạt nhà của em hư mạch rồi,,,,em thành thật cảm ơn..

Comment

• Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
            cám ơn bác, em ráp theo mạch chạy rồi, nhưng muốn rắn relay vào thay thế cho đèn led không biết làm sau , xin bác giúp,,,em định gắn vào quạt gió treo tường, tại vì quạt nhà của em hư mạch rồi,,,,em thành thật cảm ơn..
            bạn lấy tín hiệu từ con thu 2249 cho vào 4013 để chốt t/h rồi out của 4013 cho kích 1 tran điều khiển relay đấu tiếp điểm của relay để điều khiển các thiết bị theo ý muốn
            good luck !!!

Email:
            Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
              Yahoo ngay dưới Avatar đó bạn ?!
              e làm xong lâu lắm rồi chờ bác chắc già

Email:
              Gmail:

Comment

• Cho mình hỏi là vì sao mình lắp giống hệt mạch thu phát như hình ở trang đầu dùng PT2248 và PT2249A. Cơ mà xong thì khi bấm nút chẳng thấy có hiện tượng zì T_T. Kon led nối với transistor ở mạch phát cũng k thấy nhấp nháy luôn T_T

Comment

• Nguyên văn bởi bino2309 Xem bài viết
                  Cho mình hỏi là vì sao mình lắp giống hệt mạch thu phát như hình ở trang đầu dùng PT2248 và PT2249A. Cơ mà xong thì khi bấm nút chẳng thấy có hiện tượng zì T_T. Kon led nối với transistor ở mạch phát cũng k thấy nhấp nháy luôn T_T

led hồng ngoại làm sao bạn thấy được

MOV NHÀ,ANH
                  MOV NHÀ,EM
                  ADD ANH,EM

Comment

• Kon led nối từ chân B của transistor đến chân 15 của PT2248 ấy ạ , theo mình biết thì nếu mạch chạy bình thường thì khi bấm nút kon led này sẽ nháy

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                      bạn hỏi một lèo như vậy ai mà dám trả lời,mình thì chưa làm qua con này nhưng cũng biết sơ về nó:
                      - 2 con này ráp theo sơ đồ là chạy,không liên quan gì đến vdk.
                      - sơ đồ mạch của 2 con này trên diễn đàn nhiều lắm bạn seach cái ra liền à,thôi đã nói thì đưa lên đây lại luôn,mất công bạn tìm kiếm,mạch nó đây:

- theo như sơ đồ nguyên lý thì khi nhấn một nút trên mạch phát thì đèn led tương ứng ở mạch thu sẽ sáng, nhã nút ra led tắt, ví dụ nhấn nút H1 thì led H1 sáng.
                      - 2 con này bạn có thể mua nó ở chợ nhật tảo,giá mười mấy k một cặp.
                      chúc bạn thành công!
                      ứng dụng đơn giản nhất mà mình có thể tự làm đc là gì vậy bác

email:kakaducsy@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi Đức Sỹ Xem bài viết
                        điều khiển các thiết bị điện từ xa...hay là xe đồ chơi...đốt lửa từ xa...nhiều lắm
                        good luck !!!

Email:
                        Gmail:

Comment

Cho mình hỏi là vì sao mình lắp giống hệt mạch thu phát như hình ở trang đầu dùng PT2248 và PT2249A. Cơ mà xong thì khi bấm nút chẳng thấy có hiện tượng zì T_T. Kon led nối với transistor ở mạch phát cũng k thấy nhấp nháy luôn T_T
                          bạn nói cụ thể xem tran là loại gì
                          nguồn như thế nào
                          con diode 4148 có mắc k...thạch anh đúng chưa...tụ ở 2 chân thạch anh là loại gì như thế nào...
                          good luck !!!

Email:
                          Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi Đức Sỹ Xem bài viết

bấm cho mấy con led sang chơi vậy là đon giản rồi đó

MOV NHÀ,ANH
                            MOV NHÀ,EM
                            ADD ANH,EM

Comment

• Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                              bạn nói cụ thể xem tran là loại gì
                              nguồn như thế nào
                              con diode 4148 có mắc k...thạch anh đúng chưa...tụ ở 2 chân thạch anh là loại gì như thế nào...
                              good luck !!!
                              Trans ở mạch phát mình dùng A1013, tất cả đều đúng như trong mạch. Tụ ở thạch anh ở chân 2 và 3 là 120p. THạch anh 455Khz. Mắc hoàn toàn giống với trong hình. Nhưng khi bấm nút thì ko có gì xảy ra .

Comment

Trans ở mạch phát mình dùng A1013, tất cả đều đúng như trong mạch. Tụ ở thạch anh ở chân 2 và 3 là 120p. THạch anh 455Khz. Mắc hoàn toàn giống với trong hình. Nhưng khi bấm nút thì ko có gì xảy ra .
                                thử thay 2 con tụ = 2 con 33p xem sao...tại vì 2 con này cũng quan trọng lằng nhằng k là k chạy ngay thế mí đểu..thường thì cho 2 em 101 là đc
                                good lụck !!!

Email:
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X