Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch xạc aqqui 12V1.2Ah tự ngắt khi xạc đầy đơn giản.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch xạc aqqui 12V1.2Ah tự ngắt khi xạc đầy đơn giản.

Tìm trên mạng ra cái mạch của anh Minhdt như sau:

Mạch gốc màu trắng nên các bác quét khối đen để coi nha.

Bây giờ ko dùng bóng đèn 21W và ko dùng nguồn vào 30V mà dùng 12V hay 15V và thay 2N3055 bằng H1061 có được không các bác. Có vẽ thử tối giản như sau,các bác xem có dùng đc ko,cần thay đổi trị số hay thêm bớt gì ko giúp nha.

Ai biết giúp em cái ác bác ơi

Comment

Có 1 chút thắc mắc anh ơi! Nếu nguồn thứ cấp là 12V thì làm sao xạc cho ăc quy lên 13,8V được?

Comment

Bên AC thì lấy từ 12-15V,mà trong biến áp mua ở chợ về thì đầu 12V đo luôn có khoảng 13-14V, trừ hao sụt áp, nên mình nghĩ lấy từ ngõ 12V của biến áp đc.Còn nếu bạn có nguồn AC chuẩn thì lấy khoảng 15V.

Comment

Điện áp mẫu lấy từ acquy sẽ hay hơn là so sánh điện áp nguồn
          Last edited by boconganhcg; 03-06-2011, 15:21.

Comment

ko thấy vấn đề gì.nếu nguồn vào tầm 15v thì mới đúng.mạch ko có tụ lọc 13,14v thì sut áp hết mất.mạch của anh minh với bóng đèn nhằm mục đích xem dòng sạc vào ăcquy thế nào mà đoán trạng thái sạc và đầy của acquy.mạch bỏ bóng đèn đi thì ko hay lắm
            Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
            Web :

Comment

Cái bóng đèn chính là để hạn chế dòng xạc, bảo vệ ăc quy. Chớ nên bỏ đi. Và khi bỏ đi cùng với việc dùng nguồn AC 12V thì xạc rất lâu đầy

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

* Chủ ý của mình là thế này:
                + Mình làm một bộ đèn tự sáng khi cúp điện lưới. Ở trạng thái bình thường, đèn sẽ sáng nhờ điện từ biến áp vào, còn acqui thì đc sạc qua mạch sạc này,khi nào bình đầy thì mạch tự ngắt.
                + Trong trường hợp cúp điện, bộ đèn sẽ đc chuyển qua sử dụng nguồn từ acqui chiếu sáng khẩn cấp cho đến khi nào có điện thì sẽ trở lại dùng nguồn điện từ biến áp, bình cũng đc xạc trở lai .

* Toàn bộ mạch mình bỏ vào trong hộp kín,vì thế mà mình bỏ bóng đèn đi,vì ko cần thiết.

Mong đc sự góp ý từ các bạn.

Comment

Mạch trên mua diode zener ko có,chỉ có 12 hoặc 13 V thôi,chắc xài 13V đc phải ko các bác.

Comment

Mạch của anh Minhđt thì xài zenner 14 - 14,5V là hợp lý, vì khi ắc quy đầy là 13,8V. Không có 13,5V thì bạn mua 2 con 9V + 4,5V rồi nối tiếp lại, không có 4,5 thì lấy loại 5,1 cũng ok

Comment

Nguyên văn bởi zmaxtil Xem bài viết
                      Mạch trên mua diode zener ko có,chỉ có 12 hoặc 13 V thôi,chắc xài 13V đc phải ko các bác.
                      Bạn dùng con 13v đấu với 2 con 4148 ngược chiều là đcj
                      Phương -Hải Dương
                      Email:
                      Fb

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                        Bạn dùng con 13v đấu với 2 con 4148 ngược chiều là đcj
                        Bạn có thể vẽ một đoạn mạch chỗ đó và giải thích cách hoạt động của cách mắc đó đc ko, mình chưa hiểu cách mắc này lắm.

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
                          Mạch của anh Minhđt thì xài zenner 14 - 14,5V là hợp lý, vì khi ắc quy đầy là 13,8V. Không có 13,5V thì bạn mua 2 con 9V + 4,5V rồi nối tiếp lại, không có 4,5 thì lấy loại 5,1 cũng ok
                          Ghép kiểu này đc hả bạn, mình cũng ko biết, nếu đc thì thì cũng tiện,vì đó giờ có khi làm mà mua ko đc số liệu đúng của mạch,nên cũng ko ráp đc và mạch do ko tìm đc linh kiện.

Comment

Nguyên văn bởi zmaxtil Xem bài viết
                            Bạn có thể vẽ một đoạn mạch chỗ đó và giải thích cách hoạt động của cách mắc đó đc ko, mình chưa hiểu cách mắc này lắm.
                            Không tiện vẽ mạch nhung vd bạn có con zen 13v muốn có 13.8v như bạn nói thì nối thêm 1 con 1N4148,đáu+ của con 13v hàn vào đau ktot của con 4148 thế la đc 13,7v rồi
                            Phương -Hải Dương
                            Email:
                            Fb

Comment

mình thấy cái này thú vị đó. bạn nào cho hoi diode nắn mình mua bao nhiêu ampe.

Comment

Về tác giả

Collapse

zmaxtil Tìm hiểu thêm về zmaxtil

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X