Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch xạc aqqui 12V1.2Ah tự ngắt khi xạc đầy đơn giản.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái mạch này cùi quá. Thế này cạnh tranh với tụi TQ sao được. He he.

Comment

Bạn mua cầu diot 5A về lắp,muốn an toàn thì mua hẳn cầu 10A vừa mát,vừa ngon
      Phương -Hải Dương
      Email:
      Fb

Comment

Nguyên văn bởi zmaxtil Xem bài viết
        Ghép kiểu này đc hả bạn, mình cũng ko biết, nếu đc thì thì cũng tiện,vì đó giờ có khi làm mà mua ko đc số liệu đúng của mạch,nên cũng ko ráp đc và mạch do ko tìm đc linh kiện.
        đúng là ko có con 13,5v thiệt.mình mới đi hỏi mua,mak ko có.ghep thu 13v và 4148 koi dc ko.^^
        " Dấu nghề và dấu dốt đều giống nhau, vì cả hai đều làm cho con người ta ko phát triển được."
        " Không có gì là mãi mãi, không có gì là tuyệt đối."
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
          Bạn dùng con 13v đấu với 2 con 4148 ngược chiều là đcj
          z là 1 con 13v và 1con 4148 chứ? sao lại 2 con 4148????
          " Dấu nghề và dấu dốt đều giống nhau, vì cả hai đều làm cho con người ta ko phát triển được."
          Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
            Có 1 chút thắc mắc anh ơi! Nếu nguồn thứ cấp là 12V thì làm sao xạc cho ăc quy lên 13,8V được?
            ko nên sạc acquy 12v bằng nguồn 12v vì rất mất thời gian.dỉ nhiên 12v thì ko thể lên dc 13,6 ở mạch này.
            Gmail:

Comment

chủ topic đưa hình lên mà ko thấy gì hết.tui nghĩ chắc là mạch này quá.Click image for larger version

Name:	1-30-2002 10-18-14 PM.png
Views:	1
Size:	62.8 KB
ID:	1373001 nhờ a minhdt giúp đỡ.hihi. e xài nguồn 18v chỉnh lưu cầu,bóng đèn 12v/35w, zener 15v.r 1k,sò 3055. >> áp ra là 14v,đã sac dc.nhưng đèn ko sáng???? sao z anh?????
              Last edited by ty_can; 22-01-2013, 21:14.
              Gmail:

Comment

Không sáng là đúng, sáng mới là lạ ! Công thức đâu, còn nhớ trong đầu thì tính nhẩm cái coi....

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                  Không sáng là đúng, sáng mới là lạ ! Công thức đâu, còn nhớ trong đầu thì tính nhẩm cái coi....
                  a thông cảm,e là gà mới ra chuồng,mong a chỉ giáo thêm.^^
                  Gmail:

Comment

áp rơi trên ac quy là khoảng 12 vôn khi nạp, vậy còn lại rơi trên đèn và Tranzito còn khoảng 6v thì bóng 12 V 35w sags sao đc, lúc đó đèn coi như cái điện trở thui

Comment

Nguyên văn bởi zmaxtil Xem bài viết
                      Tìm trên mạng ra cái mạch của anh Minhdt như sau:

Mạch gốc màu trắng nên các bác quét khối đen để coi nha.

Bây giờ ko dùng bóng đèn 21W và ko dùng nguồn vào 30V mà dùng 12V hay 15V và thay 2N3055 bằng H1061 có được không các bác. Có vẽ thử tối giản như sau,các bác xem có dùng đc ko,cần thay đổi trị số hay thêm bớt gì ko giúp nha.

Mạch này giờ muốn lắp thêm Led báo đầy thì gan như thế nào vậy mấy huynh. em Tay ngang xin moi nguoi chi giúp

Comment

Cho em hỏi cả nhà. Mạch của e làm như hình của bác Minhdt, em nắn 18VAC qua cầu diot 3A. cấp cho bóng đèn 12v20w, trở 1k-1w, sò 2n3055, zener 9v1 nối tiếp zener 4v7 được 13.8v.
                        nhưng đèn không sáng, áp ngõ ra chỉ 11V không đủ sạc cho acquy 12v5ah
                        các bác cho em hỏi em phải điều chỉnh như thế nào với mạch của em.

Comment

Nguyên văn bởi MrLeo1988 Xem bài viết
                          Cho em hỏi cả nhà. Mạch của e làm như hình của bác Minhdt, em nắn 18VAC qua cầu diot 3A. cấp cho bóng đèn 12v20w, trở 1k-1w, sò 2n3055, zener 9v1 nối tiếp zener 4v7 được 13.8v.
                          nhưng đèn không sáng, áp ngõ ra chỉ 11V không đủ sạc cho acquy 12v5ah
                          các bác cho em hỏi em phải điều chỉnh như thế nào với mạch của em.
                          Bạn dùng nguồn 18v và bóng 12 v đương nhiên là ko sáng rùi. bạn cộng áp lại mà xem. còn đầu ra 11vlafdo áp Bình của bạn đang đói nên có 11v để lâu 5h nó dâng lên từ từ.
                          Mình khuyên bạn giờ bạn nên mua luôn cái nguồn Tổ Ong 12v 5A hoăvj 10A mà sạc, điều chỉnh điện áp ra = 13,8v thếlaf ok sạc cả ngày cũng đc, bình dâng lên đúng 13v8 là hầu như ko có dòng sạc nữa, ko lo phù Bình acquy

Comment

Nguyên văn bởi khoaitaytau Xem bài viết
                            Bạn dùng nguồn 18v và bóng 12 v đương nhiên là ko sáng rùi. bạn cộng áp lại mà xem. còn đầu ra 11vlafdo áp Bình của bạn đang đói nên có 11v để lâu 5h nó dâng lên từ từ.
                            Mình khuyên bạn giờ bạn nên mua luôn cái nguồn Tổ Ong 12v 5A hoăvj 10A mà sạc, điều chỉnh điện áp ra = 13,8v thếlaf ok sạc cả ngày cũng đc, bình dâng lên đúng 13v8 là hầu như ko có dòng sạc nữa, ko lo phù Bình acquy
                            Thanks bạn nhé. Mình thấy Mạch bác Minhdt ghi 30Vac nắn bán kỳ ra 15Vdc. như vậy đèn cũng không sáng được phải không nhỉ. Cái biến áp ngõ ra 30v của bác Minhdt không nói rõ là bao nhiêu Ampe cả. để tính công suất cho mạch.
                            Tính ra sau nắn cầu đi ốt còn được 16.5-17 V với cầu cho dòng ra 3A, công suất là 17*3 = 51W.
                            Đèn ăn 20W ( ăn dòng 1.67 A )
                            Bình nếu cho ăn dòng ( 0.5-1a ) thì P là 12*1 = 12w
                            Điện trở 1k ăn 1w
                            Tổng cộng: 20w + 12W + 1 = 33w
                            Còn lại là của sò 2v3055 là 51-33=18w
                            vậy sao đèn lại không sáng nhỉ?
                            Vậy để đèn sáng với ngõ ra 16.5-17 VDC - 3A thì phải thay bóng đèn công suất nhỏ hơn chăng? vì đèn cần cho báo đầy bình và khi yếu bình ( dựa vào độ sáng của đèn)

Comment

Nguyên văn bởi MrLeo1988 Xem bài viết
                              Thanks bạn nhé. Mình thấy Mạch bác Minhdt ghi 30Vac nắn bán kỳ ra 15Vdc. như vậy đèn cũng không sáng được phải không nhỉ. Cái biến áp ngõ ra 30v của bác Minhdt không nói rõ là bao nhiêu Ampe cả. để tính công suất cho mạch.
                              Tính ra sau nắn cầu đi ốt còn được 16.5-17 V với cầu cho dòng ra 3A, công suất là 17*3 = 51W.
                              Đèn ăn 20W ( ăn dòng 1.67 A )
                              Bình nếu cho ăn dòng ( 0.5-1a ) thì P là 12*1 = 12w
                              Điện trở 1k ăn 1w
                              Tổng cộng: 20w + 12W + 1 = 33w
                              Còn lại là của sò 2v3055 là 51-33=18w
                              vậy sao đèn lại không sáng nhỉ?
                              Vậy để đèn sáng với ngõ ra 16.5-17 VDC - 3A thì phải thay bóng đèn công suất nhỏ hơn chăng? vì đèn cần cho báo đầy bình và khi yếu bình ( dựa vào độ sáng của đèn)
                              bạn có 2 cái nhầm: 30vac nắm nửa chu kỳ đó ko tải ra 15vdc nhấp nhô là đúng nhưng có tải lại dâng lên đủ 30vdc đó bạn nhé, cái thứ 2sai là bình 5ah mà đói nó nghiễm nhiên có thể ăn dòng 5ah khi sạc mỗi tội xạc sai 1/10C thui.
                              Chú ý bạn đang mắc nối tiếp Bóng 12v , Sò 3055, Bình 12v nếu muốn đèn sáng thì nguồn vào phải 25vdc trở lên. mới đủ phân áp chứ bạn thử mà xxem

Comment

mình có mạch này hạ áp DC 35v => 1,25v điều chỉnh được hiển thị điện áp in out theo lựa chọn. dòng max 5A tha hồ mà sạc
                                LH DUệ 0989600140 DC 158 Hồng mai HN

Comment

Về tác giả

Collapse

zmaxtil Tìm hiểu thêm về zmaxtil

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X