Thông báo

Collapse
No announcement yet.

220V->5V các bác giúp em với!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
    Phunghieu xem sơ đồ nầy có sử dụng được hông ...
    Mạch nầy trong đèn Flash HENSEN , Germany .
    Ghi rõ xuất xứ để các bác tham khảo .
    Cảm ỏn bạn rất nhiều....!minh se cóp về và làm thử xem sao.co gi minh se chia sẻ và nhờ các bạn giúp đỡ...!

Comment

Phải có cái Diode đó mới được, bác MHz ơi.

Không có nó thì cái tụ 1 mF sẽ không có tác dụng. Trở 470k chỉ cho ra dòng bé xíu chả làm gì được.
      Mạch của bạn NM có 1 Zener, nên không thể bội áp được, vì khi điện áp cao hơn nó đã ăn dòng rồi.

Cái hình 1 của bác áp lên 6V, tức là nó chỉ có thể cung cấp tối đa 0,6 mA thôi. Có tải sẽ sụt xuống ngay.

Hình 2 do chưa lắp tải, nên nó mới lên cao như vậy. Chỉ cần lắp thêm con Zenner là xong.

Comment

Mạch sau đây cung cấp nguồn 5V / 10mA . Mạch nầy tổng hợp từ các mạch
        do MHZ đưa ra .
        Trong đó:
        R1=68ohm/1W
        C1=1uF/400V
        D1,...,D6
        nếu để đứng thì để được trong cái hộp quẹt .Còn khéo làm thì dám được 2 mạch lắm à !
        Attached Files
        Last edited by nguyenmau; 08-07-2007, 03:15.

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
          Phải có cái Diode đó mới được, bác MHz ơi.
          Không có nó thì cái tụ 1 mF sẽ không có tác dụng. Trở 470k chỉ cho ra dòng bé xíu chả làm gì được.
          Mạch của bạn NM có 1 Zener, nên không thể bội áp được, vì khi điện áp cao hơn nó đã ăn dòng rồi.
          Cái hình 1 của bác áp lên 6V, tức là nó chỉ có thể cung cấp tối đa 0,6 mA thôi. Có tải sẽ sụt xuống ngay.
          ... Thanks bác QT đã có ý kiến đóng góp... bác không đọc kỹ bài viết ở post #29 của em roài... .. không có con Diode đó thì nó cho dòng ra rất nhỏ nhưng nó an toàn hơn (níu cần thêm ít dòng thì có thể tăng C1 hoặc giảm R2 chút ít là Ok) còn níu cần dòng lớn hơn (khoảng vài chục mA) thì phải có Diode, nhưng phải là Diode Zener á... (hình 3) ý của em là vấn đề an toàn cho thiết kế... trước đây khi dùng Diode thường, em đốt nhìu mạch lắm roài ... nên bị giờ em bị "dị ứng" với kiểu mạch này lắm... ..
          Nguyên văn bởi QT
          Hình 2 do chưa lắp tải, nên nó mới lên cao như vậy. Chỉ cần lắp thêm con Zenner là xong
          ... Ok, đồng ý vơii bác QT, nhưng níu vì lý do gì đó Zener bị hỏng thì sao??? rõ ràng là nó không an toàn roài... níu so sánh giữa (hình 2) dùng Diode thường, Zener đặt ở phía sau Diode nắn dòng, và (hình 3) dùng Diode Zener thì thiêtt kế của hình 3 là an toàn hơn, (níu Zener có hỏng thì thì áp và dòng ngã ra sẽ giảm... ..)

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
            Hóa ra đúng là 1 phần ngàn Gigahec rồi .
            Không có cái diot thì làm gì có dòng ra . Có chăng nữa thì .... vô cùng nhỏ ( qua R470K ).
            Tụ khi đã nạp thì phải được xả . Không xả được thì nạp vào mắt à . Nó không bội áp được vì còn phải tính đến dung kháng của tụ nữa so với ... tải .
            Cái phần mềm đó chỉ để tham khảo thôi Spice hay EWB hay gì gì thì cũng không phải là hoàn hảo đâu .
            To : nguyenmau . Mắt thấy chư chắc đã làm được ấy chứ !!!!!!
            Tham khảo cái này xem !!!!
            không biết mạch nào thực sư tốt nhất cho việc ứng dụng của mình nữa.nói chung mình yêu cầu là phải đủ cả dòng và áp.tức là 5vol va 0.7mA.mình không đủ khả năng để có thể phân tích chính xác được.vậy mong các ban kết luận và chỉ dùm....!CHo hỏi Bac (Nhac sỹ) Nguyễn Đình Văn là con Biến áp trong Mach của Bác có chỗ nào bán không...???ví dụ như chợ trời chẳng hạn.Bác biết địa chỉ nào thì chỉ dùm Em với nha...!và trong diễn dàn có bạn nào biết thì xin chỉ dùm mình với.
            Cảm ơn các bạn rất nhiều.....!

Comment

Nguyên văn bởi phunghieu
              không biết mạch nào thực sư tốt nhất cho việc ứng dụng của mình nữa.nói chung mình yêu cầu là phải đủ cả dòng và áp.tức là 5vol va 0.7mA.
              ... bác phunghieu có thể lắp theo sơ đồ ở post #33 của bác nguyenmau là Ok roài...(lâu lắm rùi mới có dịp "quậy" cho box này "nóng" trở lại ... hehe.... ..)

Comment

Nguyên văn bởi hungvt Xem bài viết
                dòng khoảng 300mA là đủ.
                Tham khảo thêm cái này :
                Cuộn dây có số vòng là 180-30-30 vòng .
                Việc đủ dòng hay không còn phụ thuộc trình độ quấn BA xung nữa . Làm sao cho ít điện dung kỹ sinh giữa các vòng dây . Và nhớ phải phân tích được ... chiều dây quấn . Nếu không chẳng được V nào
                Còn mấy cái mạch nguồn kiểu Direct này thì mình xin phép không thực hành nữa . Lọ mọ nó giật cho .......... lòi mắt
                Attached Files
                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Sau đây là sơ đồ tui vẽ lại từ mạch in của bác NDV .

Tui ráp thử ,chạy rồi .
                  Biến áp xung tui lấy từ cục charge NOKIA CR-12 .

Khi không tải : Vout = 7.8V
                  RL=30ohm--> Vout = 7.0V-->IL=233mA
                  RL=15ohm--> Vout = 5.4V-->IL=360mA
                  RL=7.5ohm--> Vout = 3.1V-->IL=413mA

Vậy,Vout không ổn áp .

-->Mạch tương đương một nguồn Vdc không ổn áp .

==>tăng Vout lên 3V (7.8V+3V) và thêm LM7805
                  ta có nguồn 5V/350mA .
                  Attached Files

Comment

Với bản Sờ chê ma đấy thì đúng là sai số mấy von thật
                    Rùng cái này chuẫn luôn
                    Attached Files
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

bác NDV cho em xin thông số mấy linh kiện với newbie chuyên ngành quân sự nên mày mò làm thử
                      Thanks Bác
                      phamhoanganhtuan@gmail.com

Comment

làm con IC 7805
                        Họ Cười Tôi Vì Tôi Không Giống Họ
                        Tôi Cười Họ Vì Họ Quá Giống Nhau !

Phone : 0989.576.103
                        Email :
                        IM :

Comment

Về tác giả

Collapse