Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào để đưa 1,5 VDC lên 4.5VDC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em là người mới vào,thứ nhất em ko biết chế cái cuộn cảm 47uH như thế nào. Thứ hai em ko biêt con IC MAX1674 bán ở đâu. Thứ ba, em thấy rõ ràng người ta có mạch tăng áp dùng 2 con tran thôi, thắp đèn LED rất tốt(trong ảnh em gửi là 1 ví dụ)
    Em mong các anh chị cho em cái mạch dùng hai con tran đấy mấy hôm nay rồi hjx hjx
    ĐT03_HaUI K9

Comment

sao bạn biết cái đèn đó chạy với 2 transistor? nếu có sẵn thì bạn hoàn toàn có thể dò mạch và ráp theo y chang vậy (nếu lười hơn thì tháo hết lk ra,can lại đường mạch lên 1 tờ giấy rồi chế biến 1 tấm PCB khác )
      warning:không khéo lại chẳng nhớ lắp vào thế nào

theo cá nhân mình nghĩ dùng transistor bình thường không thể chạy với nguồn thấp như thế,vì bản thân nó đã ngốn hết gần 0,5V cho Vce,dao động blocking thì lại vướng cái cuộn dây.thôi nếu không tìm được con IC trên thì làm đại cái VISA debit rồi order cho người ta mang về
      Last edited by voduychau; 14-08-2007, 21:13.

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
        Tại sao các bác không nghĩ người ta có làm con IC để làm chuyện đó nhỉ. Xem bài này http://www.scienceprog.com/how-to-make-5v-from-15v/
        Theo tôi thì cái này cũng cùng một nguyên lý nâng áp giống như mạch của robotech thôi nhưng nó đã được tối ưu bằng vi mạch và có luôn cả chức năng ổn đinh áp ra. Nếu như không tìm mua được vi mạch này bạn nobitahaudau nên ráp theo mạch của robotech là ổn nhất, ráp rất dễ chạy và dùng cho thắp sáng led siêu sáng là OK nhất. Bạn cũng có thể nâng áp dùng tụ nhưng mạch sẽ không được nhỏ gọn đâu thì bạn phải thêm một mạch rung chuyển 1.5VDC thành 1.5VAC rồi sao đó mới tính đến chuyên nhân 3 lần áp. Có một lần tôi sửa một cái micro không dây chạy bằng một pin AAA thì bắt gặp cái mạch nâng áp 6VDC giống như của robotech. Nhưng có điều này : hơi tốn pin đấy.

Comment

Oàj, chán wá đi mất, lúc nãy cưa cái đèn hôm nọ vở bằng nhôm ra, có cái mạch, nhỏ xíu, dùng toàn linh kiện bé tí, ko biết mỗi cái là gì, nên tháo từng cái ra thử, ai ngờ nhiệt độ cao quá làm toi mất một con trông giống con tran, mà chưa kịp biết nó là con gì ( ảnh)

cái ảnh sau đã đc em sửa cho rõ hơn, các bác biết nó là con gì thì chỉ em với, muốn dùng các con tương tự để cho dòng khoẻ hơn thì phải làm thế nào nhé
          Attached Files
          Last edited by nobitahaudau; 14-08-2007, 22:19.
          ĐT03_HaUI K9

Comment

http://www.cappels.org/dproj/ledpage/leddrv.htm

trang này có lẽ giúp được bạn,cũng dùng cuộn dây nhưng họ có chỉ cách quấn bằng thực nghiệm

hoặc sử dụng IC LM3909 phổ biến,để làm mạch rung,sau đó nắn lên 3 lần

chi tiết có trong datasheet
            Last edited by voduychau; 14-08-2007, 23:04.

Comment

Có vẻ như cái hình của bạn là mạch như thế này: con to to nằm rời ngoài giống như điện trở, thực ra là một cuộn cảm. Con bị bong chân, là một transistor pnp. Con còn lại là 1 transistor npn. Sơ đồ QT vẽ lại như dưới đây:
              Attached Files

Comment

Anh Châu ơi ?
                Em có động cơ 24 v nhưng em có một biến áp ra 12 v-1A liệu em có thể dùng mạch bội áp để tăng áp lên gấp đôi dùng cho động cơ không anh nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi vdtk3 Xem bài viết
                  . . . động cơ 24 v nhưng em có một biến áp ra 12 v-1A liệu em có thể dùng mạch bội áp để tăng áp lên gấp đôi dùng cho động cơ . . .
                  Tôi nghĩ là được nhưng động cơ đấy có công suất bao nhiêu nữa rồi mới biết chắc là được hay không? À quên, loại động cơ gì nữa chứ?

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                    Có vẻ như cái hình của bạn là mạch như thế này: con to to nằm rời ngoài giống như điện trở, thực ra là một cuộn cảm. Con bị bong chân, là một transistor pnp. Con còn lại là 1 transistor npn. Sơ đồ QT vẽ lại như dưới đây:
                    anh có thể cụ thể cho em một chút về giá trị từng linh kiện đc ko, em mới bắt đầu nên chưa biết các anh chị cố giúp em nhé

THANKS
                    ĐT03_HaUI K9

Comment

Nguyên văn bởi vdtk3 Xem bài viết
                      Anh Châu ơi ?
                      Em có động cơ 24 v nhưng em có một biến áp ra 12 v-1A liệu em có thể dùng mạch bội áp để tăng áp lên gấp đôi dùng cho động cơ không anh nhỉ ?
                      theo định luật bảo toàn năng lượng thì:bạn hoàn toàn có thể nâng lên 24V với mạch bội áp nhân 2,nhu7ng dòng tối đa chỉ còn 0,5A

tóm lại:nâng áp bao nhiêu lần thì dòng giảm bấy nhiêu lần (cùng 1 nguồn công suất)

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                        theo định luật bảo toàn năng lượng thì:bạn hoàn toàn có thể nâng lên 24V với mạch bội áp nhân 2,nhu7ng dòng tối đa chỉ còn 0,5A

tóm lại:nâng áp bao nhiêu lần thì dòng giảm bấy nhiêu lần (cùng 1 nguồn công suất)
                        tóm lại:nâng áp bao nhiêu lần thì dòng giảm bấy nhiêu lần x HIỆU SUẤT

Comment

hjx hjx, em bảo các bác cho em số liệu về cái mạch, thế mà chả bác nào giúp em cả
                          ĐT03_HaUI K9

Comment

so do mach nay thu xem

So do mach nay bon tay lam linh kien de kiem

VU THAO NGUYEN vtndtvt2006@yahoo.com

Comment

so do mach day
                              Attached Files

Comment

Được đấy nhỉ, nhưng ko biết làm sao mà tìm đc con cảm 470 µH đây
                                Vấn đền nan giải...hjc hjc
                                ĐT03_HaUI K9

Comment

Về tác giả

Collapse

nobitahaudau Tìm hiểu thêm về nobitahaudau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X