Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ giải thích về tác dụng cua tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ giải thích về tác dụng cua tụ điện

mình có cái sơ đồ của mạch điều khiển động cơ như sau
    Click image for larger version

Name:	IMG_0903.jpg
Views:	1
Size:	64.7 KB
ID:	1409890
    J1 là chỗ nối ra động cơ DC. Nhưng mình không hiểu tác dụng của ba cái tụ trong mạch này. Nhờ bạn nào giải thích hộ mình được không. MÌnh dân IT nên cái này không rành lắm

Tụ C5 để triệt tiêu dòng điện nghịch khi động cơ chạy dừng và đảo chiều, còn 2 tụ còn lại mình ko biết nhưng đoán là cũng dùng để tránh xung kích ko mong muốn sinh ra khi động cơ chạy rồi ngừng

Comment

Cho mình hỏi thêm làm sao xác định giá trị của tụ điện để mắc vào cho đúng

Comment

Tụ này cũng có thể dùng để giảm nhiễu điện từ do các tia lửa điện sinh ra ở thanh chổi quét và để lọc bớt các xung cao tần. Ta thường thấy tụ này gắn sẵn trên nhiều động cơ một chiều. Tụ được gắn càng gần cực điện của động cơ càng tốt. Về giá trị tụ, nên chọn là từ 0.01uF đến 0.1uF. Khi giá trị tụ lớn hơn nữa, nó có thể làm thay đổi tính chất của xung PWM, và do đó làm thay đổi lực xoay của động cơ.

txnghia

Comment

Hai tụ còn lại là để thúc trans đóng/cắt nhanh

Comment

Đúng rồi, nhìn vào mạch, ta thấy đây là mạch điều khiển động cơ điện DC, thông thường là loại động cơ cổ góp, cho nên khi động cơ quay, tại cổ góp phát sinh tia lửa điện do tiếp xúc với chổi than nên sẽ sinh ra một xung nhiễu, xung này sẽ làm nhiễu vào những phần phác trong mạch làm cho những mạch bị ảnh hưởng sẽ hoạt động sai lệch, không chính xác hoặc sẽ làm nhiễu những mạch khuếch đại, nên tụ c5 dùng để triệt tiêu những xung này.2 tụ còn lại làm cho transtor đóng/mở một cách ổn định, dứt khoát.

Comment

em có động cơ dc 12 v và nguồn 12v -1.25a nhung ko chay. nho cac bac huong dan. day la hinh em no Click image for larger version

Name:	968.jpg
Views:	3
Size:	28.8 KB
ID:	1400593Click image for larger version

Name:	2314.jpg
Views:	3
Size:	22.7 KB
ID:	1400594. em dùng bút thử điện thử thì đèn sáng nhưng khi đo vom thì kim không nhảy. các bác giúp em với

Comment

Về tác giả

Collapse

cocojary Tìm hiểu thêm về cocojary

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X