Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mong đựoc giải đáp thắc mắc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mong đựoc giải đáp thắc mắc

Mình không hiểu tại sao dòng điện lại không đi qua R4, R5 và R6.

Trong trường hợp này thì ko hiểu vì sao lại không có dòng đi quá ampe kế?

Và câu cuối cùng mình muốn hỏi là tại sao nhất thiết phải có nối ground thì Multisim mới cho run, hai mạch ở trên có thật sự cần nối ground ko?
    Last edited by trantunghpvn; 20-07-2011, 17:15.

Dòng điện không qua trở, ampe kế... vì nó chạy hết qua dây dẫn mắc song song với trở, ampe kế rồi. Trường hợp này người ta gọi lại "ngắn mạch" hoặc "nối tắt mạch". Dòng điện chạy theo "đường tắt" vì dây dẫn điện tốt hơn điện trở.

Comment

vấn đề rất đơn giản, điện của chúng ta đi từ nơi có điện áp cao về nơi có điện áp thấp, đường nào dễ đi thì nó đi còn khó đi thì nó chê ko thèm đi (R nhỏ: dễ đi)
      Mạch 1 : khi dòng chạy qua R2 R3 nó sẽ về GND vì điện trở nhỏ dễ đi( đoạn từ nút 6 về GND điện trở bằng 0) còn qua các R còn lại điện trở lớn hơn 0 khó đi dòng sẽ ko đi nêu ko có dòng qua U5.
      Mạch 2: U1 ko có dòng là vì giữa 2 đầu U1 là điện áp 12V thì làm gì có chênh lệch điện áp mà có dòng đi qua U1

Comment

Pó tay với bạn :

Bạn đè nối mạch kiểu này bảo sao nó chạy

Dòng sẽ đổ hết qua những điểm không bị cản trở và những linh kiện phía sau sẽ không có dòng.Trong mạch những điểm nối của bạn mà mình khoanh tròn là 1 R tải.
        Last edited by LongElectric; 20-07-2011, 17:48.

Comment

Vậy nếu trong trường hợp có 3 điện trở mắc song song với nhau thì tại sao dòng điện không chỉ đi qua R gần nhất mà lại đi qua cả 3 điện trở? Mình gà quá mong các bạn giải thích giùm .

Comment

Nguyên văn bởi trantunghpvn Xem bài viết
            Vậy nếu trong trường hợp có 3 điện trở mắc song song với nhau thì tại sao dòng điện không chỉ đi qua R gần nhất mà lại đi qua cả 3 điện trở? Mình gà quá mong các bạn giải thích giùm .
            Vẽ ra bạn sẽ thấy, cũng là nguyên tắc áp cao chạy về áp thấp (lần này so sánh kẹt xe nha^^!) , nguồn bạn có dòng lớn mà điện trở chỉ cho qua dòng giới hạn thì nếu có đường khác đi được thì nó đi. Cũng như bạn chạy trên 1 con đường tới chỗ kẹt xe bạn ko đi được, rồi bạn thấy 1 cái hẻm đi được về nơi bạn cần thì bạn chạy vào hẻm chứ ngu gì ko chạy. Ko hiểu thì có ví dụ tổng hợp hơn ^^!

Comment

Bổ sung là : Mặc dầu bạn chui vô hẻm nhưng còn có những người cứ ngoan cố mà đâm dầu vào chỗ kẹt.

Comment

Cảm ơn các bạn rất nhiều, nhưng mình vẫn chưa hiểu tác dụng của mass,ground trong các mạch điện tử có thể giải thích giúp mình được ko .

Comment

mình ko có sài phần mềm đó ko biết rõ, nhưng thường 1 số dụng cụ đo trong phần mềm mô phỏng mạch phải có gắn GND nó mới hiểu và chạy hoăc cũng chỉ là người vẽ thêm theo thói quen

Comment

Cảm ơn các bạn rất nhiều, nhưng mình vẫn chưa hiểu tác dụng của mass,ground trong các mạch điện tử có thể giải thích giúp mình được ko .
                    Bạn học trường nào vậy.Thầy cô không giải thích vì sao mạch điện cần mass àh.

Comment

Hai điện trở mắc song song với nhau, điện trở lớn sẽ có dòng điện nhỏ và điện trở nhỏ có dòng điện lớn (I1/I2=R2/R1)

Khi điện trở mắc nối tiếp với 1 đoạn dây dẫn (có điện trở = 0), Áp dụng công thức ở trên ta sẽ được dòng qua điện trở =0. Toàn bộ dòng điện sẽ chạy trong dây dẫn.

Mass chỉ là điểm mà người ta qui định có điện thế là 0V thôi. Ngày xưa trong nhiều mạch người ta vẫn chọn mass là cực dương của nguồn.

Comment

Nguyên văn bởi LongElectric Xem bài viết
                        Bạn học trường nào vậy.Thầy cô không giải thích vì sao mạch điện cần mass àh.
                        Em có học trường nào đâu bác, đang tự mày mò làm thôi. Đối với dòng điện một chiều kín thì em thấy dễ hiểu hơn, ion từ dương sang âm còn e từ âm sang dương thế thôi. Nhưng các mạch điện tử thỉnh thoảng vài chỗ em thấy vẽ nối đất mà ko hiểu vì sao phải như vậy, ví dụ như đoạn mạch này:

Comment

Em có học trường nào đâu bác, đang tự mày mò làm thôi. Đối với dòng điện một chiều kín thì em thấy dễ hiểu hơn, ion từ dương sang âm còn e từ âm sang dương thế thôi. Nhưng các mạch điện tử thỉnh thoảng vài chỗ em thấy vẽ nối đất mà ko hiểu vì sao phải như vậy, ví dụ như đoạn mạch này:

nối đất cũng chỉ là nối về 0V thôi vì đất được cho là có điện áp 0 V

Comment

Nhưng tác dụng của việc nối đất trong trường hợp trên là gì hả bác? Nếu không nối đất thì đoạn mạch trên có còn tác dụng không ạ?

Comment

mạch trên được vẽ theo dạng chung hiện nay, có thể bạn ko học trong các trường nên thấy lạ thôi. Mạch kí hiệu Vcc có thể hiểu như là cực dương của nguồn điện DC (pin, accu, biến áp,v.v....) GND hiểu là cực âm. Ở đó bạn thấy có 3 kí hiệu GND, thật ra có thể vẽ 1 GND rồi nối Cb,Rb2,Re vào 1 cái GND đó. Nhưng để dễ nhìn người ta vẽ ra 3 cái GND.
                              Last edited by chung1608; 22-07-2011, 00:54.

Comment

Về tác giả

Collapse

trantunghpvn Tìm hiểu thêm về trantunghpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X