Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi chế sạc điện thoại như thế này sao không ạ? sạc điện thoại thường hỏng cái gì ạ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi chế sạc điện thoại như thế này sao không ạ? sạc điện thoại thường hỏng cái gì ạ?

Thưa các bạn, mình ko học điện tử nên ko có kiến thức căn bản gì cả. Chẳng qua là mình dùng Điện thoại Blackberry mà tự nhiên cái sạc của mình nó ra đi, mình muốn chế cái đầu sạc sang cái sạc nokia chân to dùng cho 1110i ý, nhưng thống số trên sạch Blacberry thế này 5V - 0.75A và trên sạc nokia chân to thế này 5V - 790mA, vậy mình chế như vậy có làm sao ko ạ? có ảnh hưởng gì tới pin ko?

Mong các bạn học điện tử giúp mình...

à, nhân tiện cho mình hỏi luôn, cái sạc của mình cắm vào cái ổ điện lỏng, hình như nó đánh điện, kêu tách 1 phát rùi ko thấy gì nữa, mình tháo sạc ra thì thấy cái mạch nó vẫn bình thường, ko thấy cháy nổ ở chỗ nào cả? vậy các cao thủ có kinh nghiệm cho em hỏi là thường thì sạc điện thoại chết ở những linh kiện nào? vì cũng có vài cái sạc hỏng, biết đâu cùa quạng thay cái nó hàn sang cái kia lại chạy ^^

chú ý là cục sạc nokia để 5V vậy chứ nó thường ra có 7-8V gì à. Còn sạc 0.75A với 0.79A đều như nhâu, bạn có thế dùng lẫn nhau nếu áp ra đúng 5V.

Comment

Cục xạc ghi 5V, khi không tải thường đo được 7-8V nhưng khi có tải lớn sẽ còn 5-6V, bạn có thể xạc của Nokia được, không vấn đề gì.
      Linh kiện điện tử KME
      www.kme.com.vn

Comment

nói chung chund9e6u29 sạc cho Pin 3,7v nên kỹ sư đã tính rồi, còn cái sạc kêu tách tách rồi chết, có mấy bệnh sau, 1 là coi cái tụ lọc ở đầu nguồn, 2 là coi con trở công suất, còn phải đo đạt mới iết đc
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

hi. nói chung là chế vô tư ý gì ạ? còn cái tụ với trở thì để mấy hôm nữa em mượn cái đồng hồ về đo đỡ, cũng biết tập tọe.hix

cảm ơn các Pro nhé, cũng hơi run khi bảo nó ghi 5V mà ra 6 - 7 V. thực ra em cũng đấu thử rùi, thấy lên sạc nhưng vẫn run nên tháo ra luôn...hi.
          mà nếu Nokia ghi 5V ra 7V thì cái sạc BlackBerry kia chắc cũng thế ạ? ^^

Comment

cứ cắm vào đi không sao đâu .điện áp ra của sạc là xung áp nên dòng điện ra rất yếu. vì thế người ta cho điện áp ra lớn nhằm tăng dòng ra
            mình cũng là người mê điện thoại .đã từng dùng bb8320,8100,hồi đó mình lấy hẳn sạc của htc (5v-1a)ra sạc ,sau đó lấy sạc của con v3 (8v-500ma)ra sạc tùm lum thế mà nó vẫn không sao.Dùng bb chỉ lo gặp phải hàng dựng thôi

trường hợp hỏng của bạn mình nghĩ nó chết con trans (1003,d331...)rồi tốt nhất là thay cục sạc mới

Comment

hix. Sao mỗi người 1 ý thế nhỉ, mình ko dám liều đâu. Mình đặt một cái topic tương tự bên tinhte.vn và nhận được câu trả lời thế này:

"theo mình thì ko nên dùng nguồn sạc 890mA, vì như thế pin sẽ bị đẩy nhanh hơn bình thường, dẫn đến mau chóng chai pin hơn. đặc biệt là hiện tượng phồng pin @@. Còn thấp hơn 750mA thì sạc sẽ không vào. Mình thử rồi. Hiện mình cũng đang khốn khổ vì cái sạc đây... Con 88 của mình bị gãy cổng Mini USB nên mình phải chế dock sạc cho nó. vậy là đành cắn răng cắt cái cục sạc bóc máy 8100... xót... chứ ngày trc xài nguồn sạc Nokia 890mA như của bạn, xài gần hết tháng thì pin phồng tướng lên, ko đầy 1 ngày hết nhẵn, giờ thì cục pin đó phồng nặng đến mức ko lắp nắp pin vào đc nữa. vậy là phải thay cục pin mới. "

Cụ thể: HỎI ĐÁP? Em muốn hỏi vài vấn đề về sạc Blackberry? Mong các cao thủ ghé qua ạ!

Comment

Nguyên văn bởi tuansaker329 Xem bài viết
                hix. Sao mỗi người 1 ý thế nhỉ, mình ko dám liều đâu. Mình đặt một cái topic tương tự bên tinhte.vn và nhận được câu trả lời thế này:

"theo mình thì ko nên dùng nguồn sạc 890mA, vì như thế pin sẽ bị đẩy nhanh hơn bình thường, dẫn đến mau chóng chai pin hơn. đặc biệt là hiện tượng phồng pin @@. Còn thấp hơn 750mA thì sạc sẽ không vào. Mình thử rồi. Hiện mình cũng đang khốn khổ vì cái sạc đây... Con 88 của mình bị gãy cổng Mini USB nên mình phải chế dock sạc cho nó. vậy là đành cắn răng cắt cái cục sạc bóc máy 8100... xót... chứ ngày trc xài nguồn sạc Nokia 890mA như của bạn, xài gần hết tháng thì pin phồng tướng lên, ko đầy 1 ngày hết nhẵn, giờ thì cục pin đó phồng nặng đến mức ko lắp nắp pin vào đc nữa. vậy là phải thay cục pin mới. "

Cụ thể: HỎI ĐÁP? Em muốn hỏi vài vấn đề về sạc Blackberry? Mong các cao thủ ghé qua ạ!
                0.75A hay 790ma đều dùng tốt chả bị làm sao cả, trong điện thoại luôn có 1 IC ổn dòng sạc cho pin nên ko có chuyện tăng dòng của adapter thì dòng pin tăng theo được, bác cứ dùng thoải mái, còn vụ phù pin trên thì ko biết bạn đó chế dock sạc kiểu gì đây, có qua mạch ổn dòng của điện thoại ko ? hay lại câu trực tiếp vào pin thì ko thể nào ko phù, mà làm gì đến mức phù do dòng sạc 890ma có chăng do bạn trên sạc quá áp ko chịu ngắt khi đầy pin nên nó phù thôi
                CK6C -HUI

Comment

Theo dõiluồn 2 ngày nay mà buồn ..........cười.Có cái xạc không mà cứ loay hoay mãi.
                  Mình !1 thời điểm là thợ chuyên chế độ và nâng cấp đtdd và thiết bị phụ kiện.Không dừng ở đó mà còn đào tạo thợ.
                  Theo -> chế thì 2 cục có thể thay cho nhau. Nếu như bạn tập làm thì mình có 2 điểm lưu ý với bạn
                  1. đấu cho đúng chân +/- của dây xạc vì dây cũ của Blackberry là chuẩn USB V3 2.0.
                  2. Tùy loại Blackberry mà xem xét sẽ xuất hiện thêm 1 đường PSI (báo pin vs dung lượng). Nếu xuất hiện đường này trong chấu xạc bạn có thể gắn trở 100k cho PSI ghim nó xuống mas là xong

Comment

khổ ghê, mấy cái dòng đó ăn nhằm gì, đâu có bao nhiêu, đối với máy bình thường(không cầu kỳ về áp trước khi nhận dòng sạc và sau khi nhận dòng sạc) thì chăng sao cả, tui cũng sài BB rồi, chỉ sợ không đủ áp, đủ dòng cho em nó đầy thôi, cái sạc gốc của BB là 5v, 1A, 5v là ghi cho vui, chứ ai lấy VOM đo xem khi chưa cắm sạc để phăng ra cái nhãn là sai hoàn toàn, vì ở đây cục sạc sử dụng mạch xung+ biến áp bão hòa từ thông + zenner chịu dòng(cái này ngâm cứu kỹ mới thấy hay), nên cứ cấm vô tư đi....hai..za
                    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                    092 2838 712 --->>

Comment

Cảm ơn tất cả ạ? ^^

Comment

Cảm ơn tất cả ạ? ^^
                        có nút thank ở cuối góc bên phải đó bạn ^^

Comment

Nguyên văn bởi Huyngo Xem bài viết
                          có nút thank ở cuối góc bên phải đó bạn ^^
                          Có thấy đâu ạ?...hix. em ko thấy nút thanks mới phải cảm ơn thế chứ.hix

Comment

Có chữ cảm ơn màu xanh ở góc dưới bên phải mỗi bài viết đó bạn. Bạn bấm thử vào bài của mình xem! ^^

Mình thấy có nhiều loại điện thoại cũng kén sạc lắm.có lúc cũng do pin mà không sạc được chứ không phải hoàn toàn do sạc đâu. Điện áp ở chân giữa của pin (BSI) gây ra việc này. Mấy cái điện thoại của china (trung quốc, hồ cẩm đào) sử dụng sạc mua chợ về thường bị báo tiếp xúc sạc kém là do các chỉ số áp, dòng không giống như cục sạc "jean" của nó

Comment

đùng roài, cái nokia đc cho là dễ sạc, mà tui khảo sát xung, áp, duty để giả lập nó cà thang nay vẫn còn nhức đầu, ko lẽ quay lại 7805...hai...za
                              nokia 1208
                              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                              092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

tuansaker329 Tìm hiểu thêm về tuansaker329

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X