Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng ngắt theo nhiệt độ ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đóng ngắt theo nhiệt độ ?

Như tiêu đề à, em đang cần mạch có thể đóng ngắt theo nhiệt độ mà ko biết bắt đầu từ đâu ?
    1 cái là ngắt mạch khi t* cao trên 1 mức mình quy định
    còn 1 cái nữa là ngắt mạch khi t* thấp hơn 1 mức mình quy định ?

Tiện thể hỏi luôn, em cần kiếm IC LM350/LM338/LT1084/LT1085 và 74LS05, ai biết chỉ em với ?
    Cảm ơn mọi người

Bắt đầu On máy,mạch thấy nhiệt độ t* thấp hơn quy định liền OFF máy, thế là máy ko bao giờ hoạt động.Phải sửa lại đề bài yêu cầu thôi.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Bắt đầu On máy,mạch thấy nhiệt độ t* thấp hơn quy định liền OFF máy, thế là máy ko bao giờ hoạt động.Phải sửa lại đề bài yêu cầu thôi.
      à, 2 cái trên ko lq đâu à

1 cái là để khi t* quá cao thì ngắt mạch để giữ an toàn
      1 cái là để mắc nối tắt công tắc => khi t* vẫn còn cao thì quạt vẫn chạy mặc dù đã tắt công tắc => t* về mức an toàn thì quạt tắt

Comment

Nguyên văn bởi hlmc Xem bài viết
        Như tiêu đề à, em đang cần mạch có thể đóng ngắt theo nhiệt độ mà ko biết bắt đầu từ đâu ?
        1 cái là ngắt mạch khi t* cao trên 1 mức mình quy định
        còn 1 cái nữa là ngắt mạch khi t* thấp hơn 1 mức mình quy định ?
        Sau lại ko liên quan?Thí dụ t* là 102 độ thì ngắt.T* là 90 độ thì ngắtt.

Nhiệt độ phòng là 30 độ.
        Bắt đầu ON máy,t*<102 độ relay cấp cho gia nhiệt---->sau đó mạch thấy t* dưới 90 độ off relay ko gia nhiệt---->mạch lại thấy T*<102 độ,lại on relay gia nhiệt------->lại cắt----->cuối cùng relay đóng mở liên tục.

Yêu cầu phải cho rõ,các bạn mới giúp được.

Comment

à, 2 cái trên ko lq đâu à

1 cái là để khi t* quá cao thì ngắt mạch để giữ an toàn
          1 cái là để mắc nối tắt công tắc => khi t* vẫn còn cao thì quạt vẫn chạy mặc dù đã tắt công tắc => t* về mức an toàn thì quạt tắt
          hình như ý anh này là 2 cái mạch trên độc lập với nhau thì phải, đúng rồi anh phải nói rõ về ứng dụng của nó, ví dụ như anh cần điều chỉnh ngưỡng đóng cắt của nhiệt độ chính xác hay chỉ cần đặt ở một nhiệt độ cố định không cần chính xác lắm. nếu chỉ cần khoảng nhiệt độ đóng cắt mạch không cần chính xác thì có thể dùng mấy con sò nhiệt cộng với relay và vài trans cho đơn giản.

Comment

ý em là 2 cái mạch đấy độc lập với nhau - ko lq đến nhau à

Comment

dùng sò nhiệt, relay, trans, kèm biến trở nữa chỉnh theo ý mình luôn ^^

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                dùng sò nhiệt, relay, trans, kèm biến trở nữa chỉnh theo ý mình luôn ^^
                bác có thể cho cái schematic để em tham khảo ko

Comment

up lên ai giúp với

Comment

up lên ai giúp với
                    chán anh quá, anh phải nói rõ mạch này a dùng vào việc gì. chứ a hỏi vậy thì có vô vàn mạch vô vàn ứng dụng liên quan đến đóng cắt theo nhiệt độ. anh phải nói rõ anh gắn nó vào đâu thì mới có cách tư vấn tối ưu cho mạch anh cần.

ví dụ như anh dùng nó để báo quá nhiệt cho các tản nhiệt của sò công suất thì lựa chọn của anh là sò nhiệt+trans+relay. và a có thể dùng thằng 70 độ. khi quá 70 độ thì mạch đóng và quạt chạy làm mát sò. nhiệt độ gảm dưới 70 độ thì quạt ngưng, muốn đống cắt " mềm" không cần relay thì kích trans công suất đưa vào quạt. đây là gợi ý của em vì em cũng không biết anh dùng nó cho cái gì

Comment

vẽ sơ đồ ra cho dễ hiểu :">
                      em cần càng nhỏ gọn càng tốt ạ

Comment

Hai cái 1, 2 nên gộp chung vào một bo mạch / thiết bị duy nhất, đặt hàng người chuyên nghiệp chế tạo, tại chuyên mục Đặt hàng thiết kế. Cứ "đẽo cày giữa đường" thế này thì tới mùa quýt mới xong việc.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                          Hai cái 1, 2 nên gộp chung vào một bo mạch / thiết bị duy nhất, đặt hàng người chuyên nghiệp chế tạo, tại chuyên mục Đặt hàng thiết kế. Cứ "đẽo cày giữa đường" thế này thì tới mùa quýt mới xong việc.
                          cứ để từ từ xem tn à, em làm chơi thôi mà

Comment

được đó bạn hlmc bạn dùng 1 cái rờ le nhiệt độ và 1 cái rờ le trung gian,phần còn lại là cài đăt nhiệt độ theo ý bạn muốn

Comment

Mấy bạn cho mình hỏi ,mình muốn làm mạch đóng cắt nhiệt độ,dùng LM35,opam,tran,rele...ai làm rồi xin giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

hlmc Tìm hiểu thêm về hlmc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X