Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng Pspice Schematic không xem được dạng sóng xoay chiều!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng Pspice Schematic không xem được dạng sóng xoay chiều!!!

Mình dùng Pspice 9.1 để chạy mô phỏng thì dường như chỉ có những nguồn DC là hoạt động, không hiểu sao không bắt được tín hiệu AC. Ai biết vui lòng hướng dẫn tỉ mỉ, có hình minh hoạ càng tốt (chỉ cần ví dụ 1 mạch đơn giản gồm VAC nối với R là đủ).

Thanks

Khi dùng PSpice để mô phỏng dạng sóng xoay chiều, bác nên chú ý đế vấn đề khai báo nguồn tín hiệu khởi đầu để kích thích mạch (xem hình), hy vọng sẽ giải quyết được vấn đề của bác nêu trên ......
    Attached Files

Comment

Thanks, đã mò ra được cách khảo sát các mạch khuếch đại và dao động bằng op-amp. Nhưng không hiểu sao mạch không trạng thái bền này mình làm không chạy nhỉ:
      Có gởi kèm file schematic ở dưới, ai tốt bụng kiểm tra thử giúp mình xem.
      Attached Files

Comment

... bác xài tụ 10p chắc nó không dao động được, nâng nó từ 1nF trở lên thì Ok...
        Attached Files

Comment

lạ nhỉ. Mình mắc lại cái mạch y như của bạn cũng không được luôn. HÌnh như bản PSPICE của mình khác của bạn (bản 9.1 down trên mạng), không biết bạn dùng bản nào. Không lẽ bản 9.1 mình down trên mạng lại không mô phỏng được mạch không trạng thái bền dùng transistor???!!!

Mình có Orcad 10.0 nhưng không hiểu sao nó bị gỡ mất phần schematic.
          Attached Files

Comment

Mình gởi file Orcad capture qua bạn xem lại thử

Thanks
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi omeruby Xem bài viết
              Mình gởi file Orcad capture qua bạn xem lại thử

Thanks
              ... File Orcad mà bác gửi chỉ có file *.opj nên không mở schematic được, bác gửi thêm file *.dsn, tui sẽ test cho....

Comment

À, mình đã mày mò và thấy khi để 2 tụ có giá trị khác nhau thì nó mới hoạt động (chênh lệch 0.001nF cũng được). Có lẽ là để tạo ra sự chênh lệch điện áp ban đầu. Thực tế cũng đâu có 2 cái tụ nào điện dung của nó hoàn toàn bằng nhau. Vậy là phiên bản của mình mô phỏng ko đúng lắm rồi... Không hiểu sao Bản của bạn để 2 cái bằng nhau mà nó cũng hoạt động nhỉ.

Comment

... bác đặt điều kiện phân tích mạch như thế nào? có giống như vầy không??? (xem hình)
                  Attached Files

Comment

Đã làm như vậy nhưng cũng không được. Chắc bản demon này bị lỗi chút đỉnh. Giờ cho mình hỏi thêm 2 vấn đề:
                    1/ Làm sao để cấp xung clock liên tục cho mạch (tên linh kiện nào trong PSPICE?) và làm sao cấp 1 xung duy nhất cho mạch rồi ngừng
                    2/ Trong forum này có topic nào hướng dẫn tự làm mạch in ko?

Comment

em mới bước vào nghề, vẽ xong nhưng đến công đoạn mô phỏng (Pspice --> new simulation -->) rồi thì lại bị "can not initialize profile"...các bác có thể giải thích cho em được không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi omeruby Xem bài viết
                        Đã làm như vậy nhưng cũng không được. Chắc bản demon này bị lỗi chút đỉnh. Giờ cho mình hỏi thêm 2 vấn đề:
                        1/ Làm sao để cấp xung clock liên tục cho mạch (tên linh kiện nào trong PSPICE?) và làm sao cấp 1 xung duy nhất cho mạch rồi ngừng
                        ... thư viện SOURCSTM, còn làm sau cấp 1 xung duy nhất rùi ngừng thì tui chưa ... học...
                        2/ Trong forum này có topic nào hướng dẫn tự làm mạch in ko?
                        [/quote]
                        ... bác vào box Cơ sở thiêtt kế phần cứng (Thiết kế mạch in) tham khảo xem...

Comment

Nguyên văn bởi star3t Xem bài viết
                          em mới bước vào nghề, vẽ xong nhưng đến công đoạn mô phỏng (Pspice --> new simulation -->) rồi thì lại bị "can not initialize profile"...các bác có thể giải thích cho em được không ạ?
                          ... bác có thể nói chi tiết hơn được không? đã làm qua những giai đoạn nào rùi mới bị báo lỗi....

Comment

Tôi đã vẽ xong rồi nhá(trong capture CIS), mạch rất đơn giản gồm nguồn xoay chiều, điện trở và tụ điện, (có Ground). Kết thúc phần vẽ mạch. Chừ chuyển sang phần chuẩn bị mô phỏng. Theo Hướng dẫn tôi chọn Pspice --> new simulation --> đặt tên (chắc là đặt tên chi cũng được hết nhỉ?) và chọn Create, nhưng sau khi chọn Create thì nó lại báo lỗi "cannot initialize profile". Làm đi làm lại mấy lần mà vẫn như vậy cả........bó cả tay..

Comment

... rất có thể phần mềm ORCAD có vấn đề, bác cài lại hoặc đổi phiên bản khác thử xem....

Comment

Về tác giả

Collapse

omeruby Tìm hiểu thêm về omeruby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X