Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về IC 7805 ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thứ nhất, có lẽ bạn cũng hơi tiếc tiền nhỉ, mua cái biến áp 5A, có các đầu ra từ 12V đến 24V ấy.

Đối với cái nguồn đều như bạn nói, với tải nhỏ hoặc không tải, điện áp ra là 12V thì khi dùng đồng hồ đo được cỡ 14-15V. Nhưng khi tăng dòng tải thêm thì nó sụt áp rất thê thảm, có khi xuống cỡ 6-8V. Lấy con trở công suất mà thử sẽ thấy.

Còn cái nguồn ở phòng thí nghiệm thì nhịn ăn vài tháng mới mua được nhá

Thứ 2, bạn tính sai dòng tải, ngần ấy LED không phải là 100mA đâu. Tính max cỡ 500mA cơ, chưa kể khi thiết kế bạn phải để ý đến hệ số an toàn nữa. Nếu mạch này hoạt động hết thì chắc chắn sẽ phải thêm tản nhiệt cho 7805.

Thứ 3, nâng tụ nguồn đầu vào, từ 1000uF đến 4700uF, cẩn thận cháy con diode, với mạch này thì con 1000uF là ổn.

Thứ 4, một sai lầm khi mới làm là chập mạch, bạn kiểm tra lại các mối hàn, các giá trị linh kiện, xem có con nào hàn nhầm, ngược, chết không.

Bạn có thể dùng mấy con DC/DC như bạn bảo nhưng chú ý cuộn cảm và diode schotky.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
      Thứ nhất, có lẽ bạn cũng hơi tiếc tiền nhỉ, mua cái biến áp 5A, có các đầu ra từ 12V đến 24V ấy.

Đối với cái nguồn đều như bạn nói, với tải nhỏ hoặc không tải, điện áp ra là 12V thì khi dùng đồng hồ đo được cỡ 14-15V. Nhưng khi tăng dòng tải thêm thì nó sụt áp rất thê thảm, có khi xuống cỡ 6-8V. Lấy con trở công suất mà thử sẽ thấy.

Còn cái nguồn ở phòng thí nghiệm thì nhịn ăn vài tháng mới mua được nhá

Thứ 2, bạn tính sai dòng tải, ngần ấy LED không phải là 100mA đâu. Tính max cỡ 500mA cơ, chưa kể khi thiết kế bạn phải để ý đến hệ số an toàn nữa. Nếu mạch này hoạt động hết thì chắc chắn sẽ phải thêm tản nhiệt cho 7805.

Thứ 3, nâng tụ nguồn đầu vào, từ 1000uF đến 4700uF, cẩn thận cháy con diode, với mạch này thì con 1000uF là ổn.

Thứ 4, một sai lầm khi mới làm là chập mạch, bạn kiểm tra lại các mối hàn, các giá trị linh kiện, xem có con nào hàn nhầm, ngược, chết không.

Bạn có thể dùng mấy con DC/DC như bạn bảo nhưng chú ý cuộn cảm và diode schotky.
      Cám ơn anh Hòa đã góp ý , có điều hơi hơi ... khác so với ý của em

+ Việc mua nguồn 5 A ấy ạ , chuyện tiền long không thành vấn đề ( vì ở bài viết trên em có nói là mua adapter cái này cũng mấy chục , không khác gì mua biến áp ) .Chỉ có 1 điều là em cũng hơi ghê khi làm với cái này vì dòng nó lớn quá , hơn nữa cái biến áp cũng to đùng , để vào cái mạch in thật không tiện , va 1 điều nữa đó là em nghĩ mấy cái mạch dùng VXL cần dòng nhỏ và công suất thấp nên không cần biến áp 5 A , em dùng biến áp 1 A

+ em không tính sai dòng đâu ạ ( 100 mA là em cám chỉ chọn biến áp chứ không phải là tính dòng ) , nhắc đến đây thì nhớ lại chuyện cũ , và 1 thắc về cách tính cường độ dòng điện lớn nhất ( max ) mà nguồn cung cấp được , các bác biết đấy , theo như datasheet của con 7805 ấy , nó ghi rõ là cường dộ dòng lớn nhất mà nó cung cấp được là 1 A , tức là dòng ra cực đại là 1 A , em vẫn chưa rõ là làm cách nào dể đo được dòng cực đại và tính toán như nào để có được thông số 1 A , dạo trước em có hỏi về cách tính dòng ra cực đại nhưng mà không ai trả lời ( nhiều anh em tưởng hỏi cách đo dòng thông thường , dùng A mắc nối tiếp trở , led ... rùi đó , nhưng như vậy thi phụ thuộc vào tải ) .Không biết các anh em có chú ý đến cách tính không , mong các bác cho ý kiến

+ còn chuyện dùng với con diode ấy ạ , em dùng con 1N4007 mà ra chợ cũng chị mua được con này , điện áp ngược và thuận của con này ( thuận 700 V , ngược 1000 V ) chắc là đủ để dùng

+ việc hàn mạch lỏng và chập mạch ... chắc là không xảy ra được , tại vì khi dùng nguồn này để thử mạch ( với vài con led đơn , và 1 con AVR , mach nháy led ) thì em đo thấy vẫn chuẩn , nhưng khi lắp cả 1 cục vào thì sụt áp thê thảm luôn

Nếu như lắp lại mấy cái mạch mà vẫn chưa đựợc , có lẽ em cũng phải dùng biến áp loại to , như anh Hòa nói .Hy vọng nó cai thiện được tình hình

Cám ơn các bác đã tư ván giúp em!

Comment

Ic 7805

Bạn sử dụng biến áp có 2 cuộn thứ cấp độc lập cho các nguồn chỉnh lưu thì IC ổn áp không bị nóng nữa.
        |

Comment

Nguyên văn bởi schanbkhn Xem bài viết
          Cám ơn anh Hòa đã góp ý , có điều hơi hơi ... khác so với ý của em

+ Việc mua nguồn 5 A ấy ạ , chuyện tiền long không thành vấn đề ( vì ở bài viết trên em có nói là mua adapter cái này cũng mấy chục , không khác gì mua biến áp ) .Chỉ có 1 điều là em cũng hơi ghê khi làm với cái này vì dòng nó lớn quá , hơn nữa cái biến áp cũng to đùng , để vào cái mạch in thật không tiện , va 1 điều nữa đó là em nghĩ mấy cái mạch dùng VXL cần dòng nhỏ và công suất thấp nên không cần biến áp 5 A , em dùng biến áp 1 A

+ em không tính sai dòng đâu ạ ( 100 mA là em cám chỉ chọn biến áp chứ không phải là tính dòng ) , nhắc đến đây thì nhớ lại chuyện cũ , và 1 thắc về cách tính cường độ dòng điện lớn nhất ( max ) mà nguồn cung cấp được , các bác biết đấy , theo như datasheet của con 7805 ấy , nó ghi rõ là cường dộ dòng lớn nhất mà nó cung cấp được là 1 A , tức là dòng ra cực đại là 1 A , em vẫn chưa rõ là làm cách nào dể đo được dòng cực đại và tính toán như nào để có được thông số 1 A , dạo trước em có hỏi về cách tính dòng ra cực đại nhưng mà không ai trả lời ( nhiều anh em tưởng hỏi cách đo dòng thông thường , dùng A mắc nối tiếp trở , led ... rùi đó , nhưng như vậy thi phụ thuộc vào tải ) .Không biết các anh em có chú ý đến cách tính không , mong các bác cho ý kiến

+ còn chuyện dùng với con diode ấy ạ , em dùng con 1N4007 mà ra chợ cũng chị mua được con này , điện áp ngược và thuận của con này ( thuận 700 V , ngược 1000 V ) chắc là đủ để dùng

+ việc hàn mạch lỏng và chập mạch ... chắc là không xảy ra được , tại vì khi dùng nguồn này để thử mạch ( với vài con led đơn , và 1 con AVR , mach nháy led ) thì em đo thấy vẫn chuẩn , nhưng khi lắp cả 1 cục vào thì sụt áp thê thảm luôn

Nếu như lắp lại mấy cái mạch mà vẫn chưa đựợc , có lẽ em cũng phải dùng biến áp loại to , như anh Hòa nói .Hy vọng nó cai thiện được tình hình

Cám ơn các bác đã tư ván giúp em!
          Nghe em trình bầy thì chắc chắn là biến áp này thiếu dòng rồi. Muốn biết dòng bn thì nên đo thử. Đo xoay chiều trước diode cũng đc. Chứ căn cứ vào tính toán thì chưa chắc đã chính xác đâu.
          Em cũng cần đo lại xem lúc áp ra thấp thì áp vào bn volt. Chứ không phải đo lúc không tải đâu. Nếu áp vào mà khoảng 7V thì tại con 7805 chứ không phải tại biến áp đâu.
          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
          Mob: 0982.083.106

Comment

Ic 7805

Tôi đã gặp trường hợp này, IC 7805 và 7905 không cho lắp chung nguồn như trên.
            |

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
              Nghe em trình bầy thì chắc chắn là biến áp này thiếu dòng rồi. Muốn biết dòng bn thì nên đo thử. Đo xoay chiều trước diode cũng đc. Chứ căn cứ vào tính toán thì chưa chắc đã chính xác đâu.
              Em cũng cần đo lại xem lúc áp ra thấp thì áp vào bn volt. Chứ không phải đo lúc không tải đâu. Nếu áp vào mà khoảng 7V thì tại con 7805 chứ không phải tại biến áp đâu.
              Em đã làm thử theo cách mà anh nói , khi sụt áp ( còn khoảng 6 V , lẽ ra phải là 9 V ) thì em đo điện áp đâu vào con 7809 ( em lắp 7805 và 7809 trên cùng 1 mạch , nguồn 5 V và nguồn 9 V , biên thế 12 V đối xứng ) chỉ còn hơn 7 V một tẹo , như vậy thì có thể kết luận được là cái biến thế của em có công suất thấp không chịu lôi ...
              Các bác à , nếu mua biến áp 24 đến 30 V có dòng là 5 A ( như anh Hòa nói ) thì có sợ to quá không ạ ( đa số các mạch em làm là các prọject vừa và nhỏ thui ạ ) và có phù hợp với mấy con IC ổn áp họ 78xx và 79xx không ạ ? , em chưa dùng biến áp lớn nên không có kinh nghiệm lắm , mong các bác tư vấn thêm cho em với

Thanks

Comment

Các bác à , nếu mua biến áp 24 đến 30 V có dòng là 5 A ( như anh Hòa nói ) thì có sợ to quá không ạ ( đa số các mạch em làm là các prọject vừa và nhỏ thui ạ ) và có phù hợp với mấy con IC ổn áp họ 78xx và 79xx không ạ ? , em chưa dùng biến áp lớn nên không có kinh nghiệm lắm , mong các bác tư vấn thêm cho em với

Thanks
                Cái biến áp 5A ngoài chợ, cấp 3A đã nóng bỏng tay rồi, tớ bảo mua 5A thì chỉ để chạy từ 1-3A thôi

Biến áp công suất cao thì sợ gì nhỉ, có cấp dòng theo trở kháng của mạch cơ mà. Điện trở nhỏ thì dòng lớn và ngược lại, công suất lớn thì khi cấp dòng lớn thì sụt áp nó thấp thôi.
                Nếu sợ thì mua cái cục ổn áp 15V ấy, mới hàn xong thì gán nó vào, đo xem sụt áp thế nào để xem mình làm có sai,chập gì không, sau đó táng cái nguồn kia vào mà xài.

Comment

Nếu nguồn DC của bạn cao nhất là 9 V thì việc dùng biến áp 24 đến 30 V có dòng 5 A là quá thừa. Dầu ra b/a chỉ cần 9 V~ là đủ. Còn khi bạn b/a không dủ dòng mà bạn chọn áp ra cao thì chỉ làm cho b/a nóng thôi. Không giải quyết được vấn đề đâu.

Bạn có điều kiện phòng thí nghiệm. Sao không đo thử trực tiếp trong phòng tn xem mạch của bạn dùng bn? có đúng với cách bạn tính toán không nhỉ? Sau đó rồi chọn b/a vẫn chưa muộn mà.

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi
                  Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                  Muôn dòng sông đổ biển sâu
                  Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Em đã làm thử theo cách mà anh nói , khi sụt áp ( còn khoảng 6 V , lẽ ra phải là 9 V ) thì em đo điện áp đâu vào con 7809 ( em lắp 7805 và 7809 trên cùng 1 mạch , nguồn 5 V và nguồn 9 V , biên thế 12 V đối xứng ) chỉ còn hơn 7 V một tẹo , như vậy thì có thể kết luận được là cái biến thế của em có công suất thấp không chịu lôi ...

Thanks
                    Nếu em dùng 100mA thì biến áp 1A là quá thừa. Nhưng hỡi ôi. Ra chợ giời mà muốn dùng loại 1A thì tối thiểu phải mua loại 3A còn ko 5A mới được.
                    Tốt nhất em ra bảo nó bán cho loại đối xứng 7.5V - 3A hoặc 8V - 3A hoặc nếu không thì lấy hẳn loại 5A cho hoành tá tràng.
                    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                    Mob: 0982.083.106

Comment

Hic hic ...Em vẫn đang loay hoay với cái nguồn các bác ạ ...Mong các bác bảo giùm ...
                      + Em có mua cái biến áp 5 A ngoài chợ rùi , sau đó em lắp vào cái mạch ...chỉ khoảng 2 phút , em thấy có mùi khét , con 7805 và 7905 nó nóng kinh khủng ...Em cũng chưa rõ là nó có cháy không nữa ( chưa test lại ) .Bây giờ , để cho con 7805 nó đỡ nóng , ngoài việc dùng tản nhiệt có còn cách nào không ạ ...Em định dùng con lm317 để tạo nguồn 5v ( tính toán trở ...nhưng chắc là không chính xác lắm ) , cách này có được không các bác , vì theo em biết thì con lm317 có thể cho dòng ra lớn hơn 1 A như thế có thể nó sẽ đỡ nóng hơn con 7805 .Bác nào có mạch nguồn ổn áp 5 V mà có công suất cao , các bác share em phát ...
                      + Tiện đây các bác cho em hỏi luôn về mấy con đệm 74hc244 và sn74hc573 , em định dùng mấy con này để mỏ rộng port xuất nhập , nhưng mà khi thử trực tiếp thì không được ( cam thử trên mạch , cắm 1 mạch đơn giản , chưa cần lập trình hay cái gì khác ... ) , mấy con led 7 thanh sáng rất mờ

mà lẽ ra nó phải sáng mạnh như này

Em do điện áp thì thấy còn khoảng 3 V ( đáng lẽ là 5V ) , chỉ có điều mà em chưa hiểu là có 1 con 573 mà sụt áp gì mà kinh khủng vậy , nếu bỏ con 573 ra thì sang như bình thường ( các mạch này em đều cắm trên thực tế , hình ảnh chỉ để minh họa cho dễ hiểu thui )

.Nhưng bấy giờ em muốn mỏ rộng port xuất nhập , nên không thể dùng trực tiếp các chân của con VXL được ...Ngoài mấy con IC này ra có cách nào để mở rộng port xuất nhập không các bác , ( tính ra thì cần mở rộng thêm khoảng 24 chân xuất nhập nữa , tức là dùng 4 con đệm như trên )
                      mạch tông thể của em như thế này

Xin chân thành cảm ơn các bác !
                      Last edited by schanbkhn; 24-11-2007, 12:59.

Comment

bạn muốn làm nguồn đối xứng mà ngõ vào chỉ có 2 dây? Tôi nói 15vac là cho trường hợp đó, khi đó áp trung bình cho mỗi đường chỉ là 7.5vac thôi.
                        Bạn còn bị trục trặc vì nguồn, nếu còn thì ra chợ mua một cái biến áp có các ngõ ra 0-6-9-12-15-18-24, khoảng 3a( vì loại 1a chỉ có 12v) dùng 0-9-18, ngỏ 9v nối vào mass, 0 và 18v dùng làm nguồn. cái này tùy theo người quấn có đối xứng không, nhưng tui làm nhiều lắm rồi, cấp cả cho opamp và 7107 nữa( ổn áp 2 tầng). Còn không thì tìm mua biến áp 1a 12v đôi hay 9v đôi là ngon nhất.
                        Cái mạch bạn làm chỉ có khả năng cấp dòng khoảng 100ma thôi vì nắn nữa chu kì và áp vào nhỏ quá.

Comment

cho hoi ve mach don gian
                          gom 4R,2 tu, 2 tranzt***

Comment

Schanbkhn này, muốn đệm led 7d thì dùng ULN chứ, sao lại dùng 74244, 74573. Loại này dòng chĩ khoảng 20mA đổ lại thì o thể cấp hay nhận dòng cho led dc.
                            !e

Comment

Bạn có biết họ 78xx hoạt động ở điện áp bao nhiêu không? nó yêu cầu điện áp ngõ vào cao hơn gnox ra khoảng 2-3V. với yêu cầu điện áp DC khi cho qua 78xx phải phẳng một chút. Trong khi đó bạn dùng nguồn AC 6V khi chỉnh lưu qua diode đã mất 0.7V sụt áp rồi mà lại là 1 diode không phải cầu diode nên chỉ co1/2 chu kỳ thôi nên độ gợn sóng rất lớn. Bạn phải dùng nguồn AC khoảng 9V qua cầu diode thì áp ra của 7805 mới ổn định. bạn cũng thử tính toán xem dòng tiêu thụ của mạch bạn thiết kế là bao nhiêu: Lưu ý 7805 có dòng khoảng 1A nhưng chỉ nên xài 2/3 giá trị định mức thôi. Có gì liên lạc với mình huytruongdhm@gmail.com

Comment

bác nào cho em hỏi cấu trúc của con 7805, mà cụ thể ở đây là em muốn hỏi R=?, transistor loại gì và diode zener, em seach google rụng tay mà cũng không biết. cảm ơn mọi người trước nha

Comment

Về tác giả

Collapse

schanbkhn Tìm hiểu thêm về schanbkhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X