Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về IC 7805 ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về IC 7805 ?

Chào các bác !
    Em có gặp khó khăn với mấy con IC ổn áp 7805 , 7809 ...cụ thể là nó bị sụt áp lớn quá các bác ạ
    đây là sơ đồ mạch nguồn :

+ Còn tải của em chỉ gồm có 4 con led 7 thanh , 1 con 4511 và vài con 4 con 74hc573 và 12 con led đơn ( loại led xanh , đỏ , vàng ) .Nhưng sao nó ụt áp kinh khung quá các bác ạ ( đo điện áp tại đầu ra của nguồn , đầu dương và đầu đất ) .Em đo điện áp chỉ còn khoảng gần 4 V .Nếu em mắc thêm 1 con OA ( khuyếch đại lặp ) nữa thì điện áp đo được chỉ còn khoảng hơn 2 V
    Em vân chưa hiểu tại sao lại sụt áp lớn đến như vậy , trong khi tải thì chỉ có vài còn IC ...( em có mang mạch đến thử 1 nguồn ở phòng thí nghiệm thì thấy vẫn chạy ổn )
    + Có phải là do con 7805 nó có công suất thấp quá phải không các bác ? Nếu em thay 7805 bằng con IC Lm2575 , con IC tạo nguồn có hiệu suất cao ( khoảng 90 % ) thì có được không ạ
    + Hơn nữa có phải do cái cuộn biến thế em mua ngoài chợ nó có hiệu suất thấp ( chạy khoảng vài h là no nóng ) nên mạch nguồn của em bị sụt áp lớn không ạ
    + Có cách nào để khắc phục , hoặc có thể tạo 1 nguồn mới có công suất cao hơn không ạ ?

Mong các bác chỉ giùm !

Biến áp thì chịu rồi. Nếu ước lượng khoảng 2A thì ra chợ phải mua cái 5A. Còn 7805 thì chỉ có 1A thôi nhưng cũng không sụt đến mức đó đâu. Hôm nào qua chỗ anh lấy con 7805 về mà thử.
    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
    Mob: 0982.083.106

Comment

-biến thế nóng là do không đủ công suất.
      -thay biến thế mới lớn hơn. loại nguồn đôi nắn điện diod cầu thì hiệu suất cao hơn

Comment

Bạn cấp cho đầu vào mấy Vol AC, nên dùng 9 0 9 cắp qua cầu diode rồi cấp cho mạch nguồn.
        Các led thanh va led đơn phải co trở phân cực hạn dòng thường 330ohm.
        Biến áp nên dùng loại 3A
        Kiểm tra lại nhé!

Comment

Hic hic ... nản quá các bác ạ , mấy cái biến áp em đều mua ngoài chợ , cái nào cũng vậy cả ( em đã thư 4 cái biến áp rùi ) , cắm vào mạch , chạy khoảng vài h là nóng , mặc dù biết là biết là biến áp đó lởm nhưng mà không còn cách nào khác để lựa chọn ( hic hic ... tự nghiên cứu học cách quấn biến áp thì không đủ thời gian và rất mệt ) . Nguồn của em dùng 7805 chỉ chủ yếu là cung cấp cho mấy cái mạch đơn giản ( led 7 thanh , chip AVR ... ) , yêu cầu dòng cũng có lớn lắm đâu , cùng lắm lớn nhất là 100 mA .Em chọn mua biến áp 12 V đối xứng , dòng 1 A , vây mà vẫn bị sụt áp , đến mức cắm 6 con led 7 thanh , vài cọn IC họ 74xx ...cắm không sáng 1 con nào , vẫn mạch đó mang đến phòng thí nghiệm dùng nguồn , chỉnh nguồn có 4 V mà sáng và chạy ( ở nhà đo chưa đến 2 V )
          + Em nghĩ mua biến áp lớn hơn chắc là không khả thi lém , bởi vì yêu cầu đầu ra la 5 V và dòng max 100 mA , dùng biến áp 12 V đối xứng , dòng 1 A chắc là đủ rùi , có lẽ do IC 7805 nó lởm
          + Các bác à , nếu dùng adapter hay cho biến áp thì có khả thi hơn không ạ , loại adapter 12 V giống như mấy cái adapter cắm ở modem và xạc điện thoại ấy ạ
          + em dùng mấy con IC nguồn có hiệu suất cao có được không ạ ?
          + Có mạch ổn áp 5 V mà dùng cũng ổn không ạ , các bác giới thiệu em với

Chân thành cám ơn các bác !

Comment

Thông thường biếp áp bán ngoài chợ giời (quấn tại đây) là biến áp "đểu"... chỉ đáp ứng được 1/2 công suất danh định là cùng, níu bác khẳng định biến áp đủ công suất cấp cho tải mà vẫn bị "sụt áp" ngã ra, bác thử dùng vài "chiêu" này xem sau :
            1- Dùng mạch nắn điện toàn kỳ (mạch cầu 4 điode).
            2- Thêm một tụ hóa khoảng 2200 uF/16V sau con 7805 thử xem.
            3- Dùng 2 con 7805 mắc song song để tăng công suất cho tải (níu cần tui post sơ đồ lên)...

Comment

Đo thử đầu vào 7805 xem bn V. Đầu vào cần đạt tối thiểu 7.5V nếu nhỏ hơn thì thay biến áp khác. Nếu đủ hoặc lớn hơn 7.5V thì thay con 7805 khác.

Comment

NGÕ RA CỦA CÁC REGULATOR BÁC MẮC TỤ NHỎ QUÁ. BÁC TĂNG TỤ ĐẦU VÀO 2200uF, TỤ NGÕ RA ÍT NHẤT 470uF SONG SONG VỚI CÁI 100N THÌ ỔN THÔI.
                CÒN BIẾN THẾ NÓNG LÀ CHUYỆN BÌNH THƯỜNG, HÀNG CHỢ THÌ CHẠY MỘT LÚC LÀ NÓNG RỒI, CÓ ĐIỀU NÓ CÓ NÓNG QUÁ MỨC HAY KHÔNG.

Comment

Quên, Ngõ Vào ít Nhất Phải Cỡ 15v Mới đủ.

Comment

Nguyên văn bởi thaokhau Xem bài viết
                    Quên, Ngõ Vào ít Nhất Phải Cỡ 15v Mới đủ.
                    ... theo datasheet thì ngã vào của 7805 tối thiểu phải từ 7V đến 20V. Theo kinh nghiệm của tui ngã vào tốt nhất là từ 8V đến 10V, vì níu cho ngã vào quá lớn thì tiêu tán nhiệt trên con 7805 sẽ nhìu hợn, làm cho nó mau nóng hơn...
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi thaokhau Xem bài viết
                      NGÕ RA CỦA CÁC REGULATOR BÁC MẮC TỤ NHỎ QUÁ. BÁC TĂNG TỤ ĐẦU VÀO 2200uF, TỤ NGÕ RA ÍT NHẤT 470uF SONG SONG VỚI CÁI 100N THÌ ỔN THÔI.
                      CÒN BIẾN THẾ NÓNG LÀ CHUYỆN BÌNH THƯỜNG, HÀNG CHỢ THÌ CHẠY MỘT LÚC LÀ NÓNG RỒI, CÓ ĐIỀU NÓ CÓ NÓNG QUÁ MỨC HAY KHÔNG.
                      Hic hic hic ...
                      Tui da thu rui , tui dung den tu 4700 uF co , tu dau ra la 1000 uF ( cao hon cac thong so ma ban dua ) .Nhưng mà vẫn chưa có kết quả khả thi lém .Hon nữa , việc tăng tụ chỉ làm giảm độ gợn sóng thui , còn tui nghĩ việc ổn áp thì có lẽ tụ lớn không có nhiều tác dụng lắm ( vẫn có tác dụng nhưng ít ) .Bây giờ tui đang băn khoăn xem có cái mạch nguồn nào mà sụt áp ít 1 chút và việc sử dụng IC ổn áp có hiệu suất cáo có được không ( tui chưa dùng IC loại này và cũng hơi ngại vì nó đắt )

Mong các bác giúp thêm cho !

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                        ... theo datasheet thì ngã vào của 7805 tối thiểu phải từ 7V đến 20V. Theo kinh nghiệm của tui ngã vào tốt nhất là từ 8V đến 10V, vì níu cho ngã vào quá lớn thì tiêu tán nhiệt trên con 7805 sẽ nhìu hợn, làm cho nó mau nóng hơn...
                        Anh Mhz a , con 7805 nong thi khong thanh van de , vi em chay hang gio , em sờ tay vào con 7805 thì hơi ấm ấm , còn con 7905 thì ấm ( chưa thể coi là nóng được ... ) hơn nữa em cũng mắc mạch này dùng 7809 , có dùng tản nhiệt , nhưng vẫn bị sụt ap ...Hiện tại em vẫn chưa tìm ra cách khắc phục , em định dùng adapter 12 V , cắm vào thử xem sao , không biết có khắc phục được không

Mong các bác tư vấn giúp em !

Comment

... bác dùng thêm một con 7805 lắp theo sơ đồ đính kèm xem sao... níu đạt yêu cầu thì mod luôn em 7905 ...
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi schanbkhn Xem bài viết
                            Anh Mhz a , con 7805 nong thi khong thanh van de , vi em chay hang gio , em sờ tay vào con 7805 thì hơi ấm ấm , còn con 7905 thì ấm ( chưa thể coi là nóng được ... ) hơn nữa em cũng mắc mạch này dùng 7809 , có dùng tản nhiệt , nhưng vẫn bị sụt ap ...Hiện tại em vẫn chưa tìm ra cách khắc phục , em định dùng adapter 12 V , cắm vào thử xem sao , không biết có khắc phục được không

Mong các bác tư vấn giúp em !
                            Tóm lại là đầu vào 7805 hiện tại (điện áp đó trực tiếp ở chân 1) là bn hả em?

Comment

VNarmy :Đầu vào của em ( giữa chân 1 và 2 ) của con 7805 là khoảng 14 đến 15 V ( bởi vì 12 V xoay chiều qua diode nữa , lại có tụ bù nên nó tăng )
                              Thực ra thì cái nguồn này em làm nó cũng khá ổn định ( đối với tai nhỏ , chỉ có vài con led đơn ) tuy nhiên nếu như tải nhiều hơn 1 ty ( như em nói ở trên ) thì nó sụt áp kinh khủng

Mhz : em sẽ thử sơ đồ mà bác đưa , hy vọng nó ổn áp tốt hơn

Mong các anh chỉ thêm cho em ! Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

schanbkhn Tìm hiểu thêm về schanbkhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X