Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Những câu hỏi thường gặp của những người mới vào nghề Điện Tử.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Những câu hỏi thường gặp của những người mới vào nghề Điện Tử.

1. Tụ C hoạt động nạp xã thế nào? Khi nạp đầy thì nó tự động xã ngay lập tức hay phải sử dụng cái gì để kích hoạt cho nó xã?
    2. Diode và Transistor khi học phải chú ý nhớ những gì, để ứng dụng trong thực tế cũng như trong việc thiết kế mạch điện tử?
    3. .... ( Các bạn mới vào nhập môn bổ xung thêm cho mình nhé)
    Thật tình những câu hỏi như thế này là hết sức cơ bản nhưng vì mình bắt đầu vào học điện tử với kiến thức điện - điện tử là con số 0 nên đành cho mọi người biết cái ngu của mình thôi.... Mong nhận được trợ giúp của những người hiểu biết về điện tử, ai lỡ có ghé qua đọc cảm thấy ngứa gan muốn chửi mình thì mình xin các bạn hãy hoan hĩ nhịn 1 lần để 2pic khỏi bị đi sai mục đích của người lập ra nó ( là mình ). Trân trọng cảm ơn các anh chị em trong diễn đàn đã bỏ chút thời gian vào đây đọc và giải thích giúp mình.

mình cũng như bạn vậy giờ này vẫn k biết là để cho con ic 8051 chậy đc thì mình phải làm nhưng gì huhu

Comment

tải cái"Proteus" về.sau đó cài vào máy tính....bạn vào file open....click vào các forder trong đó...tư khám phá nhé...co rât nhìu mạch thí nghiệm mô phỏng có thể giải thik cho bạn một cách trực quan,dễ hiểu những điều bạn cần ở trên.....mà con có thề cho bạn tự lắp ráp ruj chạy thử luôn(tât nhiên chi là mô phỏng thôi nhé)...

Comment

cái này khó mà chỉ bằng lời dc bạn ak, nếu muốn thì hãy tìm những mạch điện đơn giản, ngồi làm, có thể 1 lần làm ko chạy thì làm vài lần, lúc làm thì mình sẻ tự nghiệm ra dc nhiều điều lắm, mình thấy đấy là cách hiểu trực quan nhất, mà chí ít thì trước sau gì mình cũng dc 1 món quà là sản phẩm của mình làm ra hihi,
        mình tl 2 câu bạn hỏi thế này nhé, ví dụ là tụ loại tụ hóa 2200u, 16V (tụ có phân cực) thì khi đặt lên 2 cực của nó 1 điện áp <16 V, (+ nguồn với + tụ, âm với âm) thì tụ sẻ dc nạp điện gần như ngay lập tức (thời gian nạp đầy của tụ thì có công thức tính, nhưng mình quên rùi hihih) khi buông ra, tụ đả dc nạp và giữ điện, và khi muốn xả điện đang tích trong tụ lúc này thì có thể nối 2 cực của tụ với 1 tải R100 om nối tiếp 1 led đỏ( nhớ là mắc đúng chiều của led) thì lúc này led màu đỏ sẻ sáng lên, khoảng vài s nó bắt đầu mờ đi và tắt hẳn => tụ đả xả điện thắp sáng led qua R 100 om. hoạt động xả điện của tụ dc ứng dụng rất nhiều, bạn tìm hiểu từ từ nhé.

điot thì mình đi mua nguyên bịch về hay dùng loại N4007, thấy mạch nào có điot là bụp nó vô thôi hehheehh, chú ý tới điện áp ngược (+ nguồn mắc vô - diot, - nguồn mắc vô + diot) thông thường thì điện áp ngược này khá cao khoảng vài trăm đến trên 1000V nên ít khi bị kiểu này,
        lớp tiếp giáp trong ddiot là 0.6V, ví dụ +nguồn 5V mắc vào +diot, thì khi đo ở cực - diot và cực - của nguồn thì áp còn 4.3V (5-0.6=4,3) chẳng biết có sai sót gì ko, nếu có thì các bạn sửa lại giùm nha

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphannd Xem bài viết
          mình cũng như bạn vậy giờ này vẫn k biết là để cho con ic 8051 chậy đc thì mình phải làm nhưng gì huhu
          bạn nói vậy là nói về phần cứng hay phần mềm chứ, nếu về phần cứng, chân 18, 19 mắc thạch anh. chân 31, 40 lên +5V, chân 20 nối mass, đấy là phần đơn giản nhất để 8051 này chạy dc rồi, phần reset có cũng dc, chẵng có cũng ........vẫn chạy hihihi, chân 31 lên +5V là khai báo mạch dùng bộ nhớ bên trong IC, còn phần mêm chưa rành lắm thì cứ xài lệnh MOV heheheeheh đơn giản nhất quả đất rùi, ví dụ IC 89c52 thì cứ MOV...khi nào đầy bộ nhớ 8k là có thể chạy led các kiểu mệt nghỉ hihii

Comment

Nguyên văn bởi jimmyli Xem bài viết
            1. Tụ C hoạt động nạp xã thế nào? Khi nạp đầy thì nó tự động xã ngay lập tức hay phải sử dụng cái gì để kích hoạt cho nó xã?
            2. Diode và Transistor khi học phải chú ý nhớ những gì, để ứng dụng trong thực tế cũng như trong việc thiết kế mạch điện tử?
            3. .... ( Các bạn mới vào nhập môn bổ xung thêm cho mình nhé)
            Thật tình những câu hỏi như thế này là hết sức cơ bản nhưng vì mình bắt đầu vào học điện tử với kiến thức điện - điện tử là con số 0 nên đành cho mọi người biết cái ngu của mình thôi.... Mong nhận được trợ giúp của những người hiểu biết về điện tử, ai lỡ có ghé qua đọc cảm thấy ngứa gan muốn chửi mình thì mình xin các bạn hãy hoan hĩ nhịn 1 lần để 2pic khỏi bị đi sai mục đích của người lập ra nó ( là mình ). Trân trọng cảm ơn các anh chị em trong diễn đàn đã bỏ chút thời gian vào đây đọc và giải thích giúp mình.
            còn con transistor thì mới làm quen bạn cần phân biệt 2 loại NPN và PNP, cấu tạo bên trong của nó, cách mắc cho trans dẩn, ứng dụng trans làm swich và khếch đại, bi nhiu thôi là vừa sức với newbiee rùi đó, mày mò từ từ rồi biết thêm, bạn cần thì cứ liên lạc với mình theo sdt, mình cũng mới học dt dc 3 năm thôi, nếu biết dc gì thì mình cùng trao đổi.ok

Comment

Mình nghĩ nên bắt đầu từ Ohm's Law,sau đó trở R phải biết cách đọc giá trị bằng vạch màu ghi trên thân,ký hiệu,đơn vị là Ohm,tác dụng của trở R.Về tụ C thì chú ý đơn vị là Farad còn phải xem là dòng xoay chiều hay một chiều đi qua thì quá trình nạp xả sẽ khác nhau??.Diode thì chỉ có 1 chiều từ A-K nên khi lắp mạch thì lắp đúng chân A-K là được (chú ý trên thân Diode có vạch trắng là Catot,còn Led là chỗ khuyết là Anot,thường Diode bắt đầu bằng 1N ví dụ 1N4001...).Về Trans là linh kiện tích cực,BJT (lưỡng cực) thì điều khiển bằng dòng,còn FET (trường) thì điều khiển bằng áp,chú ý NPN (trans ngược) thì chiều mũi tên chân E (Emitter) đi ra,còn NPN (trans thuận) thì chân E đi vào,cách xác định chân có thể dùng đồng hồ VOM để biết.Mong các anh góp ý thêm.Thanks!!!

Comment

Trans theo mình phải chú ý hệ số beta,hfe (hệ số khuếch đại) nữa.Mong các anh cho ý kiến thêm.

Comment

thì từng người từng kiến thức mà đâu nói chung chung dc, bạn nào mới học điện tử có thắc mắc gì thì đưa lên ae cùng giải quyết thôi

Comment

Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẽ những kiến thức của mình. Sau khi đọc xong mình cảm thấy rất phấn khởi. Tuy vẫn còn hơi mơ hồ nhưng đã có 1 hướng đi để học tập, tiện đây có thể cho mình biết tại sao lại phân ra nguồn dòng hay nguồn áp không? Mình đọc sách thấy có nhắc đến nhiều nhưng nó giải thích quá trừu tượng nên người kém thông minh như mình không thể hiểu hết được, mấy anh ai hiểu về nó giúp jimmyli với nhá !!! Cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi jimmyli Xem bài viết
                      Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẽ những kiến thức của mình. Sau khi đọc xong mình cảm thấy rất phấn khởi. Tuy vẫn còn hơi mơ hồ nhưng đã có 1 hướng đi để học tập, tiện đây có thể cho mình biết tại sao lại phân ra nguồn dòng hay nguồn áp không? Mình đọc sách thấy có nhắc đến nhiều nhưng nó giải thích quá trừu tượng nên người kém thông minh như mình không thể hiểu hết được, mấy anh ai hiểu về nó giúp jimmyli với nhá !!! Cảm ơn
                      nguồn dòng là nguồn cố định dòng điện nhưng điện áp có thể thay đổi theo tải, nguồn áp thì ngược lại. ai hiểu giải thích rỏ ràng hơn giùm

Comment

Về tác giả

Collapse

jimmyli Tìm hiểu thêm về jimmyli

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X