Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp ACQUY với mức dòng tối đa 10A, điều khiển dòng bằng VĐK 89C51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nạp ACQUY với mức dòng tối đa 10A, điều khiển dòng bằng VĐK 89C51

Em chào cả nhà, Chả là thế này, em nhận đề tại thực tập : Thiết kế một bộ nạp Acquy , với mức dòng nạp cho Acquy tối đa là 10A.Click image for larger version

Name:	machnap.jpg
Views:	1
Size:	97.3 KB
ID:	1411407
    Mạch phải giao tiếp với vi điều khiển. Tức là, phải có phản hồi từ quá trình nạp về vi điều khiển, khi nạp đầy, vi điều khiển tự động ngắt nguồn nạp. Hoặc khi ngắn mạch vi điều khiển cũng phải tự động ngắt(cái này em đang bí).
    Em gửi cái sơ đồ nguyên lý mong mọi người trong diễn đàn chỉ giáo giúp em:
    - Em muốn tạo nguồn sạch 5V để cc cho vi điều khiển, +/-15V cung cấp cho OPAMP và nguồn 30V để cung cấp cho việc nạp acquy. Em thiết kế như vậy nhưng không biết khi hoạt động có gây nhiễu cho VĐK hay không, nếu nhiễu thì VĐK sẽ không thể hoạt động đúng được.
    - Thầy HD em dùng MOSFET để điều khiển dòng nạp bằng nguyên tắc điều khiển độ rộng xung lấy từ 1 chân của VĐK, em nghĩ là mạch như trên có thể đáp ứng, và thầy cũng duyệt qua, nhưng em vẫn chưa hiểu nó điều khiển dòng nạp như thế nào?
    - Em muốn tạo 1 dao động cỡ 600KHz để cho con ADC0809 làm việc, mục đích là hiển thị dòng điện và điện áp lên 6Led7seg với độ chính xác 0.1
    theo datasheet thì người ta dùng con kích xung trigger 7414, liệu có ổn không ạ.

Em đã từng làm mạch này, hay có kinh nghiệm làm những mạch như thế này có thể chỉ giáo cho em được không. Em cảm ơn nhiều nhiều!

Dùng 1 con PIC16F88 để thay cho toàn bộ khối điều khiển.
    1 kênh ADC có chức năng kiểm tra và điều khiển điện áp nạp.
    1 kênh ADC để đo dòng điện nạp.
    1 kênh CCP phục vụ cho điều xung.
    EEPROM lưu dung lượng đã nạp ( nếu cần).
    Watchdog timer chức năng reset MCU nếu bị treo giữa chừng.
    SPI với mấy con 595 để hiển thị 6 LED7SEG.
    Còn lại mấy chân làm mấy cái nút nhấn điều khiển.
    Là vừa đẹp.
    Đấy là hướng giải quyết của mình. Còn 89C51 làm ở chỗ này hơi bị không tối ưu vì cần nhiều thứ linh tinh nữa. Ít nhất là 2 con ADC với tố lô IC số.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Dùng 1 con PIC16F88 để thay cho toàn bộ khối điều khiển.
      1 kênh ADC có chức năng kiểm tra và điều khiển điện áp nạp.
      1 kênh ADC để đo dòng điện nạp.
      1 kênh CCP phục vụ cho điều xung.
      EEPROM lưu dung lượng đã nạp ( nếu cần).
      Watchdog timer chức năng reset MCU nếu bị treo giữa chừng.
      SPI với mấy con 595 để hiển thị 6 LED7SEG.
      Còn lại mấy chân làm mấy cái nút nhấn điều khiển.
      Là vừa đẹp.
      Đấy là hướng giải quyết của mình. Còn 89C51 làm ở chỗ này hơi bị không tối ưu vì cần nhiều thứ linh tinh nữa. Ít nhất là 2 con ADC với tố lô IC số.
      Bác duong_act có thể chia sẻ cho anh em Mạch sạc dùng Vi điều khiển được không vậy? Cảm ơn bác nhiều!

Comment

Em nên dùng PIC16F877A , có tích hợp sẵn ADC, đo dòng và điện áp dùng OPAMP hoặc L7107, hiển thị bằng LCD hoặc LED7.
        anh làm về VXL ,nhưng bây giờ bán hàng cho 1 công ty cung cấp ắc quy .anh xin tư vấn như thế này :ắc quy có rất nhiều loại ,vì thế thời gian nạp đầy mỗi loại ắc quy là khác nhau. để kiểm tra ắc quy đã được nạp đầy chưa : C1: đo tỉ trọng dung dịch bằng tỉ trọng kế ,C2 đo áp : ắc quy nạp đầy : 12.6V,C3 :cho thử tải để đo dòng điện.Trong thực tế : khi xạc ắc quy : người ta xạc hỗn hợp nhiều ắc quy khác nhau :thường khoảng 5 ắc quy trở lên.vì thế để báo đủ ắc quy là một vấn để khó.còn làm mạch nạp một ắcquy và báo nạp đầy thì anh đã làm rồi.anh cũng đang nghiên cứu vấn đề này,nếu em có nhu cầu anh sẽ tư vấn , nếu mô hình em chạy tôt và đạt yêu cầu anh có thể hỗ trợ kinh phí , em nên gửi chi tiết công việc em đang làm , anh xem rồi sẽ tư vấn , xem em làm có đúng hướng hay không , còn để nạp và báo đầy một ắc quy người ta chỉ dùng 1 con IC báo đầy ắc quy và ic đệm dòng cho led7 là đủ.email:TRUNGBAOSPKT@yahoo.com

Comment

anh nào có project cho mình xin với ! mình đang làm đồ án tn dùng pin Mt để nạp cho acqui !

Comment

Về tác giả

Collapse

langtubkpro Tìm hiểu thêm về langtubkpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X