Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin chỉ cách hàn modul GPS ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chỉ cách hàn modul GPS ?

vì cái tội hấp tấp nên em mới "hấp chín" một modul GPS mất tiêu ==> Bài học đắt giá.
    Nên giờ mạo muội xin hỏi các đại ca rành món hàn mấy cái modul GPS chỉ giáo giúp, chân cẳng em nó giống vầy khó hàn quá:
    Click image for larger version

Name:	P1020859.jpg
Views:	1
Size:	64.7 KB
ID:	1413694
    Click image for larger version

Name:	P1020865.jpg
Views:	1
Size:	60.1 KB
ID:	1413695

sẳn xin hỏi trong datasheet modul đòi cấp nguồn 3.3V ~5V thì em nên dùng con ổn áp regulator nào tốt hơn: 7805(line near), LM2576(switching), AMS 1117 3.3 (low drop)...còn con nào nữa không mấy huynh? Em dùng AMS 1117 nhưng sợ chắc gì nó ổn áp trên 3.3V trong khi GPS cần 3.3V ~ 5V.

bạn có thể làm 1 cái đế (socket) cho nó.
    hàn thì dùng chân của điện trở hàn vào mấy cái pad của gps module bẻ gốc vuông rồi cắm vào đế. giả sử như trước khi bạn thử nguồn, nếu đã hàn chặc vào board rồi có chuyện gì tháo ra trần thân. nên ý tôi là nên dùng đế cho nó. gps module mua cũng đắt tiền, mai mốt làm thêm 1 cái thứ 2 thì có thể lấy cái cũ gắn vào được, tiện lợi đôi đường.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

à, tôi có ý này: thay vì dùng chân điện trở thì bạn có thể "hy sinh" 1 con ic dip40 (hoặc tìm ic nào bị hư), cắt các chân của nó rồi hàn vào gps module, dùng ic socket (đế) để gắn gps module vào.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

hôm qua hàn modul bị thất bại là do mình hàn nó giống với hàn ic TQFP40,64 và SSOP28: đầu tiên là xi chì lên board rồi đặt modul lên cố định 2 chân sole, trét lên một ít flux nhựa thông rồi dùng bề mặt mỏ hàn kéo đều dọc modul...kết quả là không như các loại IC TQFP và SSOP, các mối hàn có dính vào pad modul nhưng luôn bị dính pad với nhau.
        ==> Rút kinh nghiệm nhờ bạn KVLV góp ý mình sẽ hàn chân cho em nó (pic chết mình có đầy)....vấn đề là ic socket đâu có loại hình dạng như vậy đâu. Mình nghĩ nên dùng hàng rào cái làm socket. Với lại pad của modul rất pé (modul này kích thước nhỏ hơn modul SIMCOM rất nhiều) nên chân của ic khó lòng vừa vặn.......khổ thân!

==> Cách "cúng cuồi" còn lại là mình sẽ liều một em modul nữa: mình sẽ xi chì vào pad của modul và pad của board rồi đặt modul lên board sau đó dùng đầu nhọn của mỏ hàn hàn từng pad một cho chắc ăn.
        ==> Khổ thân không có tiền sắm máy khò là mọi chuyện êm xuôi rồi, đã vậy còn chết mất một modul ngốn hết mấy trăm nghàn(==một nữa giá máy khò rồi)....hic...ôi cái số mình đen đen đủi đủi.
        Mà sao không có bạn nào biết cái vụ IC ổn áp không chỉ mình với??????????

Comment

Nguyên văn bởi mryalamen Xem bài viết
          hôm qua hàn modul bị thất bại là do mình hàn nó giống với hàn ic TQFP40,64 và SSOP28: đầu tiên là xi chì lên board rồi đặt modul lên cố định 2 chân sole, trét lên một ít flux nhựa thông rồi dùng bề mặt mỏ hàn kéo đều dọc modul...kết quả là không như các loại IC TQFP và SSOP, các mối hàn có dính vào pad modul nhưng luôn bị dính pad với nhau.
          ==> Rút kinh nghiệm nhờ bạn KVLV góp ý mình sẽ hàn chân cho em nó (pic chết mình có đầy)....vấn đề là ic socket đâu có loại hình dạng như vậy đâu. Mình nghĩ nên dùng hàng rào cái làm socket. Với lại pad của modul rất pé (modul này kích thước nhỏ hơn modul SIMCOM rất nhiều) nên chân của ic khó lòng vừa vặn.......khổ thân!

==> Cách "cúng cuồi" còn lại là mình sẽ liều một em modul nữa: mình sẽ xi chì vào pad của modul và pad của board rồi đặt modul lên board sau đó dùng đầu nhọn của mỏ hàn hàn từng pad một cho chắc ăn.
          ==> Khổ thân không có tiền sắm máy khò là mọi chuyện êm xuôi rồi, đã vậy còn chết mất một modul ngốn hết mấy trăm nghàn(==một nữa giá máy khò rồi)....hic...ôi cái số mình đen đen đủi đủi.
          Mà sao không có bạn nào biết cái vụ IC ổn áp không chỉ mình với??????????
          Không có máy khò thì mang ra cửa hàng sửa điện thoại thuê họ hàn cho, tiền công còn rẻ hơn mất module
          Module này ăn dòng bao nhiêu, LM1117 chỉ được khoảng 800mA nên nếu dòng lớn sẽ bị sụt áp không đủ 3.3V
          Module chạy được từ 3.3V-5V thì cấp áp 3.3V vẫn chạy vô tư

Comment

Nguyên văn bởi quangtn82 Xem bài viết
            Không có máy khò thì mang ra cửa hàng sửa điện thoại thuê họ hàn cho, tiền công còn rẻ hơn mất module
            Module này ăn dòng bao nhiêu, LM1117 chỉ được khoảng 800mA nên nếu dòng lớn sẽ bị sụt áp không đủ 3.3V
            Module chạy được từ 3.3V-5V thì cấp áp 3.3V vẫn chạy vô tư
            Lúc mới tập tễnh hàn mấy con vi điều khiển mình cũng dạo mấy tiệm sữa đt trên đường 3/2 (HCM) chọn đại một tiệm nhìn thấy pro hàn giúp sẵn học nghề lun ai ngờ mấy ông thợ mang máy khò ra, bột chì,...làm tệ lắm nên mình quyết chí về tự mò cách hàn và thành công (hic làm chết 2 con vi điều khiển).....tới bi giờ đắc chí áp dụng cách hàn IC đó vào modul GPS và kết quả vậy đó ....dân kĩ thuật nghèo như mình không muốn khó khăn một chút là nhờ làm giùm....thà hy sinh nghèo thêm nhưng đổi lại được cái quý nhất là kiến thức và kĩ năng làm việc, gỡ rối vấn đề......

Cái modul GPS ngốn tối đa có 60mA à, mình nghĩ để cho chắc nên cấp nguồn 4V là tốt nhất, mình tính dùng cầu phân áp (dùng 2 con trở R1=100 R2=470) ra áp ~ 4.1V
            không biết ý mấy sư huynh thế nào? có ảnh hưởng gì đến dòng không? loại LM1117 là loại ổn áp low drop trước giờ mình dùng (LM1117, LD1085...) đều thấy ngõ out bị sụt không đúng với datasheet.

Comment

Nguyên văn bởi mryalamen Xem bài viết
              Lúc mới tập tễnh hàn mấy con vi điều khiển mình cũng dạo mấy tiệm sữa đt trên đường 3/2 (HCM) chọn đại một tiệm nhìn thấy pro hàn giúp sẵn học nghề lun ai ngờ mấy ông thợ mang máy khò ra, bột chì,...làm tệ lắm nên mình quyết chí về tự mò cách hàn và thành công (hic làm chết 2 con vi điều khiển).....tới bi giờ đắc chí áp dụng cách hàn IC đó vào modul GPS và kết quả vậy đó ....dân kĩ thuật nghèo như mình không muốn khó khăn một chút là nhờ làm giùm....thà hy sinh nghèo thêm nhưng đổi lại được cái quý nhất là kiến thức và kĩ năng làm việc, gỡ rối vấn đề......

Cái modul GPS ngốn tối đa có 60mA à, mình nghĩ để cho chắc nên cấp nguồn 4V là tốt nhất, mình tính dùng cầu phân áp (dùng 2 con trở R1=100 R2=470) ra áp ~ 4.1V
              không biết ý mấy sư huynh thế nào? có ảnh hưởng gì đến dòng không? loại LM1117 là loại ổn áp low drop trước giờ mình dùng (LM1117, LD1085...) đều thấy ngõ out bị sụt không đúng với datasheet.
              hehe, hy sinh nghèo thêm một chút thì mua luôn cái máy khò đi, hình như cũng rẻ hơn cái module GPS đấy.
              Ngõ out của IC ổn áp không đúng với datasheet hay do đồng hồ đo? thường nêu linh kiện không quá dỏm thì áp ra vẫn đảm bảo cho ứng dụng
              Dùng trở phân áp, khi dòng tiêu thụ của module thay đổi thì áp sẽ thay đổi theo, làm sao mà chạy ổn định được

Comment

làm làm gì hả bn!
                giá thành nó cũng rẻ mà
                mua modul mà dùng cho lành!
                ở việt nam bg có 1 công ty duy nhất làm dc, làm để dưa ra thị trường cần phải có đủ yêu cầu kĩ thuật, chạy ổ định, thẩm mĩ nếu làm đơn chiếc thì tiền bị hỏng đắt hơn cả tiènmua sản phẩm
                hiiiiiii :d

Comment

cái này khò có mà chết à.vớ vỉn.mình hàn cái này nhiều rồi toàn mỏ hàn xung,chân mạch in của nó toàn tự thiết kế kéo dài chân mạch in ra ngoài hàn bình thường.linh kiện to thế này ko dùng khò làm gì cho mất công mà tônsuawc.
                  Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                  Web :

Comment

Về tác giả

Collapse

mryalamen Tìm hiểu thêm về mryalamen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X