Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Hỏi ] Điều khiển tấm pin năng lượng mặt trời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
    ai lại bỏ ra time công sức để nghịch
    làm phải ra làm chớ...mấy cell bõ gì hử bác
    3 chơi là chơi kiểu này là muốn chuyển hẳn sang dùng NLMT cơ
    mà của bác là loại gì thông số ntn hãng nào nước nào sx
    good luck !!!
    cell của em là cell poly 3*6 inh u=0.55v , I=4A. công suất 1 cell dơi vào khoản gần 2W.36 cell/1 khung công xuât đạt 60w->70w bác à.nếu bác muốn lấy nhiều + mấy người đang muốn mua cell.thì em ship từ bên kia về

Comment

Nguyên văn bởi thuan3112 Xem bài viết
      cell của em là cell poly 3*6 inh u=0.55v , I=4A. công suất 1 cell dơi vào khoản gần 2W.36 cell/1 khung công xuât đạt 60w->70w bác à.nếu bác muốn lấy nhiều + mấy người đang muốn mua cell.thì em ship từ bên kia về
      bên nào hử bác
      60-80 W vậy thì nếu nhà mềnh dùng thì cần độ 10-20 tấm NLMT như vầy
      giá thì sao bác nhỉ ???
      good luck !!!

Email:
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
        bên nào hử bác
        60-80 W vậy thì nếu nhà mềnh dùng thì cần độ 10-20 tấm NLMT như vầy
        giá thì sao bác nhỉ ???
        good luck !!!
        cell bên mỹ bác à.hàng chuẩn 100%.rổ giá thế nào thì còn tùy vào thằng đô la + tiền ship +thuế má.

có gì bác cứ liên lạc qua yahoo cho em cho tiện trên này nói tới chuyện buôn bán hình như là phạm luật đó one_mylove9x1991@yahoo.com
        Last edited by thuan3112; 27-11-2012, 00:11.

Comment

bác làm theo mạch này của em.đảm bảo chạy 100% luôn.tại sao mạch lại dùng led mà không dùng quang trở.quang trở nhạy sáng mà ứng dụng rộng rãi hơn cơ mà.cớ sao dùng led làm cảm biến có phải mạch cùi không.???.câu trả lời là KHÔNG nhé.dùng led cho góc hẹp ít bị ảnh hưởng bởi nguồn sáng khác....[ATTACH=CONFIG]56378[/ATTACH]
          U1/U2 - LM339 quad comarator
          Q1 - TIP42C Power Transistor
          Q2 - TIP41C Power Transistor
          Q3 - 2N3906 Transistor
          Q4 - 2N3904 Transistor
          R1 - 1meg ohm
          R2 - 1k ohm trim pot
          R3 - 10k ohm
          R4 - 10k ohm
          R5 - 10k ohm
          R6 - 4.7k ohm
          R7 - 2.7k ohm
          C1 - 10n ceramic capacitor
          M - DC motor up to 1amp
          LEDs - 5mm 563nm (led xanh lá cây trong suốt màu trắng.kiếm rất rễ)
          còn đây là pcb
          [ATTACH=CONFIG]56379[/ATTACH]
          Bạn giỏi quá,đã hàn pin lấy lại còn lắp được cả mạch tracking nữa.Cho mình hỏi: ở mạch tracking đó bạn dùng moto bao nhiêu vôn và cách sử lý cũng như tạo ra nguồn đối xứng đó?Moto có cần giảm tốc để tăng momen quay giàn Pin không?Thank bạn.

Comment

Nguyên văn bởi nghianam Xem bài viết
            Bạn giỏi quá,đã hàn pin lấy lại còn lắp được cả mạch tracking nữa.Cho mình hỏi: ở mạch tracking đó bạn dùng moto bao nhiêu vôn và cách sử lý cũng như tạo ra nguồn đối xứng đó?Moto có cần giảm tốc để tăng momen quay giàn Pin không?Thank bạn.
            em có giỏi gì đâu toàn đi ăn sẵn thôi mà..bác chọn moto công xuất bé thôi. loại 12v khoảng 30w là vừa.để quay được giàn pin cần phải có bắnh răng để hảm tốc và tăng momen kéo.nguồn thì sử dụng nguồn đôi từ 3.5->12v tuỳ từng độn cơ.sức nặng giàn pin.momen kéo rồi chọ ra nguồn thích hợp cho mạch.

Comment

em có giỏi gì đâu toàn đi ăn sẵn thôi mà..bác chọn moto công xuất bé thôi. loại 12v khoảng 30w là vừa.để quay được giàn pin cần phải có bắnh răng để hảm tốc và tăng momen kéo.nguồn thì sử dụng nguồn đôi từ 3.5->12v tuỳ từng độn cơ.sức nặng giàn pin.momen kéo rồi chọ ra nguồn thích hợp cho mạch.
              Mình muốn hỏi :khi mạch hoạt động,moto chỉ quay theo một chiều nhất định(đông sang tây....)khi đó nguồn sẽ bị mất cân bằng-cách sử lý của bạn thế nào?
              Theo sơ đồ bạn đưa lên,mạch này chỉ chịu được 1A ,vậy dùng moto 12v-30W liệu 2 con Q1 và Q2 có chịu được tải cho moto không?

Comment

Mình muốn hỏi :khi mạch hoạt động,moto chỉ quay theo một chiều nhất định(đông sang tây....)khi đó nguồn sẽ bị mất cân bằng-cách sử lý của bạn thế nào?
                Theo sơ đồ bạn đưa lên,mạch này chỉ chịu được 1A ,vậy dùng moto 12v-30W liệu 2 con Q1 và Q2 có chịu được tải cho moto không?
                theo em biết là 2 con tip này chịu dòng được 6A.nếu yếu có thể thay bằng cónkhacw chỉ cần thay tương đương .1 con là kênh P còn con kia là kênh N là được.bác nói em mới nghĩ đến cái nguồn.vì machj này đã có người lắp và chạy rồi nên em cũng không để ý lắm.mấy hôm nay bận chưa mua được linh kiện về lắp.lúc sặng chạy đi ship mấy cell pin cho khách.định chạy vào hoàng phát mua LK nhưng buổi trưa muôn rồi nên không kịp vào mua nữa

Comment

đọc ở trên tưởng bạn đã lắp thành công rồi mình mới hỏi,chứ mạch của vietkp90 thì mình biết rồi.Khi nào lắp chạy được cho xin tý "rì viu "nhé.

Comment

đọc ở trên tưởng bạn đã lắp thành công rồi mình mới hỏi,chứ mạch của vietkp90 thì mình biết rồi.Khi nào lắp chạy được cho xin tý "rì viu "nhé.
                    em sẽ cố gắng làm nhanh chóng để cho các bác xem

Comment

em sẽ cố gắng làm nhanh chóng để cho các bác xem
                      tình hình pin NLMT thế nào rồi bác

Comment

cho mình hỏi chút là " mạch điều khiển tấm pin năng lượng mặt trời thì mình làm hoàn toàn cứng hay là phải lập trình nhỉ ? "

Comment

Nguyên văn bởi 01689957548 Xem bài viết
                          cho mình hỏi chút là " mạch điều khiển tấm pin năng lượng mặt trời thì mình làm hoàn toàn cứng hay là phải lập trình nhỉ ? "
                          bây giờ thì mạch nào cũng lập trình cả , xin code mãi , còn ngày xưa chưa có con vi điều khiển thì hoàn toàn cứng ngắc , nhìn thấy là hiểu được ngay !

Comment

Về tác giả

Collapse

okmendima Tìm hiểu thêm về okmendima

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X