Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế tạo mạch nguồn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chế tạo mạch nguồn

Hiện tại mình có 1 đồ án là thiết kế 1 mạch nguồn điện áp 1 chiều đối xứng 5A; ±15V có thể chỉnh được điện áp lối ra từ 0-15Vdc bằng núm vặn (biến trở). Mạch điện có chống đảo cực và chống ngắn mạch .Bạn nào chỉ dẫn cho mình dùng những linh kiện gì và mạch nó ntn và có thể nói qua nguyên lý mạch cho mình <3

Bạn nào có thể giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi fulybaby Xem bài viết
      Hiện tại mình có 1 đồ án là thiết kế 1 mạch nguồn điện áp 1 chiều đối xứng 5A; ±15V có thể chỉnh được điện áp lối ra từ 0-15Vdc bằng núm vặn (biến trở). Mạch điện có chống đảo cực và chống ngắn mạch .Bạn nào chỉ dẫn cho mình dùng những linh kiện gì và mạch nó ntn và có thể nói qua nguyên lý mạch cho mình <3
      Trước mình làm cái +-12v cơ, nó dùng từ biến áp 24V và 2 con 7812 và 7912. Còn +-15V bạn ghé qua bên này xem thử nhé http://www.dientuvietnam.net/forums/...i-xung-108247/

Comment

bác nào giúp e hướng giải quyết mạch này với.em định dùng 78xx vs 79xx .rồi nối thêm mạch tăng dòng = Tran công suất .Nhưng vấn đề là e không biết dùng con nào..mà dùng biến trở mà chỉnh điện áp dòng 5A thì cháy cả biến trở.Nếu dùng dòng 1A thì có cách mắc nào không để cho lên 5A.

Comment

bác nào giúp e hướng giải quyết mạch này với.em định dùng 78xx vs 79xx .rồi nối thêm mạch tăng dòng = Tran công suất .Nhưng vấn đề là e không biết dùng con nào..mà dùng biến trở mà chỉnh điện áp dòng 5A thì cháy cả biến trở.Nếu dùng dòng 1A thì có cách mắc nào không để cho lên 5A.
          Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

hôm nay em lắp trên board mạch này đo chỉ đc 3A.mà thay các con trở công suất 0.22 mà đo cũng thế .Có phải con TIP 42 chỉ cho dòng Max là 3A

Comment

Thế thì làm sao mà chỉnh được điện áp lối ra từ 0 đến 15.
              Và mạch chống đảo cực ở đâu?
              Bạn tìm xem ở đâu có sơ đồ (service manual) của nguồn LEADER thì nhái theo, đúng y như yêu cầu của bạn luôn.
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

nẾU DÙNG KIỂU MẠCH NÀY THÌ TRỞ CÓ THỂ LẮP Ở ĐÂU MỌI NGƯỜI

Comment

hôm nay em lắp trên board mạch này đo chỉ đc 3A.mà thay các con trở công suất 0.22 mà đo cũng thế .Có phải con TIP 42 chỉ cho dòng Max là 3A
                  Dòng tải sẽ luôn là 3A nếu bạn sử dụng tải 4 ôm, hoặc nguồn 3A. Bạn thử giảm điện trở tải xuống, và / hoặc nâng nguồn lên ... xem sao.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

e muốn làm mạch nguồn 1 chiều từ 0->18v dùng núm vặn (biến trở} ai biết chỉ cho e với

Comment

làm ic ổn áp 3 chân thì áp min là 1.25v, nên chỉ có thể làm 1.25 -> 18v thôi.
                      muốn làm 0-18v thì phải làm bằng opamp
                      Mobile: 0982263051

Comment

Về tác giả

Collapse

fulybaby Tìm hiểu thêm về fulybaby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X