Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mach do nhiet do dung vdk va dung no de dieu khien triac ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mach do nhiet do dung vdk va dung no de dieu khien triac ???

yêu cầu: Thiết kế phần cứng mạch đo nhiệt độ dải đo từ 0 đến 100 độ
    Viết chương trình phần mềm điều khiển
    Hiển thị được nhiệt độ trên 3 đèn LED 7 thanh
    Dùng chính mạch đo nhiệt độ này ứng dụng vào Điện Tử Công Suất để điều khiển Triac với ngưỡng: dưới 40 độ thì Triac không hoạt động,từ 40 độ trở lên thì Triac hoạt động

Mình đang bí trong việc liên kết giữa VDK với ĐTCS, cụ thể là mình không tìm được mạch điều khiển Triac và phải kết nối nó như thế nào với mạch đo nhiệt độ đây ???

Bạn nào có ý tưởng hay tài liệu hướng dẫn nào thì giúp mình với
    VINI2 -Giang Khanh Long - Tran Van Cuong

Nguyên văn bởi VINI2 Xem bài viết
    yêu cầu: Thiết kế phần cứng mạch đo nhiệt độ dải đo từ 0 đến 100 độ
    Viết chương trình phần mềm điều khiển
    Hiển thị được nhiệt độ trên 3 đèn LED 7 thanh
    Dùng chính mạch đo nhiệt độ này ứng dụng vào Điện Tử Công Suất để điều khiển Triac với ngưỡng: dưới 40 độ thì Triac không hoạt động,từ 40 độ trở lên thì Triac hoạt động

Mình đang bí trong việc liên kết giữa VDK với ĐTCS, cụ thể là mình không tìm được mạch điều khiển Triac và phải kết nối nó như thế nào với mạch đo nhiệt độ đây ???

Bạn nào có ý tưởng hay tài liệu hướng dẫn nào thì giúp mình với
    dùng ghép nối quang.
    Hãy dùng con photo triac.
    Bạn hãy search mấy cái linh kiện SSR (solid state relay), có thể nối trực tiếp với VDK

Chúc thành công.

Comment

Tu luc bac goi y e da search roi ma chua thay tai lieu nao cu the ca, chan wa!

Comment

Cũng rất đơn giản bạn a.
        Bạn ra chợ mua con opto triac.
        Con này có đầu vào DC từ 0v-24vdc.Đầu ra là tiếp điểm dùng điện ac 220 được
        Từ vxl lấy tín hiệu ra cấp cho ngõ vào opto thông qua con BJT nhé.

Comment

Nguyên văn bởi VINI2 Xem bài viết
          Tu luc bac goi y e da search roi ma chua thay tai lieu nao cu the ca, chan wa!
          Gửi cho bạn 1 cái mẫu datasheet để tham khảo.

Nếu dùng thì nên mua loại chịu dòng lớn hơn (10A chẳng hạn)
          Attached Files

Comment

Con này nhìn chân đơn giản dễ kết nối, thêm con tran vào là Ok cho việc dùng điện áp > con 89c52!
            Nhưng mà với tải thuần trở như bóng đèn thì OK, nếu là tải trở cảm thì sao nhỉ, mình đang gặp vấn đề này mà ko biết làm sao < hơi noob> các bạn giúp mình nhé! <cuộn cảm là 1 biến áp từ ngẫu có điểm giữa>
            Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
              Con này nhìn chân đơn giản dễ kết nối, thêm con tran vào là Ok cho việc dùng điện áp > con 89c52!
              Nhưng mà với tải thuần trở như bóng đèn thì OK, nếu là tải trở cảm thì sao nhỉ, mình đang gặp vấn đề này mà ko biết làm sao < hơi noob> các bạn giúp mình nhé! <cuộn cảm là 1 biến áp từ ngẫu có điểm giữa>
              1) Nối thẳng vào VDK cũng không sao, ngõ vào thích hợp với điện áp 3 đến 32 VDC

2)Tải cảm kháng cũng không sao! Triac vẫn dùng điều khiển động cơ xoay chiều!!!
              Last edited by mrgiang99; 14-09-2008, 22:29. Lý do: edit

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                Cái thằng này a đã bảo gửi cho a cái file mà đợi mãi mà chẳng thấy gì cả, sáng mai a fải báo cáo với thầy về tiến độ thực hiện rồi mà tất cả cũng mới chỉ trên bản vẽ. Chán chú quá đi

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                  Gửi cho bạn 1 cái mẫu datasheet để tham khảo.

Nếu dùng thì nên mua loại chịu dòng lớn hơn (10A chẳng hạn)
                  Cảm ơn bác nhiều lắm !!!

Comment

dùng opto-triac MOC3020 đi, con này chịu dòng vài trăm mA đó , ngõ vào nối trực tiếp chân VDK qua điện trở hạn dòng, ngõ ra đk triac công suất, trong datasheet của nó có mạch mẫu cho tải trở và tải cảm luôn rồi, cứ thế mà xơi thôiiii

Comment

Các bạn, anh ,chị giúp mình với !

mình đang làm tìm mạch đo nhiệt độ môi trường hiển thị led 7 đoạn,anh chị nào có post cho mình .Địa chỉ : levanche84@gmail.com
                      Có CODE thì post cho minh mình chân thành cám ơn !

Comment

Về tác giả

Collapse

VINI2 Ngày sinh 24.10.84 Tìm hiểu thêm về VINI2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X