Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồ án môn học: điều khiển từ xa dùng sóng IR (hồng ngoại)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồ án môn học: điều khiển từ xa dùng sóng IR (hồng ngoại)

lần đầu em làm đồ án
    đồ án mồn thiết kế kĩ thuật của em nguyên văn là:
    -Tìm hiểu dạng xung IR từ một bộ remote controller cụ thể có sẵn. từ đó thiết kế các bộ thu IR đơn giản cho các thiết bị được điều khiển dạng on/off
    khổ một nỗi là ông thầy hướng dẫn em lại không phải khoa em nên rất khó để gặp và hỏi ổng, cũng chẳng trả lời email gì hết, làm em rất khó khăn trong việc hoàn thành đồ án.
    thực sự những gì em học trước giờ không liên quan gì đến hồng ngoại, thậm chí protues em cũng chỉ biết thôi, chứ không rành.
    mục đích của đề tài là em phải mô phỏng được một mạch thu xung IR trên protues, hoặc một phần mềm nào đó. và chắc chắn sẽ phải hiểu để mà thuyết trình cho các thầy nghe
    anh chị nào rành xin chỉ cho em một số thắc mắc sạu:
    1-thầy em nói đầu tiên là sơ đồ khối, anh chị nào có thể cho em một cái sơ đồ khối sơ sơ được không?
    2-theo em nghĩ có nhiều dạng sóng hồng ngoại dạng khác nhau, em nên nghiên cứu và thiết kế bộ thu cho loại nào (dạng xung IR từ một bộ remote controller cú thể có sẵn đấy ạ), có thể cho em một chút tài liệu về nó không. và cái bộ controller có sẵn ấy em nên lấy ví dụ như cái gì ạ, cái remote tivi hay gì đó?
    3-các thiết bị điều khiển dạng on/off là như thế nào?
    4-thực sự em chưa tưởng tượng được sau khi hoàn thành cái mô hình của em nó chạy trên protues như thế nào, có phải protues có thể mô phỏng cả dang xung IR có sẵn kia và nó hoạt động mô phỏng trên desktop hay chỉ là một mạch điện thôi.

thực sự em gặp rất nhiều khó khăn, mong anh chị nào biết giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn ạ!
    Last edited by agram3000; 21-04-2013, 15:34.

rất tiếc là hình như proteus không có mấy con về hồng ngoại
    Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

[MENTION=262350]doraemon11[/MENTION] em đọc được bài viết của một mem trên diễn đàn nói là :"nếu dùng on off đơn giản bạn chỉ cần dùng cặp thu phát hồng ngoại 9148 và 9149"
      9148 và 9149 là 2 con linh kiện phải không, mình chỉ cần lắp vào mạch là nó hoạt động phải không, đó là mình làm mạch thật, còn nếu mô phỏng thì phải ntn ạ.

Comment

Nguyên văn bởi agram3000 Xem bài viết
        [MENTION=262350]doraemon11[/MENTION] em đọc được bài viết của một mem trên diễn đàn nói là :"nếu dùng on off đơn giản bạn chỉ cần dùng cặp thu phát hồng ngoại 9148 và 9149"
        9148 và 9149 là 2 con linh kiện phải không, mình chỉ cần lắp vào mạch là nó hoạt động phải không, đó là mình làm mạch thật, còn nếu mô phỏng thì phải ntn ạ.
        nó là 2 con ic đấy
        bạn làm mạch thật đi xem gặp vấn đề gì thì lên đây hỏi
        mô phỏng thì đành chịu thôi
        Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

có ai trả lời dùm em mấy thắc mắc kia với

Comment

:-ss .................................................. ..........

Comment

có ai trả lời dùm em mấy thắc mắc kia với
              Nó là IC chuyên dụng , cứ lắp chuẩn sơ đồ theo datasheet là chạy .... chứ làm gì có Mô phỏng với mô phẻo !.
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

[MENTION=45]queduong[/MENTION] em hỏi mấy câu trên cùng đó ạ

Comment

lần đầu em làm đồ án
                  đồ án mồn thiết kế kĩ thuật của em nguyên văn là:
                  -Tìm hiểu dạng xung IR từ một bộ remote controller cụ thể có sẵn. từ đó thiết kế các bộ thu IR đơn giản cho các thiết bị được điều khiển dạng on/off
                  khổ một nỗi là ông thầy hướng dẫn em lại không phải khoa em nên rất khó để gặp và hỏi ổng, cũng chẳng trả lời email gì hết, làm em rất khó khăn trong việc hoàn thành đồ án.
                  thực sự những gì em học trước giờ không liên quan gì đến hồng ngoại, thậm chí protues em cũng chỉ biết thôi, chứ không rành.
                  mục đích của đề tài là em phải mô phỏng được một mạch thu xung IR trên protues, hoặc một phần mềm nào đó. và chắc chắn sẽ phải hiểu để mà thuyết trình cho các thầy nghe
                  anh chị nào rành xin chỉ cho em một số thắc mắc sạu:
                  1-thầy em nói đầu tiên là sơ đồ khối, anh chị nào có thể cho em một cái sơ đồ khối sơ sơ được không?
                  2-theo em nghĩ có nhiều dạng sóng hồng ngoại dạng khác nhau, em nên nghiên cứu và thiết kế bộ thu cho loại nào (dạng xung IR từ một bộ remote controller cú thể có sẵn đấy ạ), có thể cho em một chút tài liệu về nó không. và cái bộ controller có sẵn ấy em nên lấy ví dụ như cái gì ạ, cái remote tivi hay gì đó?
                  3-các thiết bị điều khiển dạng on/off là như thế nào?
                  4-thực sự em chưa tưởng tượng được sau khi hoàn thành cái mô hình của em nó chạy trên protues như thế nào, có phải protues có thể mô phỏng cả dang xung IR có sẵn kia và nó hoạt động mô phỏng trên desktop hay chỉ là một mạch điện thôi.

thực sự em gặp rất nhiều khó khăn, mong anh chị nào biết giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn ạ!
                  chào bạn
                  có 1 số lời dành cho bạn đây
                  1 sơ đồ khối bạn có thể tìm bác google để hỏi, có rất nhiều, mà thôi tìm luôn cho bạn :http://www.lhu.edu.vn/184/18837/Dieu...ong-ngoai.html
                  2 tài liệu cũng hỏi bác google hoặc trong diễn đàn mình rất nhiều, VD thì như bạn nói đấy điều khiển TV, đầu đĩa, quạt...
                  3 các thiết bị điều khiển on/off là chỉ có 2 mức tín hiệu on tương ứng với 1 off tương ứng với 0, như kiểu bạn bật tắt bóng đèn vậy bật là on (1) tắt là off (0)
                  4 mô phỏng hồng ngoại thì theo mình đc biết là không mô phỏng đc
                  good luck !!!

Email:
                  Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                    chào bạn
                    có 1 số lời dành cho bạn đây
                    1 sơ đồ khối bạn có thể tìm bác google để hỏi, có rất nhiều, mà thôi tìm luôn cho bạn :Điều khiển từ xa bằng sóng hồng ngoại, Dưới mái trường, Đại Học Lạc Hồng
                    2 tài liệu cũng hỏi bác google hoặc trong diễn đàn mình rất nhiều, VD thì như bạn nói đấy điều khiển TV, đầu đĩa, quạt...
                    3 các thiết bị điều khiển on/off là chỉ có 2 mức tín hiệu on tương ứng với 1 off tương ứng với 0, như kiểu bạn bật tắt bóng đèn vậy bật là on (1) tắt là off (0)
                    4 mô phỏng hồng ngoại thì theo mình đc biết là không mô phỏng đc
                    good luck !!!
                    hic hic, chân thành cảm ơn anh nhé

Comment

hic hic, chân thành cảm ơn anh nhé
                      k có gì, tôi hiểu cái cảm giác của bạn mà, hồi trc làm cái gì k biết mà k có ai chỉ đi tìm hoài tìm mãi à
                      có gì thắc mắc cứ hỏi ae diễn đàn mình, nhiều ng nhiệt tình
                      good luck !!!

Email:
                      Gmail:

Comment

k có gì, tôi hiểu cái cảm giác của bạn mà, hồi trc làm cái gì k biết mà k có ai chỉ đi tìm hoài tìm mãi à
                        có gì thắc mắc cứ hỏi ae diễn đàn mình, nhiều ng nhiệt tình
                        good luck !!!
                        thank anh

Comment

anh [MENTION=135010]tuankep6[/MENTION] ơi, anh cho em hỏi là nếu em làm bộ thu phát hồng ngoại để điều khiển một cái quạt thì có được không với yêu cầu đề như trên hả anh.
                          cảm ơn anh ạ ^^

Comment

anh [MENTION=135010]tuankep6[/MENTION] ơi, anh cho em hỏi là nếu em làm bộ thu phát hồng ngoại để điều khiển một cái quạt thì có được không với yêu cầu đề như trên hả anh.
                            cảm ơn anh ạ ^^
                            yêu cầu ra sao hả bạn

Email:
                            Gmail:

Comment

yêu cầu ra sao hả bạn
                              nguyên văn đây anh
                              "-Tìm hiểu dạng xung IR từ một bộ remote controller cụ thể có sẵn. từ đó thiết kế các bộ thu IR đơn giản cho các thiết bị được điều khiển dạng on/off"

Comment

Về tác giả

Collapse

agram3000 Tìm hiểu thêm về agram3000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X