Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồ án môn học: điều khiển từ xa dùng sóng IR (hồng ngoại)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi agram3000 Xem bài viết
    nguyên văn đây anh
    "-Tìm hiểu dạng xung IR từ một bộ remote controller cụ thể có sẵn. từ đó thiết kế các bộ thu IR đơn giản cho các thiết bị được điều khiển dạng on/off"
    cái này cũng đơn giản thôi, bạn làm mạch thu = con 555 ấy
    mạch phát thì từ các điều khiển có sẵn như của TV đầu đĩa ấy

Email:
    Gmail:

Comment

chào các bạn mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này.
      mình được giao làm 1 mạch thật lắp vào nguồn 220V để tắt bật bóng đèn nhưng trên sơ đồ chỉ hướng dẫn cắt bóng led, nên mọi người ai biết có thể hướng dẫn cho mình lắp thêm rơle như thế nào để cắt được bóng đèn 220v ko nhé?
      cảm ơn mọi người

Comment

Nguyên văn bởi ketnoi Xem bài viết
        chào các bạn mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này.
        mình được giao làm 1 mạch thật lắp vào nguồn 220V để tắt bật bóng đèn nhưng trên sơ đồ chỉ hướng dẫn cắt bóng led, nên mọi người ai biết có thể hướng dẫn cho mình lắp thêm rơle như thế nào để cắt được bóng đèn 220v ko nhé?
        cảm ơn mọi người
        nó cũng không mấy khó khăn đâu bạn, bạn vô topic này: http://www.dientuvietnam.net/forums/...xa-help-53931/
        đọc từ bài #63 trở đi nhé, đọc đoạn anh tuankep6 hỏi ấy, mình cũng đọc và đã làm được rồi, cái mạch ở #63 là để điều khiển rơle đó, bạn nên dùng loại rơle 5V thay vì loại 12V. giảm các điện trở trong mạch đó xuống còn 2/3 giá trị như trên hình thôi (vì mình dùng 5V chứ không phải 12V) đọc thật kĩ nhé, chỗ nào không hiểu cứ hỏi, anh em sẽ hỗ trợ bạn nhiệt tình, cũng nhờ anh tuankep6 giúp đỡ mà mình đã hoàn thành đồ án đó

Comment

Nguyên văn bởi agram3000 Xem bài viết
          nguyên văn đây anh
          "-Tìm hiểu dạng xung IR từ một bộ remote controller cụ thể có sẵn. từ đó thiết kế các bộ thu IR đơn giản cho các thiết bị được điều khiển dạng on/off"
          bạn dùng testboard lắp mạch này rồi dùng remote tivi điều khiền thử. Tải 220V có thể bạn không gắn, chỉ cần relay nhảy là ok.

Click image for larger version

Name:	dieu khien tu xa.png
Views:	1
Size:	21.7 KB
ID:	1379640

Comment

Nguyên văn bởi LACDUONG2000 Xem bài viết
            bạn dùng testboard lắp mạch này rồi dùng remote tivi điều khiền thử. Tải 220V có thể bạn không gắn, chỉ cần relay nhảy là ok.

[ATTACH=CONFIG]67242[/ATTACH]
            cái này dùng remote nào cũng được hả anh, có vẻ hợp với đề tài của em hơn là con 2248/2249
            để em thử xem, linh kiện còn nhiều mà không biết làm gì ^^

Comment

ừ. remote nào cũng được.

Comment

ừ. remote nào cũng được.
                hic, em làm mạch thì oke rồi, nhưng ông thầy bắt phải mô phỏng trên protues nữa, yêu cầu bắt buộc đấy ạ. mà em hỏi hồng ngoại không mô phỏng được vì không tìm thấy trong protues, ông ấy nói không cần chính xác phải là hồng ngoại, mà chỉ cần mô phỏng dạng sóng tín hiệu, sau đó chuyển qua oxilo để xem dạng sóng và mạch thu có bắt được không. híc, hiện tại em rất hụt hẫng vì cứ tưởng là lắp được mạch thì khoir mô phỏng, mà protues thì lại không rành lắm, anh có thể chỉ em phải làm như thế nào trên protues được không anh. không cần quá chi tiết đâu ạ, chỉ cần cho em cái hướng và cái nhìn cụ thể về công việc em phải làm thôi, chứ nói chung chung như ông thầy em vẫn không biết đâu mà lần

Comment

[ATTACH=CONFIG]67242[/ATTACH]
                  Hi anh !!!
                  Cho em hỏi tí, cái sơ đò này có dùng IC 4040. Em có đọc một bài viết thế này:

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Thì tải sơ đồ chân từ trang datasheet. Vào Gugồ, đánh từ khóa CD4040. Google
                  IC này có 16 chân, 16 nối Vdd (5 đến 15V);
                  8 nối GND.
                  Xung đếm vào chân 10; chuyển mạch bằng sườn âm.
                  Chân 11 để reset: Nó nối GND bởi 1 điện trở 5,6k. Khi reset thì nối nó lên chân 16.
                  Các lối ra:
                  9: Q1 là lối ra chia đôi tần số xung vào. Cứ 2 xung vào thì Q1 đổi trạng thái 1 lần
                  7: Q2 là lối ra chia 2^2 tần số xung vào. Cứ 4 xung vào thì Q2 đổi trạng thái 1 lần
                  6: Q3 là lối ra chia 2^3 tần số xung vào. Cứ 8 xung vào thì Q3 đổi trạng thái 1 lần
                  5: Q4 là lối ra chia 2^4 tần số xung vào. Cứ 16 xung vào thì Q4 đổi trạng thái 1 lần
                  3: Q5 là lối ra chia 2^5 tần số xung vào. Cứ 32 xung vào thì Q5 đổi trạng thái 1 lần
                  2: Q6 là lối ra chia 2^6 tần số xung vào. Cứ 64 xung vào thì Q6 đổi trạng thái 1 lần
                  4: Q7 là lối ra chia 2^7 tần số xung vào. Cứ 128 xung vào thì Q7 đổi trạng thái 1 lần
                  13: Q8 là lối ra chia 2^8 tần số xung vào. Cứ 256 xung vào thì Q8 đổi trạng thái 1 lần
                  12: Q9 là lối ra chia 2^9 tần số xung vào. Cứ 512 xung vào thì Q9 đổi trạng thái 1 lần
                  14: Q10 là lối ra chia 2^10 tần số xung vào. Cứ 1024 xung vào thì Q10 đổi trạng thái 1 lần
                  15: Q11 là lối ra chia 2^11 tần số xung vào. Cứ 2048 xung vào thì Q11 đổi trạng thái 1 lần
                  1: Q12 là lối ra chia 2^12 tần số xung vào. Cứ 4096 xung vào thì Q12 đổi trạng thái 1 lần.
                  Bạn phải có mạch tạo xung bên ngoài, ví dụ dùng 555. Xung từ 555 đưa vào chân 10 và bạn mắc các LED vào các chân Q1 - Q12, rồi chờ xem chúng sáng lần lượt theo quy luật trên. LED nối với 1 điện trở khoảng 390-470, nối từ Qx xuống GND, vì các lối ra ở mức tích cực dương.
                  IC này thua IC 4060 ở chỗ 4060 có mạch dao động luôn và chia được đến 2^13.
                  Anh có thể giải thích giúp em hoạt động của mạch trên không anh>>>?? em có thể thay con 4040 bằng con 4060 không anh ??? nếu được thì như thế nào ạ??? Cảm ơn anh nhiều !!!!

Comment

PROTEUS không mô phỏng IR, Em xem có phần mềm nào khác thì sử dụng.
                    Em nên đem mạch đã làm, rồi dùng OSC đo dạng sóng, vẽ lại và phân tích.

Comment

không cần thiết thay IC 4060
                      mạch trên là đếm số xung nhận được từ remote, nếu đủ 8 xung thì đèn sáng.
                      Bạn lắp mạch chạy, tìm lý thuyết phần liên quan về tìm hiều thêm.
                      Tôi học trường nghề, nên lý thuyết không học nhiều.

nguồn --> Mắt nhận --> khuyết đại --> đếm đủ 8 xung --> điều khiển tải
                      | .|
                      | .|
                      <--- cắt nguồn mắt nhận <------

Comment

không cần thiết thay IC 4060
                        mạch trên là đếm số xung nhận được từ remote, nếu đủ 8 xung thì đèn sáng.
                        Bạn lắp mạch chạy, tìm lý thuyết phần liên quan về tìm hiều thêm.
                        Tôi học trường nghề, nên lý thuyết không học nhiều.

nguồn --> Mắt nhận --> khuyết đại --> đếm đủ 8 xung --> điều khiển tải
                        | .|
                        | .|
                        <--- cắt nguồn mắt nhận <------
                        Dạ cảm ơn anh !! Cho em hỏi câu nữa là sao là 8 xung mà không phải số khác ạ ???

Comment

ừ. remote nào cũng được.
                          anh ơi, cái mạch của anh vẽ bằng phần mềm nào vậy ạ, em tìm trong protues không có con IR H036 như trong hình!

Comment

Về tác giả

Collapse

agram3000 Tìm hiểu thêm về agram3000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X