Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần mạch điều khiển Fan máy tính theo nhiệt độ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần mạch điều khiển Fan máy tính theo nhiệt độ

Em đang làm đồ án 1 ngành điện tử công nghiệp.Thầy cho đề tài như đã nêu trên.Không được dùng VDK.Ai có sơ đồ mạch này không cho em xin.Thanks.Em là newbie.

Nguyên văn bởi daince Xem bài viết
    Em đang làm đồ án 1 ngành điện tử công nghiệp.Thầy cho đề tài như đã nêu trên.Không được dùng VDK.Ai có sơ đồ mạch này không cho em xin.Thanks.Em là newbie.
    thử cái này xem...
    Attached Files

Comment

Thanks.Để em về làm mach in thử xem sao.

Comment

Em đã kiếm thử IC MCP602 rồi nhưng không thấy bán.Có thể dùng IC nào khác thay cho IC này được không.Mong nhận được sự giúp đỡ.

Comment

Sao cứ phải dập khuôn vậy bạn ?
          Trước tiên bạn phải phân tích xem mạch đó nó làm những gì, với nguyên lý đó bạn có thể thiết kế 1 mạch tương tự như vậy.
          Theo mình nghĩ: Với 1 con LM324 có thể vừa PWM vừa so sánh, kết quả cho ta được 1 tốc độ quay của quạt nhanh chậm theo nhiệt độ.
          Chứ không phải là chỉ đóng hoặc tắt quạt.

Comment

Mình cũng nghĩ như vậy.Chỉ ùng OP-Amp để so sánh V+ và V-.Nhưng để điều chế được thời gian Ton tăng theo nhiệt độ thì không bít thiết kế.Và VR để set tem nữa.Phải có sóng Sin vô V+ hoặc V- thì mới điểu chế được độ rộng xung hay sao.Mấy con tranistor theo sau Vout dùng làm gì vậy???

Comment

Con transistor đó dùng để đóng cắt quạt.
              Khi tín hiệu ra sau khâu so sánh cao thì transistor mở => Cho phép dòng chạy qua quạt => quay.

Comment

http://www.solorb.com/elect/solarcirc/pwm1/Em làm sơ đồ mạch dựa theo mạch này.Và thay IRF520 bằng BD139.Nhưng e vẩn chưa hiểu 1 số vấn đề.Đang muốn thiết kế lại mạch này.E muốn tạo Xung tam giác có biên độ là 1 V và tần số khoảng 400hz vì e xài cảm biến nhiệt LM35.Ai giải thich giùm e vì sao U1a lại tạo được xung Vuông vậy.U1c được mắc như vậy để làm gì.Ai có bai giảng thiết kế mạch sử dụng Op-Amp cho em xin.Thanks
                Last edited by daince; 10-05-2009, 17:02.

Comment

Nguyên văn bởi daince Xem bài viết
                  Em làm sơ đồ mạch dựa theo mạch dưới.Và thay IRF520 bằng BD139.Nhưng e vẩn chưa hiểu 1 số vấn đề.Đang muốn thiết kế lại mạch này.E muốn tạo Xung tam giác có biên độ là 1 V và tần số khoảng 400hz vì e xài cảm biến nhiệt LM35.Ai giải thich giùm e vì sao U1a lại tạo được xung Vuông vậy.U1c được mắc như vậy để làm gì.Ai có bai giảng thiết kế mạch sử dụng Op-Amp cho em xin.Thanks
                  Có.
                  Đây. Bác vào mà tha hồ nghiên cứu nha.

http://www.uoguelph.ca/~antoon/gadgets/741/741.html

Chúc vui.

Comment

Về tác giả

Collapse

daince Tìm hiểu thêm về daince

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X