Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồ án thiết kế mạch tạo xung Vuông-Nhọn-Tam giác-Sin sử dụng Transitor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồ án thiết kế mạch tạo xung Vuông-Nhọn-Tam giác-Sin sử dụng Transitor

Đây là đồ án môn của em. Em đã hoàn thành nhưng có một vài vấn đề cần các anh Check giùm.
    Sơ đồ nguyên lý:

Sơ đồ mạch in:

Ban đầu, khi em không đặt 2 con tụ hóa C4 và C5. Điều chỉnh VR2 thấy tín hiệu ra hiển thị trên OSILOCOPER từ mạch đa hài thay đổi (Theo lý thuyết là không thể). Em nghĩ có thể do thành phần 1 chiều từ Vcc đi xuống nên khi thay đổi VR2 dẫn đến thế tại Ura trên mạch đa hài thay đổi . Khi em đặt tụ C4 và C5 vào ( Tụ cho thành phần xoay chiều cụ thể là xung Vuông và tam giác đi qua và ngăn thành phần 1 chiều) thì tín hiệu của em rât đẹp.
    Mô phỏng trên Proteus (hoàn toàn giống thực tế) :

Các anh có thể giải thích cho em tại sao được không ạ!
    p/s: Nhân tiện đây , có anh nào có bài báo cáo thì cho em tham khảo với nha! Em cám ơn các anh rất nhiều!

Hình như bạn mô phỏng trên máy tính thôi hay sao?
    GTH sản xuất mạch in PCB 1 mặt:
    -phủ xanh: 40.000 đ/dm2
    -không phủ xanh: 30.000 đ/dm2
    -Cung cấp mực cảm quang để làm mạch in
    email:

Comment

Không ạ. Em đã đo trực tiếp trên OSILO trên phòng máy. Kết quả đo được em đã ghi ở trên rồi đó ạ! Các anh xem xem có thể giúp được em không!
      Thân!

Comment

trên mô phỏng với mạch làm ra thường là....một trời một vực bạn ah`. Tại vì mạch thật mình làm không hoàn hảo nên có nhiều tác dộng nhiễu
        Nhận thiết kế và làm mạch in đồ án điện tử:
        Nick:doandientu
        Mail:
        Phone: 0904078671 (A.Danh)
        Add:18 - Phan Chu Trinh - Q.9
        Web: my.opera.com/doandientu

Comment

Em cũng biết vậy, nhưng ý của em ở đây là em muốn hỏi Tác Dụng của con VR2, C4, C5 gây ảnh hưởng tới mạch như thế nào ạ. Mong các anh giúp hộ!
          Thân!
          Last edited by haphonganh; 09-10-2009, 19:27.

Comment

Finish

Hizz...Hỏi mà chả ai trả lời. Hôm nay tui nộp đồ án này rồi. Mạch chạy tốt, sline và word hoàn chỉnh. Do nộp muộn lên điểm tối đa chỉ là 8 (nộp sớm là 10 zin) . Để tránh tình trạng hỏi không có phản hồi, nếu ai nhúp phải đồ án này thì Pm cho mình. Mình gửi cho từ A->Z _ free 100% ! Có jh` muốn hỏi mình trả lời hết!
            Thân!
            P/s: mail: haphonganh89@gmai.com
            Y/h : haphonganh_dt

Comment

Em cũng đang làm về đề tài này đây, làm mãi mà sóng ra chẳng đúng gì cả,ai
              đã từng trải nghiệm qua rồi có thể up lên giùm em với?????

Comment

Em đang nghiên cứu xin anh cho em xin cái file để có thể học hỏi kinh nghiệm thêm..nick của em là daokhanhduyhp91@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

haphonganh Tìm hiểu thêm về haphonganh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X