Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi Về Mạch Điện Báo Hiệu Cúp Điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi Về Mạch Điện Báo Hiệu Cúp Điện

Chào các bạn!
    Mình đang cần thực hiện một mạch điện báo hiệu việc cúp điện (Cúp điện sẽ có còi hú). Mình học viễn thông nhưng thầy lại bắt làm 1 đề tài điện tử (chắc là muốn thử mình). Bạn nào biết được nguyên tắc hoạt động như thế nào góp ý dùm mình được không, mình đang rất cần.

cái này quá dễ để làm.hình dung như sau: lúc có điện sẽ lấy năng lượng xoay chiều duy trì cho mạch rơle chẳng hạn(có thể nắn sang một chiều tùy thích ) ,sau đó nếu cúp điện sẽ chuyển sang nguồn 1 chiều (ăcquy ngoài) đóng cho còi nó hú.cái này chỉ cần 1 ăcquy,1role,1 còi cộng vởi các thứ linh tinh khác làm ok rồi....
    Nuôi con trẻ tại :
    Culi Manager tại :

Comment

Cám ơn bạn, mình muốn biết thêm là mình cần mua loại rơle như thế nào, mình xài cái chuông cửa có pin thay còi có được không. BẠn tư vấn dùm mình loại rơle có thể dùng nhen (loại gì, tên và giá tiền) vì mình thấy nhìu loại rơ le quá. Giúp mình nhen, mình học điện tử không tốt (chỉ học lý thuyết, ko có thực hành)

Comment

ko có rơle xoay chiều thì lắp thêm một con diode vào cho thành dòng điện một chiều. loại rơle một chiều thì có đầy ở chợ trời.
        Nhưng em ko hiểu ý bác là mất điện rồi mới bào hay là báo trước khi mất điện. vì trong cuốn mạch điện ứng dụng có một cái mạch báo khi sắp mất điện lưới.
        em cũng chưa giám làm thử.
        Thích nghe tụ nổ !
        Thích xem nổ tụ !

Comment

Mình muốn thực hiện 1 cái mạch cúp điện rồi mới báo. Vì bên viễn thông xài acqui (cúp điện thì acqui tự xả) việc báo hiệu này có tác dụng để chạy máy nổ, thế thôi. Vậy mà làm minh rối quá (chỉ học điện tử lý thuyết mà chưa thực hành lần nào).

Comment

Bạn có nhiều cách thực hiện, tùy theo yêu cầu.
            1> Cách đơn giản nhất: như các bạn đã nói trước, dùng 1 relay để báo mất điện. Bạn chỉ cần ra tiệm mua một cái RELAY 220VAC, loại rẻ tiền thôi, nhớ mua đế (khoảng 30K - 40K). Về làm phích cắm đấu vào cuộn dây của nó, cắm vào ổ điện 220V. Nếu đang có điện, relay hút, tiếp điểm NC hở ra (dựa trên ký hiệu và dùng VOM đo thử). Khi mất điện, tiếp điểm này đóng lại.
            Thay nút nhấn chuông bằng tiếp điểm này, khi mất điện chuông sẽ kêu (giống như bạn đang nhấn).

2> Nếu yêu cầu cao hơn, tham khảo hệ thống ATS dùng để khởi động máy nổ dự phòng tự động. Hệ thống tốt có thể cung cấp điện lại sau 30s, không cần tác động con người.

Comment

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
              ko có rơle xoay chiều thì lắp thêm một con diode vào cho thành dòng điện một chiều. loại rơle một chiều thì có đầy ở chợ trời.
              Nhưng em ko hiểu ý bác là mất điện rồi mới bào hay là báo trước khi mất điện. vì trong cuốn mạch điện ứng dụng có một cái mạch báo khi sắp mất điện lưới.
              em cũng chưa giám làm thử.
              mạch báo khi sắp mất điện lưới.
              Mạch này có vẽ hay đây. . . Như vậy, mấy ông điện cần gì thông báo cho mọi người cơ chứ. . .
              Nhưng . . . nghĩ kỹ thì nó làm sao ấy . . . hình dung không nỗi làm sao thực hiện . . . Tại vì mình kém quá . . .

Chúc vui.

Comment

Ông có ý tương hay đó.
                Nhưng mà lại không thưc tế rồi,
                này nhé: hệ thống điện của nước mình nói chung là ổn định, khong máy khi mà cúp điện, bây giờ ông lại có thêm cái bộ đó thì rõ là khong kinh tế rồi

Comment

khi có điện role đóng,lúc này tiếp điểm thường hở sẽ đóng lại,(thường kín hở ra ) ta có thể không cần quan tâm thường hở ,ta lấy tiếp điểm thường kín nối với nguồn acqui ngoài. khi cúp điện là ta có nguồn rồi....lo gì không làm đủ trò......
                  Nuôi con trẻ tại :
                  Culi Manager tại :

Comment

Nguyên văn bởi headgao Xem bài viết
                    Chào các bạn!
                    Mình đang cần thực hiện một mạch điện báo hiệu việc cúp điện (Cúp điện sẽ có còi hú). Mình học viễn thông nhưng thầy lại bắt làm 1 đề tài điện tử (chắc là muốn thử mình). Bạn nào biết được nguyên tắc hoạt động như thế nào góp ý dùm mình được không, mình đang rất cần.
                    Bạn dùng relay 220VAC rồi lấy tiếp điểm thường đóng cấp cho còi báo 220VAC luôn ,đơn giản

Comment

năng lượng ở đâu mà hú ?????khỉ hú thì có......
                      Nuôi con trẻ tại :
                      Culi Manager tại :

Comment

hoặc bạn có thể dùng relay 12v điều khiển một mạch nhạc khi mất điện nó sẽ báo cho bạn biết
                        còn về mạch nhạc thì ngoài chợ nhật tảo bán chỉ có 1.5k

Comment

Về tác giả

Collapse

headgao Tìm hiểu thêm về headgao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X