Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế mạch đếm đồng bộ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiết kế mạch đếm đồng bộ

anh em ơi chỉ giúp tớ cái này với
    tớ chẳng hiểu gì về protesu thiết kế này cả
    huhu...

anh em chỉ tớ bài dơn giản nhất này nhé để xem tớ có ngộ nhận ra được gì ko( thầy bắt mô phỏng cả cuốn bài tập luôn cơ)
    thiết kế mạch đếm đồng bộ 2 bit ,3 bit,4 bit sử dụng FF tác động cạnh xuống, lên
    vì em còn rất mơ hồ nên mong các anh chị chỉ cụ thể nha, em sắp nộp bài rồi mong chỉ em sơm
    thanks
    ( admin ơi ko biết em pót ở đây có sai ko? nếu chuyển qua box khác mong là nt ljai em chứ em ko biết kiếm ở đâu đâu)

Có ai biết trong multisim lấy biến trở ở đâu không giúp mình với?

Comment

anh em giúp em nó đi....em nó là SV.

Comment

mạch đếm đồng bộ hay còn gọi là mạch đếm song song là clock vào các FF nối song song với nhau, khi đó các ngõ ra sẽ thay đổi trạng thái cùng lúc nên gọi là "đồng bộ", ngược lại nếu lấy ngõ ra của FF1 nối vào Clock của FF2 thì khi thay đổi trạng thái, ngõ ra của FF2 sẽ chậm hơn ngõ ra của FF1 (không đồng bộ) nên gọi là mạch đếm bất đồng bộ hay mạch đếm nối tiếp.
        Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
          mạch đếm đồng bộ hay còn gọi là mạch đếm song song là clock vào các FF nối song song với nhau, khi đó các ngõ ra sẽ thay đổi trạng thái cùng lúc nên gọi là "đồng bộ", ngược lại nếu lấy ngõ ra của FF1 nối vào Clock của FF2 thì khi thay đổi trạng thái, ngõ ra của FF2 sẽ chậm hơn ngõ ra của FF1 (không đồng bộ) nên gọi là mạch đếm bất đồng bộ hay mạch đếm nối tiếp.
          ah nói thế em chẳng hiểu gì đâu, bài tập của em là mô phỏng mà, anh nói cụ thể chút được ko/? nếu có hình mô phỏng thì rất tuyệt^^

Comment

bạn tìm tài liệu nói về bìa Karnaugh xem thì biết, cái này là căn bản của mạch đếm
            Mobile: 0982263051

Comment

Thầy em giao cho làm một mạch với nguyên lí như sau:
              Có 3 tiếp điểm lần lượt theo thứ tự A, B, C và một con trượt. Chiều chuyển dộng thuận của con trượt là chiều di chuyển từ A tới C. Chiều chuyển dộng ngịch của con trượt là chiều di chuyển từ C tới A. Trước khi bật nguồn co trượt ở A. Thiết kế mạch điều khiển sao cho con trượt khi di chuyển từ A chạm B một lần, tiếp tục đi tới C,chạm tiếp điểm C con trượt đổi chiều chuyển động chạm tiếp điểm B lần 2, tiếp tục đi tới A, chạm A con trượt đổi chiều chuyển động, chạm B lần 3 con trượt dừng lại 5s. Sau đó đi tới điểm C, đụng tiếp điểm C con trượt chuyển động đến khi nào reset quá trình lặp lại từ đầu.
              Mạch chỉ dùng IC chuyên dụng không dùng vi xử lí ( mạch số). Em không biết làm thế nào để làm chổ dừng lại 5s. Các anh giúp em với. Hĩ hĩ. Thanks.

Comment

guyên văn bởi cdndtcn09
                cac ban giai gium minh bai nay nua voi.Lam do an ma chua biet cach lam nua day.hi vong ban doc dc giai gium minh nha.
                BAITAP

Thiet ke va thi cong dung thong thap plc s7200 gom cac den.
                X1,V1,D1
                X2,V2,D2
                -Su dung 2 nut nhan
                -su dung 2 led 7 đoan (giai ma ic so)
                -YEUCAU:
                -Ban hay lap trinh:Khi nhan start thi he thong den hoat dong X1=X2=20s,V1=V2=5s,D1=D2=25s
                Khi nhan stop he thong dung hoat dong va den tat.

CAC BAN VIET CHUONG TRINH VA CHI CACH TIEN HANH THI CONG MACH LUON NHA.MINH CAM ON

Comment

Nguyên văn bởi nguoivodanh Xem bài viết
                  anh em ơi chỉ giúp tớ cái này với
                  tớ chẳng hiểu gì về protesu thiết kế này cả
                  huhu...

anh em chỉ tớ bài dơn giản nhất này nhé để xem tớ có ngộ nhận ra được gì ko( thầy bắt mô phỏng cả cuốn bài tập luôn cơ)
                  thiết kế mạch đếm đồng bộ 2 bit ,3 bit,4 bit sử dụng FF tác động cạnh xuống, lên
                  vì em còn rất mơ hồ nên mong các anh chị chỉ cụ thể nha, em sắp nộp bài rồi mong chỉ em sơm
                  thanks
                  ( admin ơi ko biết em pót ở đây có sai ko? nếu chuyển qua box khác mong là nt ljai em chứ em ko biết kiếm ở đâu đâu)
                  bạn muốn mô phỏng hay làm mạch, nói chung làm gì thì làm, bạn cũng phải có cái bảng trạng thái các đầu ra và đầu vào của các FF khi mạch hoạt động thì bạn mới có mạch được, xác định xem lúc nào thì các FF lật trạng thái, và điều kiện lật là gì ( điều kiện tại thời điểm xét và trước thời điểm xét vì nó là mạch logic dãy mà)
                  mà mấy cái mạch ấy là cơ bản mà, bạn đọc lại giáo trình điện tử số của thầy Lương Ngọc Hải là làm được,

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoivodanh Tìm hiểu thêm về nguoivodanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X