Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hoi ve sensor hồng ngoại xác định vị trí

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hoi ve sensor hồng ngoại xác định vị trí

ông thầy bắt tụi em làm bài tập lớn là 1 con robot dùng 5 loại sensor khác nhau , trong đó có con sensor xác định chướng ngạ vật , khi có chướng ngại thì nó sẽ tự động đi lùi

em thấy sensor siêu âm nó đắt wa nên định dùng sensor hồng ngoại , nhưng chưa đi mua bao giờ

các pác có bik với giải pháp như trên thì nên sử dụng loại sensor nào mà đơn giản và giá cả nó hợp lý , các pác cho e cái giá và chỉ chỗ mua e với

nếu các pác đã làm về vấn đề này rồi thì giúp e với nhé

thank các pác

Dùng IC 555 phát xung cho điot hồng ngoại + mắt thu hồng ngoại (giá cỡ 10K)

Comment

em cứ tưởng có con sensor nào bao gồm cả VDK lun chứ nhỉ

cho em hỏi thêm , về các tần số phát và thu thì ta nên dùng tần số này thì led thu là ổn nhất

pác nào bik đầu ra của mạch thu là xung có dạng gì thì chỉ lun e với

Comment

Nguyên văn bởi truong44 Xem bài viết
        ông thầy bắt tụi em làm bài tập lớn là 1 con robot dùng 5 loại sensor khác nhau , trong đó có con sensor xác định chướng ngạ vật , khi có chướng ngại thì nó sẽ tự động đi lùi

em thấy sensor siêu âm nó đắt wa nên định dùng sensor hồng ngoại , nhưng chưa đi mua bao giờ

các pác có bik với giải pháp như trên thì nên sử dụng loại sensor nào mà đơn giản và giá cả nó hợp lý , các pác cho e cái giá và chỉ chỗ mua e với

nếu các pác đã làm về vấn đề này rồi thì giúp e với nhé

thank các pác
        bạn dùng IC555 tạo dao động cỡ 39khz rồi dùng led phát để phát, đặt con thu loại 3 chân SM0038 để thu sóng phản xạ lại, cách tạo ra dao động 39khz đơn giản là bạn chỉnh biến trở (xem sơ đồ datasheet của 555) cho tới khi con thu nhận được là ok (để biết bên nhận được hay ko thì bạn gắn lên mạch ngõ ra của SM0038 1 con led thường).

Trân trọng !.

Comment

sao em tìm trên alldatasheet.com mà không thấy con IC 555 nhỉ , pác nào cho e link với

thế xử lí xung thu dc thế nào các pác

Comment

pác nào có mạch thu phát hồng ngoại = 555 thì giúp e với , e ko phải dân diện tử , cái này đúng là khó

Comment

Về tác giả

Collapse

truong44 Tìm hiểu thêm về truong44

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X