Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đồng hồ số hiển thị led 7 thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thanks bác pctcom nhiều lắm

Comment

ua~ bác là pctcom ha~,rứa mà lâu nay em cứ tưởng.
      em hiểu rồi,có nghĩa là mặc dù gọi hàm hiển thị,nhưng khi chưa tách số thì vẫn chưa xuất được đúng không anh.
      Bác cho em hỏi câu nữa:
      trong cái ngắt timer 0 là để tạo nhấp nháy khi set led,và có cái "biến nhảy",biến nhảy sẽ được tăng lên 1 sau 25 lần ngắt,em không hiểu cái hiệu ứng nhấp nháy sẽ được tạo như thế nào,nếu như mình không set led thì biến nhảy vẫn được tăng lên,bác giúp giùm em,lại thank bác.

Comment

Nguyên văn bởi cauloi Xem bài viết
        ua~ bác là pctcom ha~,rứa mà lâu nay em cứ tưởng.
        em hiểu rồi,có nghĩa là mặc dù gọi hàm hiển thị,nhưng khi chưa tách số thì vẫn chưa xuất được đúng không anh.
        Bác cho em hỏi câu nữa:
        trong cái ngắt timer 0 là để tạo nhấp nháy khi set led,và có cái "biến nhảy",biến nhảy sẽ được tăng lên 1 sau 25 lần ngắt,em không hiểu cái hiệu ứng nhấp nháy sẽ được tạo như thế nào,nếu như mình không set led thì biến nhảy vẫn được tăng lên,bác giúp giùm em,lại thank bác.
        Cách giải thích đơn giản như thế này: "BIEN_NHAY" được thay đổi giá trị trong khoảng 1/4 giây, khi giá trị của nó bằng 0 và biến "FLAG_SET" #0 thì CT sẽ tắt led tương ứng với giá tri của biến "FLAG_SET". Sau 1/4 giây giá trị của "BIEN_NHAY" sẽ #0 lúc này CT sẽ cho tất cả led sáng bình thường.

Hiệu ứng nháy này cho phép ta biết mình đang chỉnh giá trị gì của thời gian.
        Last edited by pctcom; 28-10-2010, 00:41.
        PCT COMPUTER
        (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

bác pctcom cho em hỏi câu cuối:trong phần "scankey" của anh có đoạn: "JB SW_1,SW2"
          là nhảy nếu bit bằng 1,nhưng nếu "CJNE A,#3,L_SW1 thì" chương trình cứ nhảy tới "nokey" mãi sao anh.mà nếu có bằng 3 thì ta vẫn chưa set được h,p.thanks bác

Comment

Nguyên văn bởi cauloi Xem bài viết
            bác pctcom cho em hỏi câu cuối:trong phần "scankey" của anh có đoạn: "JB SW_1,SW2"
            là nhảy nếu bit bằng 1,nhưng nếu "CJNE A,#3,L_SW1 thì" chương trình cứ nhảy tới "nokey" mãi sao anh.mà nếu có bằng 3 thì ta vẫn chưa set được h,p.thanks bác
            Bạn hiểu sai rồi.

"JB SW_1,SW2" tiếp tục kiểm tra và xử lý các phím khác khi phím "SET" không nhấn nếu FLAG_SET # 0.

"CJNE A,#3,L_SW1" => Nếu phím SET được nhấn thì kiểm tra xem nó đã bằng 3 chưa:

- Nếu FLAG_SET = 3 thì lưu thông tin vào DS1307 và cho FLAG_SET = 0. > về vòng lặp chính
            - Nếu FLAG_SET # 3 thì tăng FLAG_SET > về vòng lặp chính
            PCT COMPUTER
            (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

bác ptom ơi,em mô phỏng xong mạch được rồi,khi em làm mạch thật không hiểu sao hiển thị toàn số 8,sau đó em rút con ds1307 ra thì vẫn hiển thị số 8,em nghĩ chắc do mạch nối sai,nhưng không hiểu sao hôm wa em thay con ds1307 và con 8051 khác thì lại chạy được,nhưng nút down và nút reset lại không được,rồi tự nhiên lại ra toàn số 8 lại,bác cho em lời khuyên với.

Comment

Nguyên văn bởi ptung1083
                Mình đọc các bài viết về mạch real time ds1307 của pctcom. thấy rất hay. tuy nhiên code vxl có nhiều bài update quá. Mình ko giỏi về lập trình. Nên ko biết "dán" vào đâu cho đúng. Mình muốn lám 1c đồng hồ chỉ gồm giờ & Phút thôi (giây thì cần 2 đèn led nhấp nháy) Với mong muốn trên thì mình phải làm gì? Phần mạch & code cần sửa gi? Bạn có thể Up file ASM lên DĐ or mail cho mình code hoàn chỉnh đc ko (đh dùng 4 led giờ - phút và 2 led nhấp nháy làm giây). Cảm ơn pctcom nhiều. email của mình: ahai9956@yahoo.com
                Bạn nên học tốt ABC trước đã, Sau này rành rồi bạn sẽ đọc và hiểu được code thôi. Cái thú của dân lập trình là đọc và hiểu và nắm bắt được ý tưởng của người khác.
                PCT COMPUTER

Comment

Nguyên văn bởi dientai Xem bài viết
                  bác ptom ơi,em mô phỏng xong mạch được rồi,khi em làm mạch thật không hiểu sao hiển thị toàn số 8,sau đó em rút con ds1307 ra thì vẫn hiển thị số 8,em nghĩ chắc do mạch nối sai,nhưng không hiểu sao hôm wa em thay con ds1307 và con 8051 khác thì lại chạy được,nhưng nút down và nút reset lại không được,rồi tự nhiên lại ra toàn số 8 lại,bác cho em lời khuyên với.
                  Hi, Mạch lúc chạy lúc không thì chắc chắn là do "phần cứng" của bạn có vấn đề rồi. Bạn có thể kiểm tra bằng máy đo xem các chân có liền lạc không. Tương tự các nút nhấn có chuyển mức khi bạn nhấn nó không v.v.....
                  PCT COMPUTER

Comment

Anh pctcom ơi em mô phỏng trên proteus thì ok rồi nhưng giờ em muốn nạp vào ic làm mạch thật thì có cần chỉnh sửa gì trong lệnh nữa không anh ?
                    - có điều này nữa em thử nạp vào ic 89c51 nhưng khi nạp file hex vào chip thì phần mềm nạp bị treo anh à em không hiểu tại sao nữa, em nạp đi nạp lại vẫn bị như thế, nhưng em chuyển sang 89c52 thì không bị treo nhưng do file đó dành cho 89c51 nên 52 không nap được, em mới học về chip 51 nên 52 em không hiểu lắm em chỉ biết là 52 có dung lượng lớn hơn 51, giờ em muốn nạp vào 52 thì cần thay đổi như thế nào trong lệnh vậy anh ? cảm ơn anh nhiều
                    Last edited by nguyenbau; 03-11-2010, 10:13.

Comment

chương trình viết cho 51 thì nạp đc cho 52 bạn ơi.

Comment

Nguyên văn bởi pctcom Xem bài viết
                        Bác pctcom ơi,cái mạch mô phỏng ở trên chạy được rồi nhưng khi em nạp code của anh thì lại ra toàn số 8,em nghĩ chắc code đưa dữ liệu ra là 0 hết hoặc lúc đọc con ds1307 có vấn đề gì đó,em kiểm tra lại thấy code viết hoàn toàn đúng,hay là do bộ ngắt timer0,bác giúp em

Comment

Nguyên văn bởi nguyenbau Xem bài viết
                          Anh pctcom ơi em mô phỏng trên proteus thì ok rồi nhưng giờ em muốn nạp vào ic làm mạch thật thì có cần chỉnh sửa gì trong lệnh nữa không anh ?
                          - có điều này nữa em thử nạp vào ic 89c51 nhưng khi nạp file hex vào chip thì phần mềm nạp bị treo anh à em không hiểu tại sao nữa, em nạp đi nạp lại vẫn bị như thế, nhưng em chuyển sang 89c52 thì không bị treo nhưng do file đó dành cho 89c51 nên 52 không nap được, em mới học về chip 51 nên 52 em không hiểu lắm em chỉ biết là 52 có dung lượng lớn hơn 51, giờ em muốn nạp vào 52 thì cần thay đổi như thế nào trong lệnh vậy anh ? cảm ơn anh nhiều
                          Bạn sử dụng mạch nạp nào vậy, một số mạch nạp không có phần boot nguồn từ thấp lên cao thì tốt nhất bạn phài sài nguồn 15v mới nạp tốt.

Code viết cho 51 hoàn toàn tương thích với chíp 52 (còn ngược lại thì chưa chắc), nên bạn cứ yên tâm sử dụng chíp 52 cho code 51.
                          PCT COMPUTER

Comment

Nguyên văn bởi dientai Xem bài viết
                            Bác pctcom ơi,cái mạch mô phỏng ở trên chạy được rồi nhưng khi em nạp code của anh thì lại ra toàn số 8,em nghĩ chắc code đưa dữ liệu ra là 0 hết hoặc lúc đọc con ds1307 có vấn đề gì đó,em kiểm tra lại thấy code viết hoàn toàn đúng,hay là do bộ ngắt timer0,bác giúp em
                            Bạn lưu ý phần cấp nguồn Scan led 7seg trong mạch giả lập, nếu có phần đảo mức(not) thì code sẽ giống như code của mạch thật.

Ngược lại nếu không có mạch Not thì ta phải đảo mức bằng phần mềm (sửa lại code phần hiển thị).

Đây là lý do bạn nạp code vào mạch nhưng chỉ thấy hiện lên số 8.
                            PCT COMPUTER

Comment

Em thanh bác pctcom,nhưng theo kinh nghiệm của bác,bác thấy bản proteus nào là ổn định nhất,em đã thử qua rất nhiều bản nhưng em thấy bản 7.4 là ổn nhất,bác có nghĩ các lỗi có thể là do các phiên bản của proteus không,xin bác chia sẽ kinh nghiệm.thanks bác

Comment

Bác pctcom ơi,em đã làm giống y lời bác nói là chuyển mức phần hiển thị,nhưng vẫn không được bác ơi,nó không hiện số 8 nữa nhưng phần set h,p,reset thì không được,đồng hồ thì chạy không đúng,quái lạ,sao bác làm được mà em không làm được nhỉ,bác xem lại giúp em lần cuối.hic

Comment

Về tác giả

Collapse

miehaui Tìm hiểu thêm về miehaui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X