Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đồng hồ số hiển thị led 7 thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dat 302 Xem bài viết
    Anh Pctom ơi Em làm mạch thật dùng led đơn để kết thành led 7 đoạn, em có dùng thêm con Uln 2803 để đệm dòng cho con led 7 đoạn anh ạ. Anh ơi tại sao khi mô phỏng thì nó chạy mà khi làm mạch thật nộp chương trình thì nó hiện toàn là số 8 không anh ạ. Con uln2803 là con đệm đảo phải không anh, Nhờ anh xem qua cho em cái sơ đồ mạch đã đúng chưa anh nhé. Em cảm ơn anh thật nhiều và chúc anh thành công trong cuộc sống.
    Đây là sơ đồ mạch của em http://www.mediafire.com/?4byxqcxfuiziwxi
    Còn đây là file mô phỏng: http://www.mediafire.com/?bct97e33kaivgk6
    Đây là ảnh chụp sơ đồ mạch. Nếu anh không cài orcad thì nhờ anh xem cái này: http://i1191.photobucket.com/albums/...at302/mach.jpg
    Từ mạch gốc chuyển qua mạch mới sẽ phát sinh 2 vấn đề trong phần quét led"HIENTHI:":

- Phần đóng mở nguồn cấp cho led7seg phải chuyển từ tác động mức thấp ở mạch cũ sang tác động mức cao ở mạch mới.

- Bảng chuyển đổi "BANGSO:" từ thập phân sang mã led7seg cũng phải chuyển từ tác động mức thấp ở mạch cũ sang tác động mức cao ở mạch mới.
    Chúc thành công.
    PCT COMPUTER
    (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

• Mình đã bỏ đoạn code reset giây như bạn nói, đúng là đã fix được lỗi không cập nhật giây nhưng lại phát sinh lỗi mới nghiêm trong hơn là sau khi gắn 89C52 vào mạch thì nó hiện trên các LED thế này 00 - 00 - 80 và phải bóp reset nhiều lần nó mới chạy ( hên thì 5 - 10 phát xui thì ẻo luôn), nều đã chạy rồi mà tắt nguồn mở lại hên thì nó chạy tiếp, xui thì y chang như trên. Mình đã làm mạch thực tế, nạp code dùng DS1307 và 89C52 của bạn và chạy tốt chỉ là ko sửa được lỗi cập nhật giây, mong bạn giúp đỡ

Comment

• Lỗi trên thường là do phần mạch của bạn bị sai (kiểm tra lại các mối hàn và mạch reset).

Cũng có thể lỗi phát sinh do sai cú pháp khi sửa code, bạn nên xem lại kỹ đoạn code mới sửa.
        PCT COMPUTER
        (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

• Mình đã xem lại rất kỹ phần cứng và ko thấy có vấn đề gì ngoại trừ thạch anh mình dùng 12m chứ không phải 11.0592M như của bạn, không biết có ảnh hường gì không, còn code thì mình copy của bạn và chỉ bỏ đì đoạn code reset giây như bạn nói thôi ngoài ra ko chỉnh sửa gì cả. Mình không phải dân trong nghề nên mong được bạn giúp đỡ.

Comment

• Mạch đã sử dụng con thời gian thực rồi nên thạch anh lúc này không quan trọng lắm. Thường người ta phải sử dụng thạch anh 11.0592Mhz trong những mạch có giao tiếp với cổng com của PC.

Mạch này tôi làm lâu lắm rồi. Nó không được hoàn hảo cho lắm:

Còn đây là đồng hồ dương lịch:

Bạn có thể up hình chụp Layout mạch bạn làm lên tôi xem thử.
            Last edited by pctcom; 11-05-2011, 23:09.
            PCT COMPUTER

Comment

• Oke đây là mạch của tớ, tớ học ngành CNTT đang làm thêm ở tiện bán linh kiện điện tử và in ấn mạch, 1 thời gian tớ có đầy đủ đồ nghề kể cả mạch nạp Chip qua cổng USB ... nên tớ làm thử 1 cái cho biết ko ngờ khó nhai thiệt.
              Mạch này điều khiển bằng Remote RF thay vì nút nhấn, vì tớ thấy 89c52 ko nhận ngõ vào mức 1 nên dùng còn đảo 7414, còn con 4013 là mạch FF để kéo Relay làm Power
              Led 7 đoạn tớ dùng con 4 con ghép lại sẵn cho nó đơn giản, điện trở kéo lên dùng 10k
              Sau nhiều lần nạp tớ thấy rằng con DS1307 không dao động, chính xác là muốn nó chạy thì tớ phải làm như sau:
              1. chập chân SDA của DS1307 xuống mass ( lúc đầu nó hiển thị 00-00-80, sau khi làm bước này sẽ dc 00-00-00, chập song nhả ra ngay nha !)
              2. chập 2 chân X1, X2 ( chập luôn) thì nó chạy với tốc độ rất nhanh nhả ra thì hết chạy
              3. nếu ko làm bước 2 thì ngồi chờ 2-3p nó sẽ chạy bình thường, cứ như là cần thời gian để IC nóng lên vậy
              4. nếu mạch đã chạy, tắt nguồn mở lại trong thời gian ngắn (dưới 30s) chạy bình thường, trên 2p làm lại từ bước 1.
              Tớ thôi ko giao tiếp với con DS1307 nữa và làm code đếm bình thường thì mạch tớ chạy tốt
              Đây là tớ dùng code của cậu luôn, ko sửa bất kỳ gì kể cả vụ cập nhật giây, mô phỏng thì chạy tốt
              5. Tớ nghĩ là vấn đề ở con IC DS1307 nó ko chịu dao động nên tớ thay con mới và cũng y chang luôn, thay luôn thach anh 32,768k
              Attached Files

Comment

• code đâu bạn

mình không thấy code thì kiểm làm sao được bạn!!!!

Comment

• Mình sử dụng code cho DS1307 ở trang số 2 đó

Comment

• Nguyên văn bởi knnhubi Xem bài viết
                    Oke đây là mạch của tớ, tớ học ngành CNTT đang làm thêm ở tiện bán linh kiện điện tử và in ấn mạch, 1 thời gian tớ có đầy đủ đồ nghề kể cả mạch nạp Chip qua cổng USB ... nên tớ làm thử 1 cái cho biết ko ngờ khó nhai thiệt.
                    Mạch này điều khiển bằng Remote RF thay vì nút nhấn, vì tớ thấy 89c52 ko nhận ngõ vào mức 1 nên dùng còn đảo 7414, còn con 4013 là mạch FF để kéo Relay làm Power
                    Led 7 đoạn tớ dùng con 4 con ghép lại sẵn cho nó đơn giản, điện trở kéo lên dùng 10k
                    Sau nhiều lần nạp tớ thấy rằng con DS1307 không dao động, chính xác là muốn nó chạy thì tớ phải làm như sau:
                    1. chập chân SDA của DS1307 xuống mass ( lúc đầu nó hiển thị 00-00-80, sau khi làm bước này sẽ dc 00-00-00, chập song nhả ra ngay nha !)
                    2. chập 2 chân X1, X2 ( chập luôn) thì nó chạy với tốc độ rất nhanh nhả ra thì hết chạy
                    3. nếu ko làm bước 2 thì ngồi chờ 2-3p nó sẽ chạy bình thường, cứ như là cần thời gian để IC nóng lên vậy
                    4. nếu mạch đã chạy, tắt nguồn mở lại trong thời gian ngắn (dưới 30s) chạy bình thường, trên 2p làm lại từ bước 1.
                    Tớ thôi ko giao tiếp với con DS1307 nữa và làm code đếm bình thường thì mạch tớ chạy tốt
                    Đây là tớ dùng code của cậu luôn, ko sửa bất kỳ gì kể cả vụ cập nhật giây, mô phỏng thì chạy tốt
                    5. Tớ nghĩ là vấn đề ở con IC DS1307 nó ko chịu dao động nên tớ thay con mới và cũng y chang luôn, thay luôn thach anh 32,768k
                    Mạch của em vẽ có quá nhiều lỗi cơ bản.

- Không có tụ lọc 5V sau 7805.

- Đi dây đường mạch quá rối.

- Tại sao chân số 8 lại nối với 5V ?

Để mạch chạy ổn định và không mắc lỗi không đáng có, em chú ý phải vẽ đường mass theo các tiêu chí:
                    - Càng ngắn càng tốt.
                    - Đường mass phải lớn.
                    Last edited by pctcom; 13-05-2011, 09:42.
                    PCT COMPUTER

Comment

• Chân 8 nối với 5v là do nhần lẫn thôi, khi làm mạch thật tớ đã cắt chân 8 của đế IC 40 chân đi rồi
                      Không có tụ sau 7805 là do nó dùng điện DC 100% nên tớ mình thấy không cần thiết phải gắn thêm tụ lọc vào
                      Mass nếu ko nhầm là chống nhiễu ở tần số cao, vì máy in mình cũ rồi nên in những đường phủ đồng lớn sẽ rất mờ nên làm biếng. Với lại mình in mạch RTC cho bọn điện tử chả thấy nó phủ mass mà đường mạch còn chạy 0.5mm mà vẫn chạy tốt nên mình mới không làm
                      Mạch mình tự chạy bẳng tay tuy ko có kinh nghiệm nhưng nhìn đẹp là chạy auto nhiều
                      Vấn đề cuối cùng mình tin các yếu tố trên ko thể làm nó chạy như vậy dc
                      Cuối cùng mình xin gủi lời cảm ơn chân thành đền pctcom, mình nói thêm câu này trên tinh thần xây dựng: " những trả lời của ban ( đối với bài viết của mình ) chỉ mang tính chung chung, không nhắm thẳng vào vấn đề ( mình chỉ xin tư vấn về code trong khi bạn cố lái nó sang phần cứng)". Mình đã nghiên cứu datasheet của DS1307 và tự viết code mới, tuy không được logic như của bạn nhưng phù hợp với phần cứng của mình và đã chạy tốt!
                      Last edited by knnhubi; 13-05-2011, 10:22.

Comment

• Chúc mừng Em.

Vậy là kinh nghiệm hơn 20 năm về mạch điện của tôi chưa bằng em rồi!

Thật tiếc khi đã up bài lên đây........

Tôi sẽ xóa bài của mình để cho các bạn "Giỏi" hơn có đất để up bài.
                        Last edited by pctcom; 13-05-2011, 15:03.
                        PCT COMPUTER

Comment

• chào anh pctcom anh có thể cho em xin cái mạch layout và code của cái đồng hồ sử dụng ds1307 và 89c51 được không ?
                          thank anh .

Comment

• Bác nào còn nguyên vẹn cái sơ đồ mạch+code asm mạch dùng 1307 share cho em với, mấy link của pác pctcom không hiểu sao em dow ko đc, thanks
                            student_dtvt@yahoo.com
                            Em đang làm đồ án cần gấp lắm!!!
                            Last edited by student_dtvt; 21-06-2011, 15:10.

Comment

• Góp ý chân thành:knnhubi ah!ngu thì thể hiện ít thôi ham học hỏi vào, suy nghĩ nhìu và nói ít đi 1 chú cũng chẳng chết mình đâu !ngu mfa thể hiện nhìu tỏ vẻ ta đây người ta càng ghét rùi chẳng học hỏi thêm được jf nữa đâu!
                              Phone:01649.488.486
                              Email:doanvanlocmta@gmail.com

Comment

• chào các ace
                                minh vừa lấp cái đồng hồ hiển thị led 7 đoạn nhưng bây giờ mình muống chuyễn thành led siêu sáng nhưng khổ nỗi mình làm mãi mà chẳng đặn gì cả vậy thiết tha mong các bạn chỉ giáo cho và gởi sơ đồ cho mình nhé cám ơn các bạn trước
                                thanh40@yahoo.com đợi tin các bạn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

miehaui Tìm hiểu thêm về miehaui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X