Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đồng hồ số hiển thị led 7 thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi CONGMINHfs Xem bài viết
    1.Khi mô mô phỏng máy đọc nguyên si byte giờ của ds887 lên hiển thị từ 82-92 đó là giờ PM tương ứng byte h=1xxxxxxx còn AM h=0xxxxxxx cách này đổi 12/24 hơi rắt rối nên mình không sài mà đổi theo cách của mình,cái này nếu ráp mạch thật thì không có hiện tượng này..
    2.cái này mình không sài mode 24gio nên lúc chỉnh giờ phải hi thị giờ 24 để chỉnh cho chính xác giờ am hay pm chỉnh xong dho tự lấy lại giờ 12.

chào !

... CHÚC TIẾN BỘ ...
    Rất cảm ơn bạn đã hướng dẫn.
    Xin chúc bạn thành công trong cộc sống.
    VNATR Forum:

Comment

DOHO_MATRAN.rar

đây là fire mô phỏng bằng ISIS 7.8 hơi nặng các bác chịu khó đợi tí nhe !
      Anh CONGMINHfs cho em hỏi cái này với: Trong file tải về không có hiển thị nhiệt độ với lại (giây) đồng hồ lúc nhảy bên này, lúc nhảy bên kia vậy ạ? Thực sự em không biết. Do không được học bài bản nên cũng không rành lắm, Anh thông cảm.
      Anh cho em xin cái file như đồng hồ của anh được không? Trông đẹp quá

Comment

• Anh CONGMINHfs cho em hỏi cái này với: Trong file tải về không có hiển thị nhiệt độ với lại (giây) đồng hồ lúc nhảy bên này, lúc nhảy bên kia vậy ạ? Thực sự em không biết. Do không được học bài bản nên cũng không rành lắm, Anh thông cảm.
        Anh cho em xin cái file như đồng hồ của anh được không? Trông đẹp quá[/QUOTE]

CHÀO BẠN !
        nhiệt độ là 1 modun riêng mà bạn nó đây : NHIETDO_2051_DS18B20_MATRIT.rar
        còn bạn thấy giây nó nhảy lúc bên này lúc ben kia là nó đang đổi màu đó (vì led 8x8 hai màu mà) cứ 20s nó đổi 1 màu đỏ,lá,vàng.giây thì tự động đổi còn giờ,phút thì tùy bạn chọn(có nút chỉnh màu mà) và nó còn nhớ màu hiển thị khi mất điện.
        còn phần boa mạch thì mình làm nhiều modun ghép lại,làm thủ công nên công phu lắm,hiện giờ mình chỉ có file mạch in điều khiển thôi còn file để ráp led lớn 8x8 hai màu +led 5x7 thì mình còn mạch in làm lâu rồi,nếu bạn muốn thì mình sen 2 file đó cho...

Comment

................
          nhiệt độ là 1 modun riêng mà bạn nó đây : NHIETDO_2051_DS18B20_MATRIT.rar
          còn bạn thấy giây nó nhảy lúc bên này lúc ben kia là nó đang đổi màu đó (vì led 8x8 hai màu mà) cứ 20s nó đổi 1 màu đỏ,lá,vàng.giây thì tự động đổi còn giờ,phút thì tùy bạn chọn(có nút chỉnh màu mà) và nó còn nhớ màu hiển thị khi mất điện.
          còn phần boa mạch thì mình làm nhiều modun ghép lại,làm thủ công nên công phu lắm,hiện giờ mình chỉ có file mạch in điều khiển thôi còn file để ráp led lớn 8x8 hai màu +led 5x7 thì mình còn mạch in làm lâu rồi,nếu bạn muốn thì mình sen 2 file đó cho...

Nghe Anh nói thi quả là công phu thật, nhưng em rất muốn làm 1 cái như vậy. Anh cho em xin 2 file đó đi. Em sẽ làm, vướng chỗ nào em hỏi Anh chỗ đó anh hướng dẫn cho em được không?
          Cám ơn Anh trước.
          mail của em: trongcuongssm@yahoo.com

Comment

• Đây là boa điều khiển chính Click image for larger version

Name:	menboachinh.jpg
Views:	1
Size:	115.2 KB
ID:	1367022
            đây là mạch in các bạn mở bằng ALTIUM nhé ,trong này có đầy đủ cả có cả file .BDF để các bạn đi in in..ủi..ủi..MAMIN_DHO_AMDUONG.rar
            đây là mạch in xuất matran5x7 80cot BOA MATRAN5X7.rar.

chúc các ban thành công ...

Comment

.......
              - Cám ơn anh đã share các bản mạch của đồng hồ nha.
              - Anh cho em hỏi thêm cái này với: Em muốn nó chỉ hiển thị 1 bên thôi (cứ 20s nó đổi 1 màu cũng được) thì phải làm sao. Tại em nghĩ khi lắp mạch mà chỉ chọn led màu đỏ thì sau 20s phần hiển thị (s) lại bị mất và sau 20s nó lại mới xuất hiện thì phải làm sao?

Comment

• Anh CONGMINHfs đâu rồi? Giúp em với...

Comment

• Nguyên văn bởi dtvnssm Xem bài viết
                  Anh CONGMINHfs đâu rồi? Giúp em với...
                  mấy hôm rồi bận quá giờ mới ghé được đây.cái dh này bạn muốn làm thì cố giắng làm led hai màu luôn đi nhìn cho nó đã,chứ còn làm như bạn nói thì đúng là nhự vậy nên phải sữa code lại thì phê quá,phần cứng thì cũng không sữa đươc ,vì 80cot giờ còn 40cot làm sao được.Không biết bạn có rành phần cứng không chứ cái này mạch thật khác nhiều so với mạch mô phỏng(về phân công xuất led) nhé...

Comment

• Nguyên văn bởi chjpchjp1991
                    Mình thấy mạch led đồng hồ 7 đoạn có sử dụng đẩy dữ liệu qua 595 mà bạn post lên...nếu mình mà lắp led ma trận phần cột vào chân 595 và thêm chỗ quét hàng nữa thì có chạy ko nhỉ

không chạy được đâu bạn ơi,giải thích với bạn thế này nhé .

đồng hồ 7 đoạn = 6led x 7doan+1dp(1đoạn=1bit)=48 bit đẩy ra 595 là xong rồi,coi như là 1 hàngthôi và không có quét led ở đây.
                    thì bạn nghĩ nó có chạy được không ..
                    Nói tóm lại bạn muốn làm cái nào ,code c hay asm và ''chưa ra'' chổ nào mình hứa sẽ chia sẽ với bạn ....

Comment

• lâu quá ko lên diễn đàn viết bài :d
                      thấy có 1 số vấn đề trục trặc của các pác khi làm project này em đã viết nhìu nhưng do các pác ko chịu khó tìm thôi :d
                      đây đồng hồ led 7seg (1con led 1 ic 595) mạch chạy chính xác ổn định đảm bảo không bị nháy
                      http://www.dientuvietnam.net/forums/...62/index7.html
                      8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                      liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                        lâu quá ko lên diễn đàn viết bài :d
                        thấy có 1 số vấn đề trục trặc của các pác khi làm project này em đã viết nhìu nhưng do các pác ko chịu khó tìm thôi :d
                        đây đồng hồ led 7seg (1con led 1 ic 595) mạch chạy chính xác ổn định đảm bảo không bị nháy
                        http://www.dientuvietnam.net/forums/...62/index7.html
                        cái này phần phím bấm chưa hoàn chỉnh mà chưa hay lắm........

Comment

mấy hôm rồi bận quá giờ mới ghé được đây...Không biết bạn có rành phần cứng không chứ cái này mạch thật khác nhiều so với mạch mô phỏng(về phân công xuất led) nhé...
                          Anh nhắc cái này em mới để ý. Vấn đề này em cũng còn ngu ngơ lắm, để cho chắc ăn khi bắt tay vào làm mạch thật và tránh lãng phí, Anh cho em danh mục các linh kiện cần mua với. Các linh kiện thôi, còn phần trang trí thế nào thì em tự làm.
                          Cám ơn Anh trước nha.

Comment

• Nguyên văn bởi dtvnssm Xem bài viết
                            Anh nhắc cái này em mới để ý. Vấn đề này em cũng còn ngu ngơ lắm, để cho chắc ăn khi bắt tay vào làm mạch thật và tránh lãng phí, Anh cho em danh mục các linh kiện cần mua với. Các linh kiện thôi, còn phần trang trí thế nào thì em tự làm.
                            Cám ơn Anh trước nha.
                            phần linh kiện boa led8x8 hai màu hả:
                            led 8x8 5em hình như là 25k 1em thì phải.
                            74hc595 =10em > 2,5k ....
                            BU2803 =10 > 3,5K
                            phần linh kiện boa led5X7 nhỏ(cái này có hai màu đỏ và lá )
                            cái này chỉ có led thôi 80c=16em X 5 đúng rồi hình như 9,5k 1em đấu trực tiếp vào 595 luôn (boa 595 này mình đã giở rồi),muốn làm 2 boa thì x2.
                            còn linh kiên boa điều khiển thì bạn có rồi nếu muốn nghe nhạc khi dho đúng giờ thì thêm 89c2051 +7404 nữa còn không thì bỏ.

Comment

...Không biết bạn có rành phần cứng không chứ cái này mạch thật khác nhiều so với mạch mô phỏng(về phân công xuất led) nhé...
                              Nhìn cái đồng hồ Anh làm thì thích thật nhưng ngâm cứu mãi vẫn chưa ra anh ạ. ( Anh cho em danh mục tất cả các linh kiện của nó được không? cả phần linh kiện của mạch nhiệt độ nữa) trên cơ sở đó ngâm cứu chắc là được.
                              Cám ơn anh.
                              Last edited by dtvnssm; 21-09-2012, 10:52.

Comment

• Anh đâu rồi?

Comment

Về tác giả

Collapse

miehaui Tìm hiểu thêm về miehaui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X