Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai chỉ dùm em làm cái đồ án 1 mạch đếm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi caoson Xem bài viết
    ah bạn cho mình hỏi cái nữa cách reset có nguyên tắc nào không?? cho rễ hiểu í mà
    dĩ nhiên là nó phải có nguyên tắc rồi.
    nếu muốn reset số nào thì ta dựa theo hàm của số đó mà đưa ra hàm reset thôi.
    vd: muốn reset số 3. số 3 có mã nhị phân: 0011, tương ứng với Q3=Q2=0, Q1=Q0=1
    +, nếu chân reset ở ic của bạn tích cực ở mức cao thì ta lấy 2 giá trị Q1 và Q0 cho qua cổng AND để reset ic vì chỉ có (1 and 1=1) (theo bảng trạng thái cổng and)
    +, nếu chân reset ở ic của bạn tích cực ở mức thấp thì ta lấy 2 giá trị Q2 và Q3 cho qua cổng OR để reset ic vì chỉ có (0 or 0=0) (theo bảng trạng thái cổng or)

Comment

ah bạn cho mình hỏi luôn cách làm cho đếm số lẻ làm sao mà ko hiển thị số chẵn vậy, mình xem bảng chân lý mà ko hiểu lắm thanks

Comment

bạn viết bảng trạng thái của các số lẻ hoặc chẵn ra sẽ thấy rõ. nếu bạn để ý 1 chút thì sẽ thấy: trong bảng trạng thái của số lẻ thì tất cả các số lẻ đều có Q0=1, còn các giá trị của Q1,Q2,Q3 vẫn như mạch đếm lần lượt. lợi dụng điều này khi vẽ mạch đếm số lẻ ta cho chân Q0 của ic giải mã led 7 đoạn lên dương nguồn mà không cần lấy Q0 từ ic đếm, còn các chân khác vẫn như mạch đếm bình thường. trong trường hợp đếm số chẵn thì cho Q0=0.
        nếu bạn thiết kế mạch dùng ic thì như vậy, còn nếu bạn thiết kế mạch dùng các FF thì bạn viết hàm các số cần đếm (đếm lẻ thì chỉ viết các số lẻ) rồi rút gọn hàm, vẽ mạch theo hàm đã rút gọn

Comment

Nguyên văn bởi conghuu196 Xem bài viết
          Bạn cần tìm mạch như sau: 1 tạo xung dao dộng =555; IC đếm xung và giới hạn số đếm; mạch hiển thị 4017(hay 4117 ko nhớ nữa) + Led 7 thanh; nguồn nữa
          Bạn ơi con hiển thị là 7447 nha k phải hai con kia đâu

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
            dĩ nhiên là nó phải có nguyên tắc rồi.
            nếu muốn reset số nào thì ta dựa theo hàm của số đó mà đưa ra hàm reset thôi.
            vd: muốn reset số 3. số 3 có mã nhị phân: 0011, tương ứng với Q3=Q2=0, Q1=Q0=1
            +, nếu chân reset ở ic của bạn tích cực ở mức cao thì ta lấy 2 giá trị Q1 và Q0 cho qua cổng AND để reset ic vì chỉ có (1 and 1=1) (theo bảng trạng thái cổng and)
            +, nếu chân reset ở ic của bạn tích cực ở mức thấp thì ta lấy 2 giá trị Q2 và Q3 cho qua cổng OR để reset ic vì chỉ có (0 or 0=0) (theo bảng trạng thái cổng or)
            Bạn ơi những con như thế này bạn nên lấy hết cả 4 bit ví dụ bài này Q2,Q3 qua đảo rồi and 4 đầu vào rồi mới nên cho vào chân reset không nó hay sai lắm. Ví dụ bạn đếm ngược từ 8 về 3 nha khi đến con 7 có mã là 0111 thì nó đã reset mất rồi k con chạy đên 3 dc đâu

Comment

bạn ơi mấy con ic ngoài thực tế ko đánh số chân j hết, vậy mình phải làm sao

Comment

Nguyên văn bởi caoson Xem bài viết
                bạn ơi mấy con ic ngoài thực tế ko đánh số chân j hết, vậy mình phải làm sao
                tra data sheet của nó xem như các chân
                ví dụ chân con 7490 chẳng hạn thì

Comment

Click image for larger version

Name:	cach xac dinh chan ic.JPG
Views:	1
Size:	13.7 KB
ID:	1347189
                  tương tự đv tất cả các loại ic nhiều chân khác

Comment

bạn ơi cho mình hỏi có thể dùng con IC 74LS247 để giải mã led 7 đoạn loại anod được ko ??
                    cho mình hỏi thêm con IC 74LS90 trong mạch mô phỏng thiếu một số chân 4,5,10,13 vậy là sao, đến lúc mua linh kiện về lắp thì phải làm sao ???
                    Thanks nhiều
                    Last edited by caoson; 19-04-2011, 20:41.

Comment

bạn hoàn toàn có thể thay thế 2 con này với nhau

Comment

cho mình hỏi thêm con IC 74LS90 trong mạch mô phỏng thiếu một số chân 4,5,10,13 vậy là sao, đến lúc mua linh kiện về lắp thì mấy cái chân đó mắc như thế nào đây ???

Comment

chân 10 là chân dương nguồn, chân 5 là chân mass. trong proteus thì 2 chân này đc mặc định rồi bạn không cần quan tâm, khi chuyển sang vẽ mạch in thì nó tự động thêm vào cho bạn nên, và tự động nối nó đúng với +, - của nguồn.
                          còn 1 số chân k có như chân 4, 13 là chân NC (chân không có tác dụng gì cả), bạn cứ yên tâm là khi chuyển sang vẽ mạch in thì nó sẽ có đầy đủ các chân, và nó sẽ nối đúng với sơ đồ nguyên lý của bạn

Comment

sau khi hí hoáy vẽ mạch nguyên lý để làm mạch in thì có lỗi này bạn xem dùm đây là lỗi j dùm mình :

Checking Electrical Rules
                            ERROR [DRC0004] Possible pin type conflict U4,QA Output Connected to Power: SCHEMATIC1, PAGE1 (4.70, 3.70)
                            WARNING [DRC0005] Unconnected pin U5,B\I\/R\B\O\: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 4.50)
                            WARNING [DRC0005] Unconnected pin U5,L\T\: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 4.30)
                            WARNING [DRC0005] Unconnected pin U5,R\B\I\: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 4.40)
                            WARNING [DRC0005] Unconnected pin U3,B\I\/R\B\O\: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 3.00)
                            WARNING [DRC0005] Unconnected pin U3,L\T\: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 2.80)
                            WARNING [DRC0005] Unconnected pin U3,R\B\I\: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 2.90)

Checking for Unconnected Nets

Checking for Invalid References

Checking for Duplicate References
                            thanks trước nha
                            Last edited by caoson; 20-04-2011, 09:26.

Comment

bạn phải đưa cả mạch của bạn vẽ lên thì mình mới biết nó lỗi ở đâu chứ

Comment

sửa lỗi

http://www.mediafire.com/download.php?bm1xc3wszx1ovav <--- đây là file orcad capture
                                bạn xem dùm mình thanks
                                Last edited by caoson; 20-04-2011, 14:22.

Comment

Về tác giả

Collapse

god pro Tìm hiểu thêm về god pro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X