Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đồ án mạch đếm hiển thị led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đồ án mạch đếm hiển thị led

các bác giúp em với mạch của em là mạch đếm 8bit sử dụng IC 555 + 7447 + 4790. Số là em mới làm lần đầu, vẫn đang tìm hiểu về cách mô phỏng bằn pro rồi vẽ mạch in... đến các con ic ở trên nhưng không biết làm mạch thế nào mong ae nhiệt tình giúp đỡ. THANKS

có ai giúp em với

Comment

cái con 7447 la đọc mã BCD vao led 7 thanh bạn đợi mình mấy hôm nha mình cũng đang mô phỏng mấy mạch in này khi nào có mình sẽ up lên cho ban coi

Comment

Đề tài của bạn không dễ làm đâu nha, có phải là đồ án cuối môn học không vậy bạn?
        Đầu tiên: Bạn nên tham khảo các giáo trình như Kỹ thuật xung(Phần tạo xung clock).
        giáo trình kỹ thuật số(Phần mạch tuần tự).
        Bạn cần tạo một xung clock co chu kỳ xác định bằng IC 555.
        Thiết kế mạch đếm 8 bit. Không pải là IC 4790 mà là 7490. Đây là IC đếm 10, do đó có thể nối các IC này lại, hoặc có thể dùng các IC đếm 8 bit khác. VD như 74269, 74579, 74779,...
        Sau khi thiết kế mạch đếm trên, bạn không thể hiển thị ngay ra LED 7 đoạn mà pải chuyển các số nhị phân 8 bit sang BCD rồi dùng IC 7447 để hiển thị.
        Về các IC trên bạn có thể tra cứu trên www.alldatasheet.com
        Trên đây là một hướng để bạn tham khảo.
        Chúc bạn học tốt.

Comment

bạn kiếm cuốn Thực hành kỹ thuật số đó hay là thử hỏi mấy anh khóa trước của bạn học xem sao, mạch của bạn cũng đơn giản thôi.
          con 555 dùng để tạo xung clock cấp cho 7490 đó, còn con 7447 ngõ vào là mã nhị phân lấy từ 7490 còn ngõ ra là mã BCD nối với led đó bạn.
          Chuc bạn thành công.

Comment

minh co bai nay ban tham khao xem nha. Minh dung con 74190 cung giong con 7490 thoi ban ah

Comment

bạn cho hỏi làm sao để khi đếm đến 255 thì nó reset vậy, mình ko hiểu làm sao để nó reset được ???

Comment

để reset thì dễ thôi. muốn mạch đếm đến 255 rồi trở về 0 thì ta reset số 256
                hàm reset số 2 là: Q1
                hàm reset số 5 là: Q0.Q2
                hàm reset số 6 là: Q1.Q2
                nhân cả 3 hàm reset đó vào ta đc hàm reset toàn mạch khi đếm đến 255 là: Q1(trăm).Q0(chuc).Q2(chuc).Q1(dvi).Q2(dvi)

đây là hình mach mô phỏng
                Click image for larger version

Name:	dem 0-255.JPG
Views:	1
Size:	115.2 KB
ID:	1347139

Comment

Nguyên văn bởi caoson Xem bài viết
                  bạn cho hỏi làm sao để khi đếm đến 255 thì nó reset vậy, mình ko hiểu làm sao để nó reset được ???
                  Dễ thôi bạn chỉ cần tổ hợp đầu ra dùng các phần tử cơ bản ấy sao cho no bằng mức logic không rồi nối vao tin hiệu LOAD (nếu tín hiệu LOAD tích cực mưc âm nha) thế là nó sẽ Load cái số ban đầu bạn đặt

Comment

Các bạn cho mình hỏi cái bài chia tần số sử dụng JKFf của mình sai chỗ nào cái. Hình đây .

Sao nó không chia đúng cái tần số mình muốn

Comment

mình vẫn không hiểu các bạn ạ các bạn có cách nào nói rễ hiểu hơn ko, mình ngu quá

Comment

Nguyên văn bởi caoson Xem bài viết
                        mình vẫn không hiểu các bạn ạ các bạn có cách nào nói rễ hiểu hơn ko, mình ngu quá
                        bạn nhìn vào hàm reset mà mình viết rồi nhìn vào mạch là rõ thôi

Comment

Vietlamdt oi ban co mach nao chia tan so dung JKFF k cho minh xem cai nao. Minh lam mai ma no k chia dung tan so minh muon

Comment

Nguyên văn bởi dongcv Xem bài viết
                            Vietlamdt oi ban co mach nao chia tan so dung JKFF k cho minh xem cai nao. Minh lam mai ma no k chia dung tan so minh muon
                            bạn nói rõ hơn xem sao, bạn định chia bao nhiêu.
                            thực chất c mạch chia tần chỉ là mạch đếm thôi mà.bạn kiểm tra lại mạch c bạn xem đã đúng chưa, cho led 7 đoạn vào hiển thị để biết rõ hơn
                            để có độ chính xác cao thì bạn nên dùng ic 4060, hoặc thạch anh+7490, hoặc 4017
                            Last edited by vietlamdt; 12-04-2011, 12:16.

Comment

uh minh muon chia 13 nhung ma lam mai no van chia thanh 15. Ma bai cua to chi yeu cau dung JKFF thoi

Comment

Về tác giả

Collapse

caoson Tìm hiểu thêm về caoson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X