Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• còn chiếc xe tôi đang làm tốc độ 15km/h thì cũng rất mạnh bác LENGHIA ah, chở 2 người lớn (khoảng 115kg+ 50kg xác xe chạy ok)
    cùng chung tay xây dựng diễn đàn ngày một tốt đẹp
    chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật
    dân thủy điện 05003505412

Comment

• nếu bác làm cho xe lăn thì bác nên làm tốc độ khoảng 10km/h thôi. như vậy sẽ an toàn hơn. ngoài ra bác nên làm cả số lui nữa, như vậy sẽ tiện hơn cho ngừoi sử dụng. tôi không biết đường kính bánh xe của bác là bao nhiêu để mách bác tỉ số truyền. nhưng bác có thể dựa trên chu vi bánh xe rối tính từ tốc độ mà suy ra tỉ số truyền bác ah. chúc bác vui
      chào bác
      Cảm ơn Bác ledeelec rất nhiều. Nhưng xe của tôi làm là xe 3 bánh dùng cho người khuyết tật, bánh trước chủ động (motor gắn trực tiếp vào bánh trước) không có nhông truyền động, Tôi dùng bánh xe cỡ có đường kính 500mm (cũng của Bác Locto giúp cho và cả số lui luôn). Bác có cách nào can thiệp cho nó chạy chậm mà nó mạnh được không, Tôi không thể post hình lên được (hình từ máy tính) khi thêm file lên thì luôn bị báo là "Không thành công". Giúp tôi với.

Comment

• Hổng biết bằng cách này có post được hình lên không - Thử xem sao.

Chiếc xe này tôi làm sắp hoàn thành nó đang bị trục trặc phần động cơ chút xíu. Đang nhờ Bác locto xem giúp.

Comment

• Cảm ơn Anh Falleaf và các Bác, tôi đã đưa hình lên được rồi. Chiếc xe này tôi làm cho một người bạn bị khuyết tật, nhờ các Bác góp ý thêm.
          Cảm ơn rất nhiều.

Comment

• chào Bác LENGHIA. theo hình thì tôi thấy bác dùng động cơ zin của bác LOCTO. như vậy thì tỉ số truyền của độngc ơ không thể can thiệp vào các loại nhông được:
            1. vì khi làm như vậy thì sẽ can thiệp vào phần cơ khí quá nhiều rất tốn kém
            2. trình độ gia công cơ khí không ổn sẽ sinh ra tiếng ồn rất lớn điều này tôi đã gặp rồi.
            vậy hiện tại bác đang dùng bánh xe có đường kính 500. điều tôi đặt vần đề ra ở đây là: xe lăn rất hiếm khi đi vào đường xấu ổ gà nhiều đúng không bác. vì vậy bác có thể can thiệp vào tốc độ bằng cách bác giảm đường kính bánh xe chủ động (theo hình là bánh trước). bác không nói rỏ cho tôi là hiện tốc độ max của chiếc xe là bao nhiêu và bác cần độ tốc độ là bao nhiêu? nên tôi không biết nói thế nào.
            theo tôi nghĩ thì bác dùng bánh xe cở như chiếc xe đạp xgame là vừa (tôi chưa đo, chắc khoảng 400). như vậy tốc đố sẽ giãm xuống nhiều (đang 20km/h còn 16 km/h). tùy tính toán mà bác dùng bánh xe có đường kính hợp lý
            chúc bác thành công

Comment

• Acu dùng cho xe đạp điện

Bác ledeelec. Cảm ơn bác rất nhiều, chiếc xe đó bác thấy là nó đang dở dang chưa hoàn chỉnh. Có việc này muốn nhờ bác: Động cơ bác nhìn thấy trên hình là dùng điện 24V (hiện nay đã bị hỏng rồi). Nhưng trước đó tôi dùng 2 cái bình 12V - 50AH để chạy rất ngon lành. Nhưng mới chạy thử được khoản 300m là nó bị sự cố nặng dần và đứng cứng ngắt luôn (đang nhờ Bác Locto ngâm cú dùm) Tôi nghĩ: là do bình có dòng lớn quá nó bị hư motor. Vậy tôi phải thay bình nhỏ hơn sao và nếu dùng bình nhỏ thì bao nhiêu AH là vừa. Giúp tôi với.

Comment

• chào bác LENGHIA. motor của bác đứng cứng ngắc có lẽ là cháy motor rồi, mà theo tôi nghĩ sự cố này là do lỗi phần cơ của động cơ dẫn đến quá tải động cơ rối gây cháy động cơ dẫn đến bị bó (cứng ngắc). chểòn về phần ăcqui tôi giải thích như sau:
                1. bác dùng 2 ắcqui 12V-50A điều này kô ảnh hưởng đến sự cố cháy động cơ. dung lượng bình lớn (50AH) chỉ quyết định đoạn đường đi dài hay ngắn mà thôi.
                hiện tại xe của tôi sử dụng 2 ắcqui 12V-25AH với tốc độ mắc 15-20km/h thì quảng đường đi được khoảng 60km. tôi kô đo cụ thể nhưng khoảng đó hoặc hơn.
                2. bác dùng ắc qui lớn xe rất nặng. tôi nghĩ 2 ăcqui của bác là khoảng 30kg rùi. trong khi tôi dùng 2 ăcqui nhỏ chỉ tầm khoảng 15kg thôi bác ah. tức là nếu xe nhẹ thị chạy nhẹ nhàng hơn. động cơ làm việc ổn định hơn (hệ số ổn định nhiệt tốt hơn).
                3. ăcqui quá lớn thì phần thiết kế khung sườn rườm rà. tổng thể xe to hơn, khó thiết kế
                khi nào xe tôi xong tôi sẽ post lên cho bác tham khảo. giờ tôi đang hoàn thiện phần sơn + dàn đèn, còi và chờ board điều khiển từ bác LOCTO.
                vì vậy nếu bác lựa chọn acqui theo tôi nếu xe bác làm tổng trọng lượng khoang 50kg thì bác nên chọn 2 ăcqui kô 12V- 20AH. như vậy quảng đường bác chạy được chắc củng khoảng hơn 50km (tôi nghĩ như vậy là ok rồi).
                chúc bác vui

Comment

• Nguyên văn bởi ledeelec Xem bài viết
                  về phần ăcqui tôi giải thích như sau:
                  1. bác dùng 2 ắcqui 12V-50A điều này kô ảnh hưởng đến sự cố cháy động cơ. dung lượng bình lớn (50AH) chỉ quyết định đoạn đường đi dài hay ngắn mà thôi.
                  ........chúc bác vui
                  Cảm ơn Bác rất nhiều! Bác nói vậy là em yên tâm rồi.
                  Là vì tôi tham lam quá lỡ mua 2 cái bình ac qui Đồng Nai 50 ampe rồi (giờ mà không dùng được thì buồn lắm) với suy nghĩ cho nó mạnh vì lo sợ nó tuột dốc thì khổ và muốn cho nó chạy được xa, với lại sau này bình bị hư thì cũng có thể tái tạo được với chi phí thấp, vì bạn tôi khó khăn lắm, mà mình cũng không thể giúp mãi được.
                  Còn xe thì tôi đã sắp xong rồi, chỉ còn vài chi tiết nhỏ thôi (bác thấy hình rồi đó). Phải chi gặp bác sớm hơn thì hay biết mấy.
                  Ah. Bác Locto đã gởi cho tôi motor mới rồi, nhưng cũng phải ngâm cú tí chút mới ráp vô được vì nó không giống cái cũ nên chưa thử được - chắc là ổn vì anh ấy đã test kỹ rồi. Có kết quả sẽ cho bác hay.
                  Thân.

Comment

• chúc bác thành công sớm để bạn bác có xe đi tết
                    còn chuyện renew ăcqui, ý bác là sao? bác định thay lắc ăcqui khi tuổi thọ giảm ah. công việc này nếu không phải là dân chuyên nghiệp thi chi phí cũng hơi cao đấy bác ah

Comment

• chào bác LOCTO. trước tiên cám ơn bác đã gửi board cho tôi. sau nữa tôi xin lõi bác vì chưa gửi tiền cho được. mấy ngày nay tôi bận hoàn thiện chiếc xe thân yêu đầu tay nên bác thông cảm cho. tôi sẽ gửi sau. bác vui vẻ nhé
                      thân chào

Comment

• Nguyên văn bởi ledeelec Xem bài viết
                        chào bác LOCTO. trước tiên cám ơn bác đã gửi board cho tôi. sau nữa tôi xin lõi bác vì chưa gửi tiền cho được. mấy ngày nay tôi bận hoàn thiện chiếc xe thân yêu đầu tay nên bác thông cảm cho. tôi sẽ gửi sau. bác vui vẻ nhé
                        thân chào
                        Bác locto cũng đã gởi board cho tôi rồi, mới lắp vào tối qua, xe đã hoạt động được rồi. nhưng chỉ mới chạy lui tới trong nhà thôi, chưa có điều kiện chạy xa thử được, chăc phải sau tết quá, hơn nữa cũng còn vài chi tiết chưa hoàn tất. Tối hôm qua ngồi mày mò cả đêm, do không biết hàn nên hàn wài mà nó hổng chịu dính. nhưng cuối cùng thì cũng xong, có điều nó không được như mong muốn. Cảm ơn bác locto nhiều nhiều!
                        Bác ledeelec ơi xe của bác đến đâu rồi, lúc nào xong thì post vài tấm hình lên cho anh em xem với. Rất cảm ơn những góp ý của Bác.
                        Chúc Anh locto; angelcompute, ledeelec và anh em trên diễn đàn cùng gia đình một năm mới SỨC KHỎE - HẠNH PHÚC - THÀNH ĐẠT.
                        Thân!

Comment

• cam on bác LENGHIA. cùng chúc bác và gia đình sức khỏe. nhiều may mắn. xe của tôi đã làm xong 2 ngày rồi. đèn, còn, xinhan, khóa tất cả đều đầy đủ.
                          chắc hẹn qua tết tôi sẽ post ảnh. mấy ngày nay bận quá bác ah
                          chào bác!

Comment

• góp vui với pácon thanphan là hội viên mới hôm nay cũng đi tìm xe dạp điện nên chia sẻ cho vui http://www.electricycle.com

Comment

• chú lộc ơi!chú nghiên cứu xem cái xe của cháu nên để mô -tơ như thế nào ạ. hình cái khung của cái xe ấy đây ạ. .cháu muốn nó gần giống với cái xe màu vàng này của chú. .chú giúp cháu với ạ.cháu xin cảm ơn!

Comment

• đọc thông tin về làm xe đạp của pác LOCTO có gửi hình lên mà thanphan không ló thấi hình gì cả, pa´´c co thể upload lên cho pà con xem được không? Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X