Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hoangbach135 Xem bài viết
    Mình thì ở Hà Nội, nhưng xưởng chế xe thì lại ở Hải Dương ( cũng không xa Hà Nội là bao), nếu bạn giúp được chút ít thông tin về Động cơ và nơi mua động cơ thì tốt quá, về tốc độ của xe thì muốn các Chú Công An không thể sờ được tới gáy thì mình chỉ muốn nó chạy vận tốc khoảng 50 - 60 km. Về vận đề truyền động để tăng tốc và giữ ổn định kéo tải mình cũng có chút kiến thức cơ bản. Vấn đề là động cơ và bình nhiên liệu ( bình điện ) nào để phù hợp cho nó chay trong quang đường 100 - 120km ( bình 150 ah) có cho được quãng đường như vậy không. Các bác góp tay với em để em có thể biến ý tưởng này thành hiện thực nhanh nhất với. Thank các bác nhiều nhiều
    Bác muốn công an ko sờ gáy thì phải đóng luật theo quý theo năm, chứ mấy em xe 3 bánh chạy điện gần nhà em đều phải đóng phí vì xe có kiểm định chất lượng đâu mà được chạy ra ngoài. xe đạp điện còn phải đội mũ bảo hiểm huống gì xe 3 bánh tự chế lại ko bị sờ gáy. ko biết công an chỗ bác thế nào chứ chỗ em là vậy.

Comment

• Nguyên văn bởi myhang1 Xem bài viết
      Chào các bạn
      mình vừa làm xong con xe của mình .chế lại cho đẹp và tăng thêm tốc độ
      giờ em nó co thể chạy được gần 40km/h

https://www.youtube.com/watch?v=5bQYmtDwNbM
      bác lại tăng áp cho động cơ để tăng tốc độ à?

Comment

• Bác cho em hỏi là bác dùng loại động cơ nào, công suất bao nhiêu và đường kính bánh xe lun được k ạ? Em cũng định làm 1 em có thể đạt được tốc độ như thế ạ!
        Nguyên văn bởi myhang1 Xem bài viết
        Chào các bạn

Comment

• Nguyên văn bởi myhang1 Xem bài viết
          Chào các bạn

động cơ của bác là loại nào mà chạy được gần 40km. mấy cục pin trông giống pin laptop nhỉ?

Comment

Mình thì ở Hà Nội, nhưng xưởng chế xe thì lại ở Hải Dương ( cũng không xa Hà Nội là bao), nếu bạn giúp được chút ít thông tin về Động cơ và nơi mua động cơ thì tốt quá, về tốc độ của xe thì muốn các Chú Công An không thể sờ được tới gáy thì mình chỉ muốn nó chạy vận tốc khoảng 50 - 60 km. Về vận đề truyền động để tăng tốc và giữ ổn định kéo tải mình cũng có chút kiến thức cơ bản. Vấn đề là động cơ và bình nhiên liệu ( bình điện ) nào để phù hợp cho nó chay trong quang đường 100 - 120km ( bình 150 ah) có cho được quãng đường như vậy không. Các bác góp tay với em để em có thể biến ý tưởng này thành hiện thực nhanh nhất với. Thank các bác nhiều nhiều
            đường kính bánh của bác là bao nhiêu? nhông bác gắn vào trục bánh bao nhiêu răng(hoặc đường kính nhông). Thông số này e cần biết để tính tỉ số truyền để chọn động cơ.

Comment

• Nguyên văn bởi kamezoco_123 Xem bài viết
              đường kính bánh của bác là bao nhiêu? nhông bác gắn vào trục bánh bao nhiêu răng(hoặc đường kính nhông). Thông số này e cần biết để tính tỉ số truyền để chọn động cơ.
              Bánh sau có chút thay đổi lại đường kính khoảng 70 cm, mình chạy tải bánh sau, hệ thống giảm xóc treo, bộ lái rinh nguyên của con xe tải 5 tạ vào, giảm xóc trước chữ A đảm bảo an toàn. Nhông xích xe máy loại 36 răng nhông to đó. Bác tính hộ em để em mua động cơ, nhân tiện bác xem nếu em dùng bình 100 hoặc 150 ah sẽ chạy được quang đường bao nhiêu km thì phải sạc nhé. Thank các bác, hôm nay em cho thợ hoàn thành thêm chút ít nữa lát em chụp anh up lên sau, giờ tay chân vẫn bẩn quá chưa chụp được.

Comment

• Nguyên văn bởi hunglv.kc Xem bài viết
                Bác muốn công an ko sờ gáy thì phải đóng luật theo quý theo năm, chứ mấy em xe 3 bánh chạy điện gần nhà em đều phải đóng phí vì xe có kiểm định chất lượng đâu mà được chạy ra ngoài. xe đạp điện còn phải đội mũ bảo hiểm huống gì xe 3 bánh tự chế lại ko bị sờ gáy. ko biết công an chỗ bác thế nào chứ chỗ em là vậy.
                Bác nhìn chỗ em làm xem, em thì chuyên sửa chữa lắp ráp các loại xe tải hạng nặng, vấn đề thủ tục để hợp thức hóa cái xe ba bánh điện thú thực với Bác đối với em không khó, kể cả Hà Nội ( vì nghề nào có cái thuận lợi của nghề đó). Vấn đề em muốn nó biến thành hiện thực, có nghĩa là lên khung hình xong là phải chạy được bằng điện, đúng theo tiêu chí của các Bác trên box. Nên em xin Bác cứ tập trung giúp em cái phần kỹ thuật động cơ điện để em biến nó thành hiện thực nhanh nhất ạ, còn vấn đề thủ tục đăng kiểm đăng ký hay đại loại về vấn đề pháp lý thực tình với em không quan trọng đâu, bất quá làm để chạy loanh quanh trong xưởng ( xưởng em cũng rộng tới 13 ngàn mét vuông bác ạ. Chạy vô tư, em thấy trên này cái ý tưởng xe điện thwucj tình rất hay nên em thí điểm. NHân tiện em thông báo cùng bác một số vấn đề sau để bác tiện góp ý giúp em ạ:
                1 - xe em thay đổi chút ít trong thiết kế để xe có thể nhìn xì po hơn nên trọng lương tăng lên chút ít ( khoảng 300 kg)
                2 - xe em lăp 2 ghế ( 1 lái một chở chiến hữ đi uống bia) =))
                Nếu như vậy em cần động cơ công suất bao nhiêu ? chạy bình điện nào hợp lý cho quãng đường 100 km khong phải sac. Thank Bác trước ạ

Comment

• Nguyên văn bởi kamezoco_123 Xem bài viết
                  Ngày mai em bận chút công chuyện nên không có mặt ở xưởng, nếu Bác có lòng giúp em thì em hẹn Bác ngày mốt tức ngày 17 tháng 4 em lên yahoo sau đó gọi video với bác để bác ngắm trực tiếp nhân tiện nói rõ giúp em nhé, nick yahoo của em là : hasbloge
                  mail: hasblog@gmail.com

Comment

• EM up thêm vài ảnh nữa, vì hôm nay em cho thợ cơ khí thay đổi một vài chi tiết so với bản vẽ thiết kế. Tạo tạm hình bằng dây vải để tạo phom xe. Em thiết kế xe này lấy cảm hứng từ chiếc xe T- Rex được độ đình đám. hi hi đằng nào cũng thí nghiệm nên em muốn làm việc thực sự nghiêm túc kể cả Mỹ thuật và chất lượng. Các bác giúp đỡ em về kiến thức động cơ điện nhé. Em không giấu ngu dốt đâu vì thực sự em không biết tẹo gì về xe điện hết nên chân thành mong các Bác nhiệt tình giúp đỡ và ủng hộ em

hình của em nó ngày hôm nay đây ạ.

Comment

Bác nhìn chỗ em làm xem, em thì chuyên sửa chữa lắp ráp các loại xe tải hạng nặng, vấn đề thủ tục để hợp thức hóa cái xe ba bánh điện thú thực với Bác đối với em không khó, kể cả Hà Nội ( vì nghề nào có cái thuận lợi của nghề đó). Vấn đề em muốn nó biến thành hiện thực, có nghĩa là lên khung hình xong là phải chạy được bằng điện, đúng theo tiêu chí của các Bác trên box. Nên em xin Bác cứ tập trung giúp em cái phần kỹ thuật động cơ điện để em biến nó thành hiện thực nhanh nhất ạ, còn vấn đề thủ tục đăng kiểm đăng ký hay đại loại về vấn đề pháp lý thực tình với em không quan trọng đâu, bất quá làm để chạy loanh quanh trong xưởng ( xưởng em cũng rộng tới 13 ngàn mét vuông bác ạ. Chạy vô tư, em thấy trên này cái ý tưởng xe điện thwucj tình rất hay nên em thí điểm. NHân tiện em thông báo cùng bác một số vấn đề sau để bác tiện góp ý giúp em ạ:
                      1 - xe em thay đổi chút ít trong thiết kế để xe có thể nhìn xì po hơn nên trọng lương tăng lên chút ít ( khoảng 300 kg)
                      2 - xe em lăp 2 ghế ( 1 lái một chở chiến hữ đi uống bia) =))
                      Nếu như vậy em cần động cơ công suất bao nhiêu ? chạy bình điện nào hợp lý cho quãng đường 100 km khong phải sac. Thank Bác trước ạ
                      Xe của bác nặng 300Kg + thêm 2 ông to béo là 130kg + 4 ắc quy 150Ah khoảng 100kg + động cơ = xấp xỉ 600kg, hic hic xe này đc xếp vào loại ôtô điện rồi bác. cái này có khi bác phải dùng động cơ đến vài KW, Em có cái link này bác tham khảo về động cơ cho ôtô nhé: http://www.goldenmotor.com/

Comment

• Em tính ước lượng thế này:
                        Xe đạp điện bình thường nặng khoảng 30Kg , công xuất động cơ của nó là 250W.
                        Xe của bác nặng 600kg tức là nặng hơn xe đạp là : 600/30 = 20 lần. Vậy công xuất cũng cần tăng 20 lần = 250x20 = 5000W tức là 5KW. Đấy là chưa kể đến xe đạp chạy chỉ đc 30km, mà xe của bác cần đạt 60km/h

Comment

• theo lý thuyết thì không thể tính như vậy, về vận tốc có nhiều cách để tăng tốc độ, cái này chế thêm bánh răng và vài lần chuyển đổi là có thể cho ra vận tốc cao, còn về động cơ thì 5 KW nghe chừng hơi lớn. Nhưng cám ơn bạn mình sẽ tham khảo thêm nhé.

Comment

theo lý thuyết thì không thể tính như vậy, về vận tốc có nhiều cách để tăng tốc độ, cái này chế thêm bánh răng và vài lần chuyển đổi là có thể cho ra vận tốc cao, còn về động cơ thì 5 KW nghe chừng hơi lớn. Nhưng cám ơn bạn mình sẽ tham khảo thêm nhé.
                            em cũng có dự định làm 1 chiếc như bác nhưng xe em là 2 chổ 4 bánh có ộp số 4 cấp 3 tiến 1 lùi (chế từ số xe máy đang bắt tay vào làm) và có cầu vi sai cái này cũng tự chế còn về động cơ bác ở hà nội thì tìm hiểu cái xe chở rác em đã từng chứng kiến xe rác ở quận hoàng mai họ tập kết ở gần bến xe buyt kim ngưu chính em tận mắt xem xe chạy 3 bình đồng nai 12v 25a như vậy là 36 v rồi xe chở đầy rác kèm 1 cây phượng vỹ to cỡ đường kính thân là 25cm khi chạy qua quận ủy hoàng mai (trụ sở cũ khu vực đền lừ) cây phượng rơi phần thân suống đường khiến kéo lê khiến trọng tải của xe tăng lên làm đứt xích xe (như em đã nói ở trên em đã tìm hiểu chiếc xe thì xe chạy động cơ dc có chổi than và qua bộ giảm tốc gán liền động cơ và được chuyền động suống bánh xe bằng xích xe máy ) bác tìm hiểu xem động cơ đó bán ở đâu có gì chia sẻ cho em với em ở nam định em làm cơ khí nhôm sắt inox ngãy chước từng làm thuê tại đền lừ những gì em nới ở trên em đảm bảo là 100%

Comment

theo lý thuyết thì không thể tính như vậy, về vận tốc có nhiều cách để tăng tốc độ, cái này chế thêm bánh răng và vài lần chuyển đổi là có thể cho ra vận tốc cao, còn về động cơ thì 5 KW nghe chừng hơi lớn. Nhưng cám ơn bạn mình sẽ tham khảo thêm nhé.
                              đúng là chạy tốc độ cao thì không khó, nhưng ở tốc độ cao là lúc xe đang chạy rồi, còn từ đứng im chuyển sang trạng thái chuyển động thì lại cần động cơ có momen xoắn lớn. Em nghĩ nếu bác dùng động cơ nhỏ hơn vd: 2Kw thì phải chế thêm hộp số giống như xe máy vậy.

Comment

• Nguyên văn bởi nhatlongnh88 Xem bài viết
                                em cũng có dự định làm 1 chiếc như bác nhưng xe em là 2 chổ 4 bánh có ộp số 4 cấp 3 tiến 1 lùi (chế từ số xe máy đang bắt tay vào làm) và có cầu vi sai cái này cũng tự chế còn về động cơ bác ở hà nội thì tìm hiểu cái xe chở rác em đã từng chứng kiến xe rác ở quận hoàng mai họ tập kết ở gần bến xe buyt kim ngưu chính em tận mắt xem xe chạy 3 bình đồng nai 12v 25a như vậy là 36 v rồi xe chở đầy rác kèm 1 cây phượng vỹ to cỡ đường kính thân là 25cm khi chạy qua quận ủy hoàng mai (trụ sở cũ khu vực đền lừ) cây phượng rơi phần thân suống đường khiến kéo lê khiến trọng tải của xe tăng lên làm đứt xích xe (như em đã nói ở trên em đã tìm hiểu chiếc xe thì xe chạy động cơ dc có chổi than và qua bộ giảm tốc gán liền động cơ và được chuyền động suống bánh xe bằng xích xe máy ) bác tìm hiểu xem động cơ đó bán ở đâu có gì chia sẻ cho em với em ở nam định em làm cơ khí nhôm sắt inox ngãy chước từng làm thuê tại đền lừ những gì em nới ở trên em đảm bảo là 100%
                                xe này mình cũng nhìn thấy ở Hoàng Mai -HN động cơ đó đúng là rất khỏe do nó có bộ giảm tốc gắn liền lên nó tăng được momen xoắn nhưng tốc độ không cao chỉ đc khoảng 30km/h. Động cơ này mình nghĩ nó khoảng 1kw - 1,5kw

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X