Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hoangminh77
    CÓ lẽ đây sẽ là 1 dự án lớn nhất trong diễn đàn này, rất táo bạo, mong mọi người vào ủng hộ và chia sẻ kinh nghiệm giúp vị đại ca này.
    Theo kinh nghiệm non trẻ của e đã từng chế chơi 1 con xe Xgame điện thì anh nên dùng 2 động cơ xe máy điện ở 2 bánh trước thay vì dùng 1 động cơ công suấtt lớn, vì kiếm đc 1con đc công suất đủ tải đc xe này trên thị trường VN hình như quá hiếm. Bình acquy thì chơi 4 bình 100ah thôi đã đủ phê rồi.
    Em nghĩ con này cũng mệt đây, nhất là phần vỏ xe, tính thẩm mĩ, Còn đâu về kĩ thuật thì ko có gì khó lắm. Xong con này e gia cát dự hết tầm 30-40 triệu.
    hướng này ko đc bạn ah, vì bác hoangbach135 thiết kế truyền động bánh sau, với lại gắn bánh xe máy vào ôtô nhìn buồn cười lắm. và việc chế bánh lái gắn với cái bánh xe máy cõ sẵn cũng ko đơn giản.

mình cũng xem rất nhiều cái xe lấy bánh hud xe máy điện gắn vào nhìn chả ra cái gì hết.

Comment

• [MENTION=269838]hoangbach135[/MENTION]: Em nghĩ bác có thể dùng 2 động cơ 1000w như sau. Cả 2 sẽ cùng chạy khi từ trạng thái đứng im sang trạng thái chuyển động hoặc tốc độ dưới 30km/h mục đích để tăng momen xoắn làm cho xe khỏe. 1 động cơ sẽ hoạt khi tốc độ đạt trên 30km/h
      Last edited by kamezoco_123; 16-04-2013, 19:29.

Comment

• xe này của bác thì nên sử dụng ĐC của oto điện là thich hợp nhất,công suất ít nhất từ 1,5kw trở lên thì ổn.Vấn đề kó ở đây là tim mua ......giá cả
        Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
        bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

CÓ lẽ đây sẽ là 1 dự án lớn nhất trong diễn đàn này, rất táo bạo, mong mọi người vào ủng hộ và chia sẻ kinh nghiệm giúp vị đại ca này.
          Theo kinh nghiệm non trẻ của e đã từng chế chơi 1 con xe Xgame điện thì anh nên dùng 2 động cơ xe máy điện ở 2 bánh trước thay vì dùng 1 động cơ công suấtt lớn, vì kiếm đc 1con đc công suất đủ tải đc xe này trên thị trường VN hình như quá hiếm. Bình acquy thì chơi 4 bình 100ah thôi đã đủ phê rồi.
          Em nghĩ con này cũng mệt đây, nhất là phần vỏ xe, tính thẩm mĩ, Còn đâu về kĩ thuật thì ko có gì khó lắm. Xong con này e gia cát dự hết tầm 30-40 triệu.
          Cảm ơn ý kiến của bạn, về lý thuyết thì xe này dùng hệ lái rô tuyn cơ học nếu truyền động bằng hai bánh trước thực sự không an toàn chút nào vả lại em nghĩ đã độ xe điện thì nên độ bằng động cơ và truyền qua xích sẽ chủ động hơn trong thiết kế. Thank Bác

Comment

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
            xe này của bác thì nên sử dụng ĐC của oto điện là thich hợp nhất,công suất ít nhất từ 1,5kw trở lên thì ổn.Vấn đề kó ở đây là tim mua ......giá cả
            Cám ơn Bác nếu như thực sự động cơ đó phù hợp em sẽ lắp ngay, nhưng vấn đề ở đây nằm ở bộ điều khiển cho động cơ đó, mô tơ thì có thể mua nhưng bộ điều khiển xem ra hơi khó bác ạ. Thank Bác

Comment

• Nguyên văn bởi kamezoco_123 Xem bài viết
              [MENTION=269838]hoangbach135[/MENTION]: Em nghĩ bác có thể dùng 2 động cơ 1000w như sau. Cả 2 sẽ cùng chạy khi từ trạng thái đứng im sang trạng thái chuyển động hoặc tốc độ dưới 40km/h mục đích để tăng momen xoắn làm cho xe khỏe. 1 động cơ sẽ hoạt khi tốc độ đạt trên 40km/h
              Em cũng đang hướng tới hướng này, tuy nhiên có hơi khác 1 chút cụ thể em tính như sau
              - 2 động cơ điện loại 48 V 1000 W ( cái này dễ mua bộ điều khiển
              mô tơ số 1 em làm mô tơ dẫn động chính ( kể cả khởi động và chạy đường trường) mô tơ này em gắn trực tiếp vào bộ thay đổi tốc độ cho xe chay nhanh cỡ 60 km/h. theo lý thuyết mô tơ này không có mo men xoắn lớn nên nếu dùng nó 1 mình sẽ không kéo nổi xe chay ngay được. Bởi vậy em sử dụng tới mô tơ số 2.
              Mô tơ số 2 em gắn vào bộ nhông đồng trục với nhông mô tơ số 1 nhưng Nhông này sẽ = nhông tại bánh xe để giảm tốc và em chỉ sử dụng mô tơ số 2 khi khởi động hoặc leo dốc. ( cái này sẽ có 1 nút bấm phía trên cần số tiến lùi của xe, no gần giống với kiểu số leo dốc trong xe hơi chạy số tự động ý)
              Các Bác thử cùng em hướng tới kiểu chuyển động như vậy xem thế nào, em rất cần các Bác góp ý để em sớm hoàn thiện nó, khi nào xong Bác nào có nhã hứng chạy thử thì xin mời về em, ta cùng chay đi uống Bia luôn. hi hi

Comment

cám ơn bạn, đúng là phần vỏ xe có hơi vất vả, vì tạo hình cho xe phải gò bằng tôn, sau đó phải làm giảm trọng lượng của xe bằng cách coppy từ tôn bằng công nghệ polly composite. Mình không tính giá thành sản xuất vì độ xe mà biết chừng nào là thỏa mãn. Thank Bác nhé

Comment

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                  xe này của bác thì nên sử dụng ĐC của oto điện là thich hợp nhất,công suất ít nhất từ 1,5kw trở lên thì ổn.Vấn đề kó ở đây là tim mua ......giá cả
                  Động cơ này em mua được nhưng bộ điều khiển thì chưa biết chỗ mua ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi kamezoco_123 Xem bài viết
                    hướng này ko đc bạn ah, vì bác hoangbach135 thiết kế truyền động bánh sau, với lại gắn bánh xe máy vào ôtô nhìn buồn cười lắm. và việc chế bánh lái gắn với cái bánh xe máy cõ sẵn cũng ko đơn giản.

mình cũng xem rất nhiều cái xe lấy bánh hud xe máy điện gắn vào nhìn chả ra cái gì hết.
                    Không cái bánh xe Bác nhìn kỹ xem, nó là bánh xe đạp điện chứ cũng chẳng phải của xe máy. Đúng là chế hệ bánh lái cho bánh xe này khá mất thời gian, tuy nhiên đồ đạc máy móc dụng cụ em có sẵn nên việc chế tạo là hoàn toàn nằm trong tầm tay ạ. Bây giờ em thay đổi thiết kế nên sẽ thay đổi bánh sau của xe lên cỡ đường kính 70 cm để xe đi nhanh hơn thôi

Comment

• Nguyên văn bởi nhatlongnh88 Xem bài viết
                      em cũng có dự định làm 1 chiếc như bác nhưng xe em là 2 chổ 4 bánh có ộp số 4 cấp 3 tiến 1 lùi (chế từ số xe máy đang bắt tay vào làm) và có cầu vi sai cái này cũng tự chế còn về động cơ bác ở hà nội thì tìm hiểu cái xe chở rác em đã từng chứng kiến xe rác ở quận hoàng mai họ tập kết ở gần bến xe buyt kim ngưu chính em tận mắt xem xe chạy 3 bình đồng nai 12v 25a như vậy là 36 v rồi xe chở đầy rác kèm 1 cây phượng vỹ to cỡ đường kính thân là 25cm khi chạy qua quận ủy hoàng mai (trụ sở cũ khu vực đền lừ) cây phượng rơi phần thân suống đường khiến kéo lê khiến trọng tải của xe tăng lên làm đứt xích xe (như em đã nói ở trên em đã tìm hiểu chiếc xe thì xe chạy động cơ dc có chổi than và qua bộ giảm tốc gán liền động cơ và được chuyền động suống bánh xe bằng xích xe máy ) bác tìm hiểu xem động cơ đó bán ở đâu có gì chia sẻ cho em với em ở nam định em làm cơ khí nhôm sắt inox ngãy chước từng làm thuê tại đền lừ những gì em nới ở trên em đảm bảo là 100%
                      Cảm ơn bạn vài hôm nữa mình sẽ cho bạn địa chỉ để mua cái mô tơ đó, nhưng theo mình tìm hiểu thì động cơ đó khỏe nhưng tốc độ chỉ 30 km h và bộ điều khiển gần như là rất hiếm (vì nhà máy nó sản xuất chứ không phải xe độ bạn ạ) Thường thì xe thương mại bộ điều khiển nhà máy nó có dây chuyền luôn. Cái này theo mình nhớ không lầm nó bán tại Bắc Ninh

Comment

anh này/ Đã chơi là phải chơi đến cùng. Sẵn trong tay anh đang có máy móc thiết bị chuyên dụng, anh bỏ công gò hàn thành hình dáng siêu xe đi. Ở Việt Nam cũng có người làm vậy rồi đó. CÒn em nghĩ phần thiết kế động cơ thì ko nên chú trọng lắm. Vì mọi tính toán nhà sản xuất đã tính cho mình gần như là 100% rồi, chỉ việc mua đc về và thiết kế vị trí, tỉ số truyền hợp lí thôi.CÒn em nghĩ điều quan trọng thực sự là bề ngoài của nó. Cứ cho là anh tính toán hoàn hảo về chuyển động đi, nhưng phần vỏ xấu liệu rằng anh có tự tin lái ra đường không. Con xe của em cũng vậy, chú trọng vào tốc độ quá nên ko chú ý đến hình thức nên giờ em nhìn em nó thấy nản lắm, đang tính tu sửa lại a ạ. Nên a thiết kế hoàn hảo vỏ xe đi, thấy đẹp thì hãy bắt tay vào công việc chính.
                        Cảm ơn bạn, mình đã giưới thiệu rồi mà, về hình dáng nó sẽ rất giống với T-Rex vì mình lấy ý tưởng từ chiếc xe đó, và mình cũng rất chú trọng phần Mỹ thuật nó sẽ đảm bảo đẹp về hình thức và chất lượng vỏ, không những mình gò hàn xong mình còn đổ polly composite để làm giảm trọng lượng của xe.
                        Chân thành cảm ơn cả nhà vài hôm nữa mình sẽ up luôn mẫu thiết kế tổng thể và hình ảnh của chiếc xe mà mình lấy ý tưởng. Nội thất xe này mình cũng tuyển chọn từ chiếc ô tô ( mua nguyên cái xe tai nạn đó , hi hi).
                        Cả nhà có đồng ý rằng chế xe điện mới khoái không, chứ chế xe máy và xe hơi thì quá nhiều người làm rồi, vả lại chế xe hơi thì tại Việt Nam các bạn ra đường là rất khó đó nếu như các bạn không có chuyên môn về lĩnh vực đó thì không thể hợp thức hóa với bên công an và đăng kiểm được đâu.
                        Sở dĩ mình chú trọng tới phần động cơ vì mình thực sự ngu dốt về phần đó ( quá mới mẻ với mình), những phần còn lại mình hoàn toàn có thể làm nhẹ nhành và nhanh chóng. Thực nghiệm này là một phần để học hỏi từ các Bác, một phần vì thấy nó rất hay và hữu ích có thể vận dụng trong một số lĩnh vực và công việc mình đang làm
                        thank bạn nhé
                        Last edited by hoangbach135; 16-04-2013, 18:33.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangbach135 Xem bài viết
                          Em cũng đang hướng tới hướng này, tuy nhiên có hơi khác 1 chút cụ thể em tính như sau
                          - 2 động cơ điện loại 48 V 1000 W ( cái này dễ mua bộ điều khiển
                          mô tơ số 1 em làm mô tơ dẫn động chính ( kể cả khởi động và chạy đường trường) mô tơ này em gắn trực tiếp vào bộ thay đổi tốc độ cho xe chay nhanh cỡ 60 km/h. theo lý thuyết mô tơ này không có mo men xoắn lớn nên nếu dùng nó 1 mình sẽ không kéo nổi xe chay ngay được. Bởi vậy em sử dụng tới mô tơ số 2.
                          Mô tơ số 2 em gắn vào bộ nhông đồng trục với nhông mô tơ số 1 nhưng Nhông này sẽ = nhông tại bánh xe để giảm tốc và em chỉ sử dụng mô tơ số 2 khi khởi động hoặc leo dốc. ( cái này sẽ có 1 nút bấm phía trên cần số tiến lùi của xe, no gần giống với kiểu số leo dốc trong xe hơi chạy số tự động ý)
                          Các Bác thử cùng em hướng tới kiểu chuyển động như vậy xem thế nào, em rất cần các Bác góp ý để em sớm hoàn thiện nó, khi nào xong Bác nào có nhã hứng chạy thử thì xin mời về em, ta cùng chay đi uống Bia luôn. hi hi
                          em có vài góp ý với xu hướng này của bác nhưng bác giải thích cơ cấu số lùi như nào (= bánh răng hay mạch điện đảo chiều động cơ) său đó em nói tiếp

Comment

• Nguyên văn bởi quangteovp
                            chào các bác. e cũng đag có ý tưởng chế 1 e ba bánh cuối tuần cả nhà đi phượt , nhưng bận tâm lớn nhất của e là tạo số lùi cho xe, e định lắp thêm 1 bộ động cơ vào 1 bánh khác và làm 1 công tắc riêng, cho truyền động lùi, khi nào lùi thì bật công tắc của động cơ lùi ấy có đc kho các bác, hay còn cách nào hay hơn nữa các bác tư vấn e với ạh. e làm trong bệnh viện chỉ có dao với kéo là rành thôi còn phần điện tử e ngù ngờ khờ khạo lắm', mong các bác kho cười e ạh.
                            bác định dùng động cơ liền bánh hay kiểu #

Comment

• các bác xem cái xe này xem thế nào theo như người sản xuất nói nó có thể mang tải 1 tấn và đạt tốc độ 30km/h theo như em nghĩ nếu chúng ta chế được hộp số thì khi xe đạt được tốc độ này ta sẽ thay đổi tỷ số truyền cho xe chạy nhanh lên và cứ như vậy nếu ta có hộp số 6 cấp thì em nghĩ với động cơ này xe có thể chạy được tốc độ 70km/h với trọng tải 1 tấn trên đường bằng

Comment

• Nguyên văn bởi quangteovp
                                chào các bác. e cũng đag có ý tưởng chế 1 e ba bánh cuối tuần cả nhà đi phượt , nhưng bận tâm lớn nhất của e là tạo số lùi cho xe, e định lắp thêm 1 bộ động cơ vào 1 bánh khác và làm 1 công tắc riêng, cho truyền động lùi, khi nào lùi thì bật công tắc của động cơ lùi ấy có đc kho các bác, hay còn cách nào hay hơn nữa các bác tư vấn e với ạh. e làm trong bệnh viện chỉ có dao với kéo là rành thôi còn phần điện tử e ngù ngờ khờ khạo lắm', mong các bác kho cười e ạh.
                                mua loai điều khiển có thêm chức năng REVERSE là lùi đc thôi
                                không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X