Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Lovecine Xem bài viết
    Ý tôi muốn hỏi là motor 3 pha chổi than là gì ạ.

Cám ơn
    Mô tơ có nhiều loại dòng DC có dạng chổi than và ko chổi than , lên wiki search đọc thêm sẽ rõ . Chú Lộc có 2 loại này rôi cần loại chổi than nó gắn ngay cái đĩa chổ bàn đạp loại này chế xe dc , còn loại ko chổi than nó gằn trong cái dùm chạy thì đơn thuần hóa nên cũng ko chế tạo gì dc

Comment

• Cám ơn bác chỉ dẫn,

Lần đầu tiên nghe motor 3 pha mà lại có chổi than nên tò mò,

Sẳn tiện hỏi bác Lộc có ảnh loại motor này có thể up cho tôi xem qua không ạ.

Cám ơn

Comment

• Không biết là xe đạp cũ hồi trước lắp vào có chạy tốt ko nhỉ các bác? Ý mình là sợ khung không chịu được lúc đi đường xóc ấy. Bác lộc tư vấn cho cháu cái.

Comment

Cám ơn bác chỉ dẫn,

Sẳn tiện hỏi bác Lộc có ảnh loại motor này có thể up cho tôi xem qua không ạ.

Cám ơn

Người ta phát triển loại chổi than trước rồi tiên tiến lên loại ko chổi than mà có gì lạ đâu do bác ko tìm hiểu thôi

Comment

• Có bác nào ở HẢI PHÒNG biết chỗ bán ĐC 24V loại có than chổi ko sdt: 01648361616
            Last edited by tj3n113; 23-11-2011, 15:53.

Comment

• bác lộc ơi cho con hỏi con hiện giờ có 1 cái mini nhật ko dùng tới con muốn độ nó thành cái xe đạp điện như cái nàyhttp://www.dientuvietnam.net/forums/...nhchup0061.jpg
              nhưng con thắc mắc động cơ của con này dc gắn vào trục như vậy liệu khi hết pin đạp có nặng ko,và con hỏi nữa là con làm bộ điều tốc bằng vdk8051 liệu có dc ko
              và loại motor như của cái xe này giá tầm bao nhiêu hả bác.con định làm 1 cái tặng mẹ con hi hi )
              ak mà con muốn hỏi cái xe như vậy muốn chở 2 người tâm 100kg liệu có dc ko bác nếu dc cần dùng nguồn bao nhiêu volt và bao nhiêu ampe. công suất motor bao nhiêu thì được ạ con cảm ơn.ước gì mình bay vô nam được

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
                Người ta phát triển loại chổi than trước rồi tiên tiến lên loại ko chổi than mà có gì lạ đâu do bác ko tìm hiểu thôi
                Haiz!!! mặc dù cố gắn tìm hiểu, tra google, wep điện, DtVN, merlap... 2 ba bữa nay nhưng vẫn không hiểu nổi.

Không biết trong cái "động cơ 3 pha chổi than" thì cái chổi than nó gắn vào cái chổ nào nữa ?!!!

Haizzz!!!

Comment

Haiz!!! mặc dù cố gắn tìm hiểu, tra google, wep điện, DtVN, merlap... 2 ba bữa nay nhưng vẫn không hiểu nổi.

Không biết trong cái "động cơ 3 pha chổi than" thì cái chổi than nó gắn vào cái chổ nào nữa ?!!!

Haizzz!!!
                  Nhà có máy bơm nước tháo ra xem thì biết cái chổi than là gì hoặc ra mấy chổ quấn mô tơ xin người ta xem . Thường trên web cũng ít hướng dẫn search khóa từ động cơ điện 3 pha ko đồng bộ rồi xem nó viết nhé hoặc ra nhà sách tìm đọc nhiều lắm , tôi có mua 1 cuốn ngồi đọc mà chả hiểu nó hướng dẫn gì

Comment

• đã 3 pha thì còn chổi than gì nữa nhỉ, bác kia chắc viết nhầm

Comment

Nhà có máy bơm nước tháo ra xem thì biết cái chổi than là gì hoặc ra mấy chổ quấn mô tơ xin người ta xem . Thường trên web cũng ít hướng dẫn search khóa từ động cơ điện 3 pha ko đồng bộ rồi xem nó viết nhé hoặc ra nhà sách tìm đọc nhiều lắm , tôi có mua 1 cuốn ngồi đọc mà chả hiểu nó hướng dẫn gì
                      - Bơm nước nhà thì thường dùng AC 1 pha. Đã từng tháo ra sửa chữa, ( có lần đấu lộn dây đề thành dây chạy cháy luôn cuộn đề ) nên không cần ra tiệm xem), ít có loại dùng chổi than nhưng không phải không có. Thường thì ở những vùng nông thôn lưới điện yếu thì dùng chổi than tốt.

-3 Pha motor thì công ty dùng nhiều và củng hay sửa chữa chút ít nên củng có biết

-DC brush motor thì nhà có cả đống từ nhỏ xíu trong chiếc xe đồ chơi, to hơn chút trong cái khoan pin hay như khoảng vái trăm W như bác Lộc bán củng có ( Mua của bác ấy luôn)

-brushless, step, DC,AC servo motor thì có nguyên cứu chút ít . Loại có loại không.

Trong tất cả các loại tôi biết như trên thì không có cái nào "3 pha chổi than cả".

Hôm trước có bác nào show cái DC brush motor mà rotor đứng yên, stator chuyển động đúng là lần đầu tôi thấy dù là có biết qua.

Loại motor bác nói đến hơi lạ, tôi chưa biết , khi nào bác mua được 1 cái show lên cho tôi chiêm ngưỡng nhé.

Cám ơn.

Comment

- Bơm nước nhà thì thường dùng AC 1 pha. Đã từng tháo ra sửa chữa, ( có lần đấu lộn dây đề thành dây chạy cháy luôn cuộn đề ) nên không cần ra tiệm xem), ít có loại dùng chổi than nhưng không phải không có. Thường thì ở những vùng nông thôn lưới điện yếu thì dùng chổi than tốt.

-3 Pha motor thì công ty dùng nhiều và củng hay sửa chữa chút ít nên củng có biết

-DC brush motor thì nhà có cả đống từ nhỏ xíu trong chiếc xe đồ chơi, to hơn chút trong cái khoan pin hay như khoảng vái trăm W như bác Lộc bán củng có ( Mua của bác ấy luôn)

-brushless, step, DC,AC servo motor thì có nguyên cứu chút ít . Loại có loại không.

Trong tất cả các loại tôi biết như trên thì không có cái nào "3 pha chổi than cả".

Hôm trước có bác nào show cái DC brush motor mà rotor đứng yên, stator chuyển động đúng là lần đầu tôi thấy dù là có biết qua.

Loại motor bác nói đến hơi lạ, tôi chưa biết , khi nào bác mua được 1 cái show lên cho tôi chiêm ngưỡng nhé.

Cám ơn.
                        Bác viết thế cũng biết bác dân cơ điện , tôi dân cớ khí mà , dòng Brushless DC motor có 1 pha và 3 pha , dòng motor DC cũng có 1 pha và 3 pha cái này dân cơ điện chắc có học tôi cơ khí có học bên cái điện công nghiệp và cũng biết mô tơ là cái gì 1 pha ra sao và 3 pha ra sao

Bác muốn rõ hơn thì nhờ chú Lộc tháo cái motor DC 3 phase chổi than chụp cho bác xem tôi xuống đó xem hoài rồi cũng chả viết sai hay gì cả nếu tôi có cái đó cũng chụp cho bác biết nó ra sao , hay bác đặt hàng chú Lộc về rồi tháo ra nghịch cho biết với người ta hồi chiều mới xuống chú nghiên cứu thêm loại đó để chế cái xe máy điện dùng cái mô tơ 3 pha chổi than 24V DC 250w có bộ chuyển cấp thay đổi tốc độ luôn . Hồi chiều ngồi càe với chú tán dóc có bàn tới cái đó

Comment

Bác viết thế cũng biết bác dân cơ điện , tôi dân cớ khí mà , dòng Brushless DC motor có 1 pha và 3 pha , dòng motor DC cũng có 1 pha và 3 pha cái này dân cơ điện chắc có học tôi cơ khí có học bên cái điện công nghiệp và cũng biết mô tơ là cái gì 1 pha ra sao và 3 pha ra sao

Bác muốn rõ hơn thì nhờ chú Lộc tháo cái motor DC 3 phase chổi than chụp cho bác xem tôi xuống đó xem hoài rồi cũng chả viết sai hay gì cả nếu tôi có cái đó cũng chụp cho bác biết nó ra sao , hay bác đặt hàng chú Lộc về rồi tháo ra nghịch cho biết với người ta hồi chiều mới xuống chú nghiên cứu thêm loại đó để chế cái xe máy điện dùng cái mô tơ 3 pha chổi than 24V DC 250w có bộ chuyển cấp thay đổi tốc độ luôn . Hồi chiều ngồi càe với chú tán dóc có bàn tới cái đó
                          ủa, mình tưởng động cơ brushless chính là động cơ DC 3 pha rồi nhỉ hay vẫn gọi à động cơ ko chổi than nhỉ?

Comment

À, Tui không phải dân cơ điện, cơ khí hay điện tử gì hết, chỉ là tò mò thôi.

Cái này củng có suy nghĩ theo hướng là : có thể nó không dùng nam châm vĩnh cửu mà dùng nam châm điện. Để mai alo cho bác Lộc chắc sẽ rỏ hơn.

Tui đem câu này qua wep điện hỏi thử, bên ấy chắc rành về motor hơn.

Comment

À, Tui không phải dân cơ điện, cơ khí hay điện tử gì hết, chỉ là tò mò thôi.

Cái này củng có suy nghĩ theo hướng là : có thể nó không dùng nam châm vĩnh cửu mà dùng nam châm điện. Để mai alo cho bác Lộc chắc sẽ rỏ hơn.

Tui đem câu này qua wep điện hỏi thử, bên ấy chắc rành về motor hơn.
                              Tôi học nghành cơ khí ô tô máy kéo nhưng giờ thích quậy mấy cái xe điện , có biết gì về mô tơ đâu cứ xuống chú Lộc học hỏi thôi " đi 1 ngày học 1 sàn khôn" mà cứ ko biết thì đi học hỏi cho biết , đem nó về tháo ra nghịch cho biết nó là cái gì chứ cứ đi nghe người này bàn người kia tán thì đến suốt đời cũng không biết nó là cái gì , thích cứ quất nó về mà tự học như anh Lễ hay nói bỏ tiền mua kinh nghiệm mà

Mà cũng nói rõ bác luôn dòng motor DC thì thằng nào cũng sài nam châm vĩnh cả thôi , còn nam châm điện từ thì thằng Toyota nó đang nghiên cứu đấy , hiện tại có 1 số dùng nam chậm điện từ nhưng giá thành cho 1 cái thì nó gấp 50-70 lần mua 1 cái motor 3 phase DC rồi nhé bạn

Nguyên văn bởi Lovecine Xem bài viết
                              Cám ơn bác chỉ dẫn,

Sẳn tiện hỏi bác Lộc có ảnh loại motor này có thể up cho tôi xem qua không ạ.Cám ơn
                              Không chổi than thì làm sano1cung cấp điện cho sato?

Comment

Mà cũng nói rõ bác luôn dòng motor DC thì thằng nào cũng sài nam châm vĩnh cả thôi , còn nam châm điện từ thì thằng Toyota nó đang nghiên cứu đấy , hiện tại có 1 số dùng nam chậm điện từ nhưng giá thành cho 1 cái thì nó gấp 50-70 lần mua 1 cái motor 3 phase DC rồi nhé bạn

Không chổi than thì làm sano1cung cấp điện cho sato?
                                Như bác nói, cái motor này xài nam châm vĩnh cửu. OK

Cộng thêm cái dòng in đậm tôi trích dẫn của bác thì tôi tin chắc bác chưa được rờ mó hay tìm hiểu về loại motor này.

Bác hãy cố gắn tìm hiểu thêm, thông tin củng không ít đâu, thì sẽ hiểu tại sao tui lại tò mò về cái chổi than trong three phase BLDC motor

Dễ nhất là bác kiếm cái này thì sẽ biết nó cấp điện ra sao

Cái này của xe đạp điện, đố bác thấy có cái chổi than nào ở đây

Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
                                Tôi học nghành cơ khí ô tô máy kéo nhưng giờ thích quậy mấy cái xe điện , có biết gì về mô tơ đâu cứ xuống chú Lộc học hỏi thôi " đi 1 ngày học 1 sàn khôn" mà cứ ko biết thì đi học hỏi cho biết , đem nó về tháo ra nghịch cho biết nó là cái gì chứ cứ đi nghe người này bàn người kia tán thì đến suốt đời cũng không biết nó là cái gì , thích cứ quất nó về mà tự học như anh Lễ hay nói bỏ tiền mua kinh nghiệm mà
                                Có lẽ mọi điều đã rỏ, cảm ơn bác nhiều.
                                Last edited by Lovecine; 25-11-2011, 11:20.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X