Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Còn gì để mất không???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình nhớ thời 80, khi Tàu chịu "đổi mới" gọi là "hiện đại hóa" thì báo đài VN ta cứ: "hiện đại hại điện, đại nhảy vọt đại nhảy hụt" châm chích Tàu khựa hàng ngày, đến nay thì ....Các nhà máy tụi nó đã khấu hao xong, chủ nhà máy đã tích lũy tư bản rồi mình cạnh tranh không lại là phải, chưa nói nếu đừng có mấy cái vụ đánh tư sản ở miền Nam thì kinh tế, xã hội VN nay khác (Vụ này báo Tuổi trẻ có đề cập).

Comment

Nguyên văn bởi httung Xem bài viết
      Mình nhớ thời 80, khi Tàu chịu "đổi mới" gọi là "hiện đại hóa" thì báo đài VN ta cứ: "hiện đại hại điện, đại nhảy vọt đại nhảy hụt" châm chích Tàu khựa hàng ngày, đến nay thì ....Các nhà máy tụi nó đã khấu hao xong, chủ nhà máy đã tích lũy tư bản rồi mình cạnh tranh không lại là phải, chưa nói nếu đừng có mấy cái vụ đánh tư sản ở miền Nam thì kinh tế, xã hội VN nay khác (Vụ này báo Tuổi trẻ có đề cập).
      Thế mấy bác đòi quay lùi bánh xe lịch sử à, thế thời thế thì phải thế chứ!
      !e

Comment

Chuyện xưa mới có nay chứ anh Z. Nhắc lại trong lúc này vẫn còn mới mà, vãn còn có ích mà.
        Hôm trc nghe anh bạn nói chuyện thấy mà giựt mình: Một thằng có 250 tr, đầu tư 1 chiếc xe hơn 1 tỉ, sau hơn 2 năm đã hoàn vốn rồi. Bi giờ là lúc mà như anh httung nói ở trên. Ngẩm mà thấy hay.
        Nhanh chân lên vẫn còn kịp!

Comment

Hic! Viết vậy mà đọc hỏng hiểu.
          Duyphi cafe nha!.
          Last edited by httung; 07-01-2008, 19:46.

Comment

Tui chỉ mong sao được đánh tư sản một lần nữa . Khối anh em điện tử lại phải đi " Ai bảo chăn trâu là khổ ? "

Comment

mấy bác sao dám nói chuyện ngông cuồng đến thế, không sợ bị đi học tập cải tạo à?

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
                Tui chỉ mong sao được đánh tư sản một lần nữa . Khối anh em điện tử lại phải đi " Ai bảo chăn trâu là khổ ? "
                Không đề cập chuyện chính trị trong diễn đàn trừ khi tham gia thảo luận tới các vấn đề chính sách, đường lối. Khi nói tới các vấn đề này cần phải có dẫn chứng cụ thể và lý luận. Đây là luật của diễn đàn.

Chúc vui
                Falleaf
                Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

"Phạm húy" là Mod tắt đài ngay khỏi lo đi học tập cải tạo, thấy bọn x-cafevn quậy quá!.

Comment

Đầu tiên, xin mọi người đừng lôi chuyện chính trị vào đây.
                    Thứ hai, mong mọi người đừng hiểu lầm về cái tên của thread này.

Thật sự, đến hôm nay tớ vẫn còn băn khoăn không biết mình có làm đúng hay không...

Hôm đó, con gái tớ đi học về... Nó "Hello daddy" chứ không "Con chào ba" như những hôm trước. Thế là tớ vả cho nó một phát. Tớ còn lên mặt dạy dỗ nó: "Cho dù 50 năm nữa, cho dù con có là tổng thư ký Liên Hợp quốc đi chăng nữa... Nhưng khi về nhà, gặp người ruột thịt thì con vẫn phải chào bằng tiếng mẹ đẻ. Đó chính là sự tôn trọng. Tôn trọng chính bản thân con và người đã đẻ ra con."

Không biết tớ có sai không?
                    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Tiếng " Ba " và tiếng " chào " hình như hông phải là tiếng mẹ đẻ .

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
                        Tiếng " Ba " và tiếng " chào " hình như hông phải là tiếng mẹ đẻ .
                        Khi bà đẻ ra bố mẹ thì có thể không phải. Nhưng khi nhathung1101 và vợ để ra cháu, thì đó đã là tiếng mẹ đẻ rồi. Vì "mẹ" đẻ ra cháu đã dạy cháu như thế.

PT.
                        Núi cao bởi có đất bồi
                        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                        Muôn dòng sông đổ biển sâu
                        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                          Đầu tiên, xin mọi người đừng lôi chuyện chính trị vào đây.
                          Thứ hai, mong mọi người đừng hiểu lầm về cái tên của thread này.

Thật sự, đến hôm nay tớ vẫn còn băn khoăn không biết mình có làm đúng hay không...

Hôm đó, con gái tớ đi học về... Nó "Hello daddy" chứ không "Con chào ba" như những hôm trước. Thế là tớ vả cho nó một phát. Tớ còn lên mặt dạy dỗ nó: "Cho dù 50 năm nữa, cho dù con có là tổng thư ký Liên Hợp quốc đi chăng nữa... Nhưng khi về nhà, gặp người ruột thịt thì con vẫn phải chào bằng tiếng mẹ đẻ. Đó chính là sự tôn trọng. Tôn trọng chính bản thân con và người đã đẻ ra con."

Không biết tớ có sai không?
                          Theo thiển ý của em bác Hùng như thế là sai
                          Đứa con gái bé bỏng của bác ko có tội. Trẻ thơ vô tội. Mọi hôm nó vẫn chào bác bình thường sở dĩ nó thế là chắc vì nó học tiếng Anh ấy mà hoặc nó xem một bộ phim nào đó
                          Trẻ con nó ko biết gì đâu và luôn khám phá những cái mới mẻ nó học được
                          có thể hôm nó cô giáo dạy TA của nó bảo nó về thực hành xem
                          hoặc nó bắt chước phim ảnh chung qui nó ko có tội
                          Thực chất nó vẫn tôn trọng và yêu mến bác nó mới chào còn nếu nó bề ngoài giả vờ ngoan ngoãn: Con chào bố mà trong đầu nó ko tôn trọng bác thì nghĩ sao
                          Cái TÁT nó ko lớn nhưng nó tác động rất non nớt vào đầu óc con trẻ có thể mãi mãi con bác ko quên được đâu. Bác phân tích cho nó hiểu thì em đồng ý nhưng còn cách bác cư xử là TÁT nó e ko đồng ý.
                          Bác nên hỏi nó nguyên nhân sao con nói thế. rồi giảng giải nó sau nó sẽ ngấm hơn đấy

PS với bố nó
                          Cái khó không phải tìm ra LINH KIỆN CHẾT mà nguyên nhân vì sao nó CHẾT
                          Em tặng bác bài thơ Nhịp cầu trẻ thơ mà e đọc được

Ước gì trở lại ngày xưa
                          Ta về thăm lại ngày chưa biết gì
                          Cái thời bỏ túi viên bi
                          Đã cho em đấy có khi lại đòi

Em và bè bạn và tôi
                          Mặt trăng có mắt , mặt trời có râu
                          Trẻ con nào sá gì đâu
                          Trẻ con đâu cũng là cầu sang chơi

Bây giờ thôi , lớn cả rồi
                          Thành em , thành bạn, thành tôi bây giờ
                          Cùng chung một tuổi ngây thơ
                          Nào ai có biết , ai ngờ mai sau

Vui thì rộng , buồn thì sâu
                          Bàn chân đặt lại nhịp cầu đong đưa
                          Nối ngày nay , nối ngày xưa
                          Biết rồi lại nối với chưa biết gì.

Comment

Ngày xưa F nhớ có đồng chí nhà báo nói về PIC và AVR cứ như phán từ trên trời xuống. Đồng chí ấy bảo đội Robocon Vietnam sử dụng vi điều khiển AVR cực rẻ, trong khi đội bạn sử dụng vi điều khiển PIC đắt tiền gấp 5 đén 10 lần!!!

Bây giờ chúng ta là dân điện tử, nói tới chuyện văn hoá dân tộc, phân tích nguồn gốc ngôn ngữ... Cái kiểu này cũng giống như các đồng chí nhà báo nói về PIC và AVR vậy. Nghe lỏm chỗ này một tí, nghe lỏm chỗ kia một tí... Chả trúng chả trật vào đâu cả.

Thế nên phát biểu của bác nhathung ta nên xem đó là một phản ứng và một cảm xúc. F thấy vấn đề bác phát biểu ra, cảm nhận được tâm tư nguyện vọng của bác, và bác Vân, nên đã nhắc nhở Nhân Việt.

Chúng ta sẽ có thể làm mọi thứ tốt hơn, theo cách tốt nhất, chứ không phải cái gì cũng một là một, hai là hai. Nếu như thế nó chỉ đúng với điện tử số mà không đúng với điện tử analog hehe...

Bản thân picvietnam cũng đã làm một bước đi tiên phong trong các diễn đàn chuyên ngành, đó là mở ra diễn đàn tiếng Anh (English Forum) từ bao lâu nay, cái đó có phải là mất gốc không? Ở đó F đã quen với một anh bạn người Canada, hiện đang sống và làm việc ở Hàn Quốc, trung bình mỗi tháng F nhận được một email của các bạn nước ngoài gửi hỏi về PIC.

Muốn đưa tiếng Việt ra nước ngoài, hãy học tiếng nước ngoài trước. Người Pháp họ cũng đã từng học tiếng Việt đấy.

Chúc vui
                            Falleaf

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                              Bây giờ chúng ta là dân điện tử, nói tới chuyện văn hoá dân tộc, phân tích nguồn gốc ngôn ngữ... Cái kiểu này cũng giống như các đồng chí nhà báo nói về PIC và AVR vậy. Nghe lỏm chỗ này một tí, nghe lỏm chỗ kia một tí... Chả trúng chả trật vào đâu cả.

Chúc vui
                              Bác Falleaf nhầm rồi đấy trên diễn đàn này cũng có những người vừa làm điện tử nhưng nghiên cứu xã hội văn hóa ngôn ngữ đấy bác à
                              có nhiều nhà nghiên cứu VĂN HÓA nhưng xuất phát ko phải là người học nhân văn đâu bác à
                              Cứ phải là người làm nhân văn xịn thì mới được nghiên cứu văn hóa à

EM cũng đọc trên báo sinh viên có nhà báo viết
                              mạch sử dụng TRAN DI CÔN đấy bác à. e cũng chẳng biết cái đèn đó là đèn gì

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                                Bác Falleaf nhầm rồi đấy trên diễn đàn này cũng có những người vừa làm điện tử nhưng nghiên cứu xã hội văn hóa ngôn ngữ đấy bác à
                                có nhiều nhà nghiên cứu VĂN HÓA nhưng xuất phát ko phải là người học nhân văn đâu bác à
                                Cứ phải là người làm nhân văn xịn thì mới được nghiên cứu văn hóa à

EM cũng đọc trên báo sinh viên có nhà báo viết
                                mạch sử dụng TRAN DI CÔN đấy bác à. e cũng chẳng biết cái đèn đó là đèn gì
                                Vậy nếu thế luồng thảo luận này nên đưa vào trao đổi ngoài luồng. Bởi các bác đang nghiên cứu về văn hoá!!

Nếu nó là một suy nghĩ của thành viên MOD, ta giữ nó ở đây, bởi MOD cũng mang trong mình trách nhiệm lãnh đạo cộng đồng chứ không phải MOD là thích nói gì thì nói. Bác nhathung thừa hiểu vị trí và trách nhiệm của bác ấy khi phát biểu, cả bác Vân cũng thế. Cho nên F mới giữ nó ở đây, nếu không F đã cho nó xuống Thảo luận ngoài luồng rồi.

Còn chúng ta thì không nên sa đà vào việc phân tích quá ghê, quá sâu. Chúng ta chỉ nên ghi nhận. Nếu có phân tích, thì ta nên đặt ta vào vị trí kỹ sư điện tử để nhìn một vấn đề văn hoá, chứ không nên đặt ta vào vị trí một chuyên gia văn hoá để phân tích vấn đề văn hoá trên diễn đàn về điện tử. Bởi lúc đó không ai có thể thảo luận nổi

Chúc vui
                                Falleaf

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X