Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mùa hè đến rồi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
    thế mà bác cũng dám tắm sông,máu quá uống nước vài lần là biết bơi thôi bác,chỗ em mới có đứa chết vì đi dặm trai nên cũng không dám tắm sông nữa
    bác nhác thực ở quê em có cây cầu bằng gổ và sắt nhưng các miếng gổ đa số bị bục nát tấm có tấm không cho em chạy qua cầu khỉ 10 lần còn hơn đi qua đó 1 lằn số người chết ở đó nhiều lắm cách đây 2 năm cũng có 1 anh rơi xuống biết bơi nhưng mặt áo mưa và chết thế mà tụi nhỏ vẫn thích đứng trên cầu nhảy xuống tắm
    kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
    đến chết mới buông tay

Comment

hồi nhỏ em thích bắt dế bắt cá lia thia, câu cá ở chổ em khong có cá lớn chi có cá lóc trèo đồi có chổ gọi là lóc khe chi bằng 2 ngón tay là lớn nhất ( màu đen cái đầu to hơn mình) vậy mà có lần với 7 cần em câu được 2kg cá lúc đó trời mưa lâm râm nghỉ mang về kho tiêu ăn cơm nóng thì hết ý. vậy mà ............. ông anh nỡ lòng nào đổ dầu hôi vô kho thay nước mắm ( dầu thắp hồi đó ko có điện)
      QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

nghỉ lại hồi đó vui thật đi chơi suốt ngày ko sao. tụi nhỏ bây giờ ra nắng 30 phút = bệnh
        QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

Có một sự nhầm lẫn rất trẻ con: Con bọ cọp mà cứ nghĩ là con voi con thật là hết biết.

Mình nhớ lúc đó còn rất nhỏ, có thể là 2 hoặc 3 tuổi gì đó. Đắc Lắc ngày xưa phá rừng làm rẫy nên họ đốn cây rất nhiều, gốc cây còn lại sau khô đi thì lớp vỏ cây bong ra nhưng vẫn còn bám vào thân cây. Mùa mưa đến thì côn trùng sống trong khe hở đó rất nhiều. điển hình Dế và Bọ cọp. Bọ cọp nhiều đến nỗi bò lóc nhóc hàng trăm con / gốc cây

Mùa mưa thấy mấy anh lớn hơn đi bắt dế về đá nhau, có nhiều cách nhưng nhiều Dế nhất trong lớp vỏ cây và các đống đá (khi khai hoang thì người ta dồn đá thành đống). Cũng bắt chước người ta đi bắt dế, đá nặng quá không bươi nổi nên chỉ có cách đi tách vỏ gốc cây vậy...

Tách vỏ một gốc cây, thấy mấy chú bọ cọp bò lổn ngỗn chả biết nó là con gì, nghe người lớn nói con Voi có cái vòi dài, vậy là thấy con bọ cọp cũng có cái "vòi" dài nên nghĩ đó là "voi con ". Voi ư, bắt một coi về nuôi chơi...hehe. vậy là tóm một chú, ngờ đâu "chú voi con" dùng cái vòi chít cho một cái, ôi trời đau quá khóc vang cả núi rừng...hichic

Bị nọc độc bọ cọp chích vào, tay đau sưng húp cả tuần lễ mới lành, một bài học đầu đời về thế giới động vật. Tuy lúc đó còn rất nhỏ, nhưng mình vẫn còn nhớ như in cho đến bây giờ đã hơn 40 tuổi

- Lại thêm một kỹ niệm không bao giờ quên về tuổi thơ.

Click image for larger version

Name:	BO-CAP-TRI-TRUNG-PHONG.jpg
Views:	1
Size:	40.9 KB
ID:	1362566 Click image for larger version

Name:	voicon_png.jpg
Views:	1
Size:	42.7 KB
ID:	1362567
          Attached Files
          Last edited by TMe; 07-06-2012, 22:17.

Comment

Bác cao vía_bị đốt mà ko die. Sợ thiệt đó.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

em lúc nhỏ chơi đuổi bắt ngoài đường vấp ngã cái đầu bụp vô cục đá nhọn hoắc chảy máu đầm đìa ở xóm em giờ đấy người ta ra đồng hết nên đường vắng máu chảy nhiều tới mức 2 tay không lộ da luôn may mà em lết tới nhà thằng bạn kêu cứu thằng bạn kêu mẹ của em ra khi đó em ngất xỉu rồi may mà đem vào trạm xá kịp không thì em thành người thiên cổ rồi ,,,kỉ niện kinh hồn
              hồi nhỏ em có sở thích bắt con này con nọ chơi con càng độc càng thích rắn rết ếch nhái chuột bọ con nào củng nuôi có 1 lần con nhái em nuôi bị xổng chuồng rồi bị 1 con rắn ăn thịt lúc đấy mấy tuổi em cũng không nhớ rõ em đã ra 1 tay cầm con rắn 1 tay cầm con nhái kéo ra kéo máy không dc đúng lúc mẹ em ra vườn thấy vậy thì bị lôi vào ăn đòn hehe ăn đòn còn đở hơn rắn cắn ah
              lúc nhỏ em có bị bọ cạp đốt 1 lần đau nhưng không chết
              kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
              đến chết mới buông tay

Comment

buổi trưa chuyên gia trốn ngủ, đi câu cá vs đi dận trai về nấu cháo trai, nhiều lúc trai đâu ko thấy dận vào toàn bát hương, vs mảnh sành =)). giờ mà rận chắc ăn kim tiêm đầy chân =)).
                ngay nhà có cái vườn cây. chiều tối là chim cò về đậu bạc trắng vườn, đem gạch ra đáp bừa vào vườn kiểu gì cũng có con chết. khổ nỗi ngày ấy lại ko thích ăn thịt cò mà chỉ bắt trứng cò về ăn. giờ nó phá đi xây khu công nghiệp, còn cò thì đắt lòi mắt ra, mà thèm ăn cũng chả có mà ăn
                trẻ con bây giờ chả bjo đc thấy nhưng cảnh đấy, về quê thấy mấy thằng nứt mắt ra tí tuổi đã cận lòi mắt ra quán nét chơi game
                Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Cảm ơn Bác Hát Tờ Tờ Tờ Tờ Hờ rất nhiều.
                  Em đọc mà thấy những kỉ niệm thời xưa ùa về làm chỉ muốn được quay lại chỉ 1 chút để được thấy lại cái cảm giác thiêng liêng như ngày nào.
                  Nói thật với các bác e thực sự đã rất rất nhiều lần nghĩ về ngày nhỏ nhiều trò chơi vui,kỉ niệm,Nhớ lại kí ức mà thèm được 1 lần nữa,cứ nhớ tới súc động chảy nước mắt.
                  E Ở Hải Dương ở quê e bao quanh khu e là sống sông nước và cánh đồng.Tuổi thơ của e thì bao gồm tất cả các trò chơi như mọi vùng quê trên quê hương Việt Nam thân yêu này.Các bác nói lại làm e nhớ lắm......
                  Nhưng e có 1 thú vui thời thơ ấu mà e nhớ nhất là Thả Diều Sáo e.E chỉ làm loại diều này chơi thôi,Có 1 số kỉ niệm về Diều các bác xem có giống e k nhé.
                  Ngày e còn nhỏ xíu và đó là tác phẩm đầu tay e chung với 1 thằng cùng xóm,mà e nhớ nhất là làm diều rất lớn khung tre khoảng 2m công đoạn cũng công phu lắm,đầu tiên làm Sáo.1 dàn gồm 3 chiếc cái to nhất bằng cổ chân to.cái nhỏ thì chỉ bằng cái ống C sủi thôi.thân diều thì tìm tre vót,làm khung,khâu bằng bìa bao ximang.còn dây diều thì k có tiền mua toàn cắt những cái bao tải ra rồi xe lại,cho chắc,cuộn dây dài dài 1 chút nó to đùng à.
                  Được hôm gió to 2 thằng hí hửng đem đi thử,E thì cầm dây nó vừa phi lên cái thấy đẹp quá Sáo kêu vang trời.Nhưng.....khi nó lên cao gió to e thì nhẹ cái diều đó nó lôi cả e lên cao vài mét lên sợ quá phải thả ra.rồi 2 đứa lại chạy đuổi theo.Tìm về lần này k cầm nữa mà cột vào gốc cây.
                  Em rất nhó vừa thả diều và chăn trâu móc cua vừa nghe tiếng sao vi vu,hóng gió mát thật là thú vị.
                  Làm diều như vậy e toàn làm trôm bố mẹ thôi.Nhiều khi bị phát hiện cũng lo đòn các bác ạ
                  Phương -Hải Dương
                  Email:
                  Fb

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
                    cái con sông quê hương của bác lvhn nhỏ quá ở quê em gọi là cái hoái thôi em cũng biết bơi ơ quê em người chết trôi không kể hểt nên phải tập bơi còn em chỉ làm bè bằng thân chuối thôi chứ chưa làm lá chuối
                    cái này quê em gọi là kênh (kinh), con kênh này chảy ra con sông lớn, từ bờ bên này nhìn sang bờ bên kia thấy người ta nhỏ xíu, ko dám nhảy xuống bơi!

Mùa hè đến, đi sang nhà nội về, con đường chạy dọc theo bờ sông, đi dưới hàng cây mù u (gọi là cây trâm bầu) nge ve kêu liền dừng lại ngó ngó nghiêng nghiêng theo dõi tiếng kêu phát ra từ đâu rồi nhè nhẹ trèo lên cây bắt con ve.

Ngày xưa nhà em trồng mướp, ong bầu rất thích nhị hoa mướp. Vách nhà dùng cây trúc (giống cây nước, bên trong ruột rỗng) để cố định lá cây dừa nước. Khi cây trúc khô, ong bầu khoét lổ chui vào làm tổ em dùng túi ni lông trùm vào lỗ rồi đập vào ống trúc cho ong bay ra chui vào túi. Thế la bắt dc con ong, có lần cũng bị nó cắn tay sưng chù vù

Comment

Nguyên văn bởi TMe Xem bài viết
                      Có một sự nhầm lẫn rất trẻ con: Con bọ cọp mà cứ nghĩ là con voi con thật là hết biết.

Mình nhớ lúc đó còn rất nhỏ, có thể là 2 hoặc 3 tuổi gì đó. Đắc Lắc ngày xưa phá rừng làm rẫy nên họ đốn cây rất nhiều, gốc cây còn lại sau khô đi thì lớp vỏ cây bong ra nhưng vẫn còn bám vào thân cây. Mùa mưa đến thì côn trùng sống trong khe hở đó rất nhiều. điển hình Dế và Bọ cọp. Bọ cọp nhiều đến nỗi bò lóc nhóc hàng trăm con / gốc cây

Mùa mưa thấy mấy anh lớn hơn đi bắt dế về đá nhau, có nhiều cách nhưng nhiều Dế nhất trong lớp vỏ cây và các đống đá (khi khai hoang thì người ta dồn đá thành đống). Cũng bắt chước người ta đi bắt dế, đá nặng quá không bươi nổi nên chỉ có cách đi tách vỏ gốc cây vậy...

Tách vỏ một gốc cây, thấy mấy chú bọ cọp bò lổn ngỗn chả biết nó là con gì, nghe người lớn nói con Voi có cái vòi dài, vậy là thấy con bọ cọp cũng có cái "vòi" dài nên nghĩ đó là "voi con ". Voi ư, bắt một coi về nuôi chơi...hehe. vậy là tóm một chú, ngờ đâu "chú voi con" dùng cái vòi chít cho một cái, ôi trời đau quá khóc vang cả núi rừng...hichic

Bị nọc độc bọ cọp chích vào, tay đau sưng húp cả tuần lễ mới lành, một bài học đầu đời về thế giới động vật. Tuy lúc đó còn rất nhỏ, nhưng mình vẫn còn nhớ như in cho đến bây giờ đã hơn 40 tuổi

- Lại thêm một kỹ niệm không bao giờ quên về tuổi thơ.

[ATTACH=CONFIG]46366[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]46367[/ATTACH]
                      hả có vụ này nữa ak ta

Comment

hi,kỉ niệm ngày nhỏ thì nhìu lắm ak

ngày xưa ,nhà em có mỗi mình em, em chẳng bik chơi với ai ,toàn chơi ké anh hàng xóm ,đi bắt chim sẻ nè ,thả diều nè ,làm cả súng cao su nữa

mà tụi lớp em hồi tiểu học ,đi lao động về thì đều đi đường "tắt" ,đường tắt gì đâu mà "dài" hơn đường chính @@ ,chủ yếu là con đường này xung quanh có đồng lúa , có cái mương ,đổ nước bắt dế chơi ,vì nghe đồn đâu ,cho con dế nó uống rượu là nó nhảy lăm ba đa cho xem ,ai dè cho nó uống mà thấy nó cũng vậy ak @@,thấy nó đơ đơ chứ có j dâu

Comment

Cám ơn các bạn tham gia và chia sẻ.
                          Đọc những bài viết của các bạn, những kỷ niệm vui buồn thời niên thiếu... sao mà tôi như thấy có "một chút" mình trong từng mẩu chuyện của các bạn.
                          Cám ơn các bạn nhiều lắm.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

mà nói j tụi nhỏ ngày nay , em trước thix đi chăn trâu ,cưỡi trâu lắm ,thấy tụi kia nó đi mà thix quá chừng ,mà bố em có cho đâu ,bảo là cưỡi trâu về toàn mùi con trâu thôi ,rồi đi chăng nắng là về bị la liền ak ,nhờ hồi lớp 5 , theo con nhỏ bạn đi đi mò " hến " ở sông , 12h trưa mò về nhà ,ăn no đòn @@ + thêm bị la nữa ,huhhu ,nhưng mà đã biết mò hến he he

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              Mùa hè, tôi theo lũ bạn đi bắn chim (bắn dàn thun).
                              Dây thun cắt từ săm xe đạp. Thời người lớn "mặc áo chuyên da, đi xe cố vấn" (áo chuyên da= cởi trần; xe cố vấn = cốvấn cái bánh xe lại cho khỏi lòi săm), nên săm xe đạp cũng đâu có lành lặn gì. Săm đúc nên không đều. Săm đỏ Sao Vàng là nhất. Dàn thun cao su săm đỏ là "dzách". Tuy vậy viên "đạn" bắn đi vẫn không thẳng, gọi là "nhìn rau gắp thịt". Nhiều khi đang "ngắm" thì dây thun đứt "phựt".
                              Vì vậy cả mấy tháng tôi chẳng bắn được con chim nào. Mất bao nhiêu công làm "đạn": lấy đất sét về nhào nhuyễn, xong vo tròn như viên bi rồi đem phơi. Gặp hôm đi bắt cá mà ở nhà trời mưa thì hỏng hết cả sàng "đạn" đang phơi.
                              Hôm nọ, tôi đi với hai đứa bạn. Vừa hết "đạn" thì thấy con chim sâu. Tôi lấy một cục đất bên đường, "bắn" vội. Con chim bay vào bụi. Hai đứa bạn càu nhàu "mày bắn vội quá đeck trúng". Nhưng rồi thấy con chim liệng thấp xuống bụi cây. Tôi chui vào bụi, thấy chú chim vẫn sống nhưng "bị thương" nên bắt được.
                              Đem về, làm lông, thui, mổ bụng vứt lòng (lấy được cái mề to gần bằng hạt bắp), 2 cái lá chanh, 2 hạt muối, nướng lên và ... 5 đứa ăn một con chim sâu bé tẹo. Ngon thật.
                              ặc ,mod ơi ,mod thấy con chim bị thương mà ko cứu ak còn vặt lông đem nướng nữa chứ @@ ,sao không như cô giáo tiểu học dậy thế ạ

Comment

Mình nhớ lúc còn nhỏ mình rất thích bắn chim. Tự làm 1 cái dàn thun thế là ngày nào cũng vậy len len trong cây bắn chim, bắn lâu lắm nha cuối củng bắn được 1 con trúng ngay cánh nên bay hôk được mình bắt về thấy tội quá (lúc đó hôk biết sao mà thương con chim dữ lắm) cho nó ăn thức ăn nó không ăn chỉ ăn các loại trái cây. thế là mình ngày nào cũng tìm trái cây như (chùm bao, trái mua mua, chuối) về cho nó ăn mình nhớ lúc đó không có gì cho nó ăn hết không biết làm sao cuối cùng mình rình rình ăn trộm dưa hấu của người ta trồng gần nhà cho nó ăn.

Lớn lên 1 tý thì nhà ba mẹ mua 2 con trâu về nuôi. Lúc mới mua thì nó nhỏ xíu cứ canh đi học chạy nhanh về để cưỡi nó. Mà hôk biết sao 2 con trâu lúc đầu nhỏ vậy 2 anh em mỗi thằng xí 1 con khi lớn lên con mình lúc nào cũng nhỏ con hơn con thằng em nhưng tính con trâu lại hiền, mập, còn của thằng em thì lớn xương nhưng ốm hơn, ương ngạnh lắm. Mấy con trâu sau đều vậy cả
                                Mình có thể leo lên lưng nó mà cưỡi cho nó chạy tới con trâu này hay con trâu kia như cưỡi ngựa á. Lúc nó lơn lên phải bán mình khóc sưng cả mắt.

Comment

Về tác giả

Collapse

HTTTTH Còi xương, miệng rộng, ngón tay to Tìm hiểu thêm về HTTTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X