Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phần mềm công cụ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phần mềm công cụ

Trong các ứng dụng, chúng ta cần rất nhiều các bộ công cụ phần mềm hỗ trợ lập trình. Đối với các họ vi điều khiển, tùy từng loại các hãng có đưa ra các bộ phần mềm khác nhau.

Với dòng 8051, phổ biến hiện nay là dùng Keil C Compiler, ngoài ra còn có nhiều phần mềm khác như MCS51, Reads51, Proview, SC51,SDCC...

Với AVR, có CodevisionAVR, AVRStudio...

Với dòng PIC, có nhiều loại phần mềm, phổ biến là CCS C Compiler, HT PIC, PIC BASIC, MPASM, MPLAB..

Trong lập trình giao tiếp máy tính, có thể dùng rất nhiều ngôn ngữ VB, VC++, Delphi hay Labview, CVI.. Có những phần mềm có sẵn các hàm dùng cho giao tiếp với các thiết bị ngoại vi qua cổng nối tiếp và song song, một số phần mềm phải dùng thêm thư viện liên kết động dll (vdort.dll) để hỗ trợ vào/ra.

Đặc biệt trong đo lường và điều khiển, việc lập trình giao diện sao cho đẹp mắt và hiệu quả là rất quan trọng. Về mặt này, Labview và CVI (C for Virtual Instrument) đứng đầu.

Khi lập trình bằng các phần mềm khác , ta vẫn có thể tạo các giao diện theo ý muốn với việc đưa vào các ActiveX.

Hãng National Instruments còn phát triển một bộ công cụ rất hay là Measurement Studio, cho phép làm việc tốt với cả VB, VC++(MFC). Có thể tham khảo tại www.ni.com

Trong lĩnh vực lập trình SCADA, hiện nay phổ biến là hai bộ công cụ, của Siemens là WinCC, của National Instruments là Lookout.

Để thiết kế các mạch điện tử, hiện nay chủ yếu dùng hai phần mềm Orcad và Protel.

..... Còn tiếp......
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Hiện nay để thiết kế mạch điện tử chúng ta dùng Orcad và Protel, không biết một vài năm tới nếu luật bản quyền được thực hiện nghiêm ngặt thì lấy đâu ra mà dùng nhỉ...giá các sản phẩm này là rất đắt ( từ chục nghìn US dollar trở lên)...
    Work is glory

Comment

bac ATYLA co thE gioi thieu cho anh em cac dia chi de tai ve cac phan mem do khong

Comment

Nguyên văn bởi twin
        bac ATYLA co thE gioi thieu cho anh em cac dia chi de tai ve cac phan mem do khong
        Protel99se: DOWNLOAD
        Bạn cài thêm phần mềm tăng tốc download cho nhanh.
        ProtelDXP: DOWNLOAD

Protel99se 77Mb còn ProtelDXP hơn 348Mb. file.rar

Comment

Cái này tui gửi riêng mod ATYLA thôi :-)
          Bác nói về labview thi em cung có 1 bản để xài rùi, nhưng còn cái CVI (C for Virtual Instrument) thì chưa có.Xin bác cho cái địa chỉ để mua CD (ở Việt Nam) hoặc địa chỉ web để load về nhé.
          Tiện thể nếu có cái tutorial về cái này thì bác post lên đi.
          Mong tin bác
          Ở đời khác thường, làm sự nghiệp phi thường...Cùng thì tự tốt lấy ta, đạt thì đem hạnh phúc cho thiên hạ.---(Gia Cát Khổng Minh)

Comment

anh 4md cho em hoi tren ftp nay ftp://ftp.ls-labs.com/download/soft/ thi 1 so phan mem em thay up len the down the nao ah.mong moi nguoi share nhaa

nguoi thong thai di thuong cui dau L
            -)

Comment

Nguyên văn bởi 4MD Xem bài viết

links bị die rồi, hu hu

Comment

các bác ơi e vừa nhận được đề tài dùng protues mô phỏng hệ thống điều khiển đèn báo giao thông ma em chẳng biết bắt đầu từ đâu cả.Bác nào biết thì giúp em với
                thankyou! nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X