Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã thất bại trong việc làm led matrix ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác muốn hình thêm phấn khởi thì mình xin post cái này. Logo ĐHHVN.
    Attached Files

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
      Các bác muốn hình thêm phấn khởi thì mình xin post cái này. Logo ĐHHVN.
      cái này mình làm sao ậy bác

Comment

• Cái này em nghĩ Bác ấy dùng phần mềm rùi cho logo vào đó là đc thui! hiiii....

Comment

• dùng SPI cứng là cái mà VDK đã được trang bị cái đó khi nó sản xuất ra rùi đó! nếu bạn muốn làm cái logo như cái kia thì cung chẳng khó,đơn giản là khác, nó chỉ là mấy con led đơn và cái phần mềm sinh code hợp lý thui!
          nếu muốn làm bảng to hay màn hình led thì các bạn nên chuyển qua các VDK mạnh hơn như PIC, AVR đi.
          hoangdai dùng avr làm cái logo đó , tui đoán thế! AVR đủ làm cái màn hình led và nhiều việc khác, avr32 chẳng khác gì ARM , mạnh vãi! cố lên để làm cái màn hình các bạn nhá!

Comment

• THì mình đã nói là mình dùng avr mà_Sao bác phải đoán nữa ah. Mega32 ko có nhiều ưu điểm mà dân làm matrrix cần( Cần bộ nhớ cao, ram, rom.... càng nhiều càng tốt ko thì phải hỗ trợ ram ngoài)_Cái cần làm quang báo là bộ nhớ_mà Màn hình lớn thì sài RAM ngoài là đẹp_Muốn ngon hơn thì dùng mega128 các bác à_Cái logo em chỉ dùng mega8515 thôi.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• pác kaha10251 giải thích rõ hơn tí đc ko, dùng spi như thế nào p cứng, p mềm , và nó khác như thế nào khi ko dùng( e nghe nói là cải thiện tốc độ nhưng ko hiểu khác như thế nào so với dùng 1 chân b thường), đây là bảng của e đang tìm cách cải thiện tốc độ để làm dài
              http://www.youtube.com/watch?v=_An7gHfCTh8

Comment

• Nguyên văn bởi congdt Xem bài viết
                pác kaha10251 giải thích rõ hơn tí đc ko, dùng spi như thế nào p cứng, p mềm , và nó khác như thế nào khi ko dùng( e nghe nói là cải thiện tốc độ nhưng ko hiểu khác như thế nào so với dùng 1 chân b thường), đây là bảng của e đang tìm cách cải thiện tốc độ để làm dài
                bác cho em xin code va mạch CPU này em muốn làm chạy như vậy mà chưa được mong bác giúp đỡ:

Comment

pác kaha10251 giải thích rõ hơn tí đc ko, dùng spi như thế nào p cứng, p mềm , và nó khác như thế nào khi ko dùng( e nghe nói là cải thiện tốc độ nhưng ko hiểu khác như thế nào so với dùng 1 chân b thường), đây là bảng của e đang tìm cách cải thiện tốc độ để làm dài
                  SPI cứng là phần cứng giao tiếp SPI được tích hợp trong Vi điều khiển, bạn chỉ việc set chế độ, tốc độ xung, sau đó muốn nó hoạt động thì chỉ việc ghi data vào bộ đệm của nó ,(tùy mốt số VDK mà có thể cần set thêm bit start, cái này phải coi cụ thể datasheet mới biết), và sau đó là VDK tự phát xung clock và gửi data này đi theo xung clk đó. Thường thì xung này tối đa khoảng bằng xung cpu/2 ( tức bằng một nửa xung cấp cho bộ xử lí). Trong quá trình phần cứng phát đi data này thì bạn có thể xử lí việc khác, như là đọc data kế tiếp từ bộ đệm để tránh thời gian chờ....

SPI mềm là việc bạn dùng phần mềm để gửi data đi, đó chính là công đoạn bạn đọc từng bit data, đưa nó ra chân IO và tạo xung clk, và với cách này thì để gửi một bit data đi bạn cần tối thiểu phải là 5 xung clk, chưa tính tới các phần xử lí khác như là đọc data ra từ bộ đệm.

Để cải thiện tốc độ... Bạn cần chuyển sang vi điều khiển có tốc độ xử lí nhanh hơn,và hoặc sử dụng spi cứng. Tuy nhiên, SPI cứng thường được tích hợp trong các VDK cao hơn, nên việc bạn muốn sử dụng SPI cứng cũng đồng nghĩa với việc phải chuyển sang VDK khác.

Còn một cách nữa là sử dụng thêm IC bên ngoài để hỗ trợ việc dịch data đi, nếu phối hợp phần cứng tốt thì có thể cải thiện khoảng 5 lần tốc độ (tương đương thời gian VDK phải xử lí để dịch được 1 bit ra chân IO).

Comment

cái này hịu ứng đẹp nhỉ cái này giống cái code trước em post mà to hơn thôi
                    cái topic này là bàn về led matrix dùng 89 và em bít AVR và PIC là những con mạnh và dc tận dụng hết cỡ để làm matrix
                    tại sao em ngâm cứu led matrix trên con yếu nhất và có thể nói là khó mà chạy lại những con khác?
                    em rất phục pác duyphi pác này đã làm thành công con này chạy trên bảng lớn ko khác j những con khác
                    đó là đọng lực để em ngâm cứu và phát triển trên 89 SV ai cũng có thể làm vi nó cũng khác gần
                    nếu chạy trên AVR hoặc PIC thì mong các pác chia sẻ code và mạch mô phỏng để các ae khác có lao vào đây mà ko dùng 89 thì có các mà xem và ngâm cứu
                    mong các pác chia sẻ nhé vì 1 topic có ích
                    8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                    liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• cái cpu này cũng giống như của bác hoangphat thôi mình cũng dùng 89 thôi sv mà, mình cung dùng quét hàng nhưng mã chữ lại theo cột nên chỉ làm đc 128 cột là thấy nháy rồi, pp mã theo hàng của bác hphat thì có thể làm dài hơn mình đã làm và thấy đc. mình nghe nói bác duy phi làm cái này theo master-slave, mình cũng đang tìm hiểu cái này để làm dài bảng ra còn muốn tăng chiều cao thì theo mình dùng ram để quét đc. hi vọng cao thủ nào đã kết nối theo master-slave chỉ cho ae với.

Comment

• các bác có bác nào biết xây dựng lưu đồ giải thuật dựa trên code không ạ??? giúp e với, e đang cần nhưng mà ngu mấy cái mã này quá, code đc viết trên topview!

Comment

• mấy bác ơi giúp em làm mạch led chạy giống như ngôi sao di chuyển vậy em thấy ngoài chạy đẹp nhưng không biết nguyên lý và chương trình như thế nào mong các bác giúp.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                            cái này hịu ứng đẹp nhỉ cái này giống cái code trước em post mà to hơn thôi
                            cái topic này là bàn về led matrix dùng 89 và em bít AVR và PIC là những con mạnh và dc tận dụng hết cỡ để làm matrix
                            tại sao em ngâm cứu led matrix trên con yếu nhất và có thể nói là khó mà chạy lại những con khác?
                            em rất phục pác duyphi pác này đã làm thành công con này chạy trên bảng lớn ko khác j những con khác
                            đó là đọng lực để em ngâm cứu và phát triển trên 89 SV ai cũng có thể làm vi nó cũng khác gần
                            nếu chạy trên AVR hoặc PIC thì mong các pác chia sẻ code và mạch mô phỏng để các ae khác có lao vào đây mà ko dùng 89 thì có các mà xem và ngâm cứu
                            mong các pác chia sẻ nhé vì 1 topic có ích
                            chủ topic nói đúng rồi, mấy bác đề ra phương án sử dụng pic và post film mẫu cho anh em coi mà không post luôn sơ đồ mạch + code luôn cho anh em tham khảo
                            |

Comment

• Em làm thử 1 mạch led ma trận 8x64, dùng 74138 quét 8 hàng và 595 xuất cột. Nhưng phần quét em làm ko được nên nó chẳng xuất ra chữ gì cả.

Giúp em sửa lại code để xuất ký tự và dịch qua trái phải với...

#include <16F877A.h>
                              #include <def_877a.h>
                              #FUSES NOWDT, HS, NOPUT,NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD,NOWRT, NODEBUG, NOPROTECT
                              #use delay(clock=20000000)

#bit clk = 0x06.1 //RB1
                              #bit latch = 0x06.2 //RB2
                              #bit data = 0x06.3 //RB3

const unsigned char chuoi[8]= {
                              0x01, 0xEF, 0xEF, 0xEF, 0xEF, 0xEF, 0xEF, 0xEF,
                              };

void send_2_595(int8 temp) {
                              #bit flag_bit = temp.7 // bien temp la du lieu 8-bit can gui
                              int8 i;

for(i=0;i<8;i++)
                              {
                              if(flag_bit)
                              data=1; //bit 1
                              else data=0; //bit 0
                              clk=1;
                              clk=0;
                              temp<<1; // Dich trai 1 bit
                              }
                              latch=1;
                              latch=0; //Chot du lieu
                              }

void hien_thi()
                              {
                              int8 i,j;
                              for(i=0;i<8;i++)
                              {

send_2_595(chuoi[i]);

PORTD = i;
                              delay_ms(1);
                              send_2_595(0xff);

}

}

void main()
                              {
                              int8 i,j;
                              TRISB = 0x00;
                              TRISD = 0x00;
                              //clk =1;
                              // latch =1;

while(1)
                              {
                              hien_thi();
                              }
                              }

Comment

• to: hoangphat
                                - mình đã thử chạy file 16x128 CHAY NGANG thì thấy khi chữ chạy qua thì có 1 sọc đen 1 hàng cứ chạy từ dưới lên, không biết khi ráp mạch thực tế thì chữ có bị sọc đen như vậy không?
                                - mình không thấy file mạch in của mạch 16x128, post lên hoạc mình chưa biết sử dụng Protues, nên hướng dẫn mình lấy mạch in đi
                                - nếu còn mạch dư không sử dụng thì cho biết giá để lại mình nha.
                                - mạch này mình có thể gắn thêm thành 32x192 được không? vì mình muốn hiện chữ "chuc mung năm mới"
                                thank topic hửu ích.
                                tiếp tục dự án đi các bạn ơi
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphat đam mê về ngành điện tử Tìm hiểu thêm về hoangphat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X