Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã thất bại trong việc làm led matrix ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
    nói sao thì nói chứ mạch giao tiếp USB đâu có sai nó đã dc chứng minh bằng thực nghiệm . pác DangDung còn dùng nó để nạp chip nữa và đó cũng là sản phẩm mang tính kinh doanh nên nó sẽ ko có vấn đề(cái này em học hỏi)
    mạch thì pác ko mở dc em chấp nhận vì em vẽ bẳng proteus bản 7.6 có thể pác dùng bản thấp hơn nếu pác cần em sẽ sent cho (kèm theo hướng dẫn sửa lỗi) nhưng ko vì pác mở ko dc mà nói rằng ko có ngoài ra em cũng post mạch bằng hình ảnh pác có thể xem lại nếu pác cầnlieen hệ em gửi pác xem lun
    code em sẽ có gắng giải thích sau (đây là lỗi của em em chấp nhận)
    những ý kiến của pác em cũng tiếp nhận thanks pác cái để pác phát huy
    đó cũng góp phần cho topic bổ ích hơn
    Chúc Vui !!!
    Mình muốn xem giải pháp phần cứng cho board led matrix và MCU thôi... tại mình nghĩ đã là mở.. thì nên post lên, chứ mỗi lần có ai muốn tìm thì lại phải mail cho bạn.. tốn tg

Còn cái USB thì bạn nói là nó dùng để nạp chip gì, và nạp bằng phần mềm nào?

Comment

• bạn hoangphat co prot sơ đồ mach băng protues rôi.chắc bạn mở không được đó thôi.
      mình củng hỏi hoangphat rôi nói chug protues sao thi mạch thật như vậy . bạn nói bạn test ok rôi.

Comment

• giao tiếp USB thì nó thay thế RS232 của cổng COM thôi vì hiền nay máy tính mới đa số đã bỏ cổng PLT và COM
        rồi đây cũng là giải pháp để các pác lầm mà ko phải mua thêm sợ cáp chuyển USB sang Com nữa
        pác có thể dùng ProLoad để nạp chip qua chip đó pác cần mạch em sent cho pác lun kèm thêo phần mềm nạp
        vào đây down giúp em cái Proteus 7.6 PS0 nhá để ko phải tranh cãi về phần mạch
        http://my.opera.com/Phankeyelectronic/links/ đã kèm C R A C K và hương dẫn sửa lỗi
        cần thêm j thì call
        thong báo các pác lun em mới ngâm cứu dc cái đồng hồ ngày giờ chạy trên Led 7seg hướng phát triển là đưa vào led matrix pác nào mun xem thì post bài em sent cho đầy đủ
        Chúc Vui!!
        8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
        liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

giao tiếp USB thì nó thay thế RS232 của cổng COM thôi vì hiền nay máy tính mới đa số đã bỏ cổng PLT và COM
          rồi đây cũng là giải pháp để các pác lầm mà ko phải mua thêm sợ cáp chuyển USB sang Com nữa
          pác có thể dùng ProLoad để nạp chip qua chip đó pác cần mạch em sent cho pác lun kèm thêo phần mềm nạp
          vào đây down giúp em cái Proteus 7.6 PS0 nhá để ko phải tranh cãi về phần mạch
          http://my.opera.com/Phankeyelectronic/links/ đã kèm C R A C K và hương dẫn sửa lỗi
          cần thêm j thì call
          thong báo các pác lun em mới ngâm cứu dc cái đồng hồ ngày giờ chạy trên Led 7seg hướng phát triển là đưa vào led matrix pác nào mun xem thì post bài em sent cho đầy đủ
          Chúc Vui!!
          Hi..
          Về mạch nạp dùng atmega8 thì có nhiều phiên bản nên ko biết bạn dùng loại nào...
          Có một số mạch dùng con này với driver usb bên trong, dùng để nạp cho các ic họ AVR theo chuẩn ISP...

Còn ở đây thì mình chắc là bạn dùng con này để chuyển đổi, gọi là CDC gì đấy... source code có sẵn trên mạng, viết bằng AVR Studio kèm theo WinAvr với ngôn ngữ C... chiếm khoảng hơn 2kB bộ nhớ của nó...

Mình muốn nói rõ chỗ này, vì theo cách viết của bạn sẽ có ng đọc và hiểu là con 89 của bạn có code giao tiếp được theo chuẩn, nhưng ở đây, code bên trong 89 vẫn là giao tiếp UART.
          Bạn đồng ý chỗ này chứ?

Còn về sơ đồ nguyên lí thì nếu có thể, nhờ bạn post lên sơ đồ nguyên lí của mạch led và mạch điều khiển..
          http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=36067&page=6

Thanks.

Comment

• Sơ đồ mạch led matrix

pác ko hiểu ý em rồi con mega8 ở đây đóng vai trò như con Max 232 vậy nên khi giao tiếp thì sẽ giao tiếp với PC như khi ta dùng Max 232 vẫn truyền nhận như bình thường , tuy nó là AVR nhưng chức năng của nó trong mạch của em là giao tiếp theo gia thức RS232 pác hỉu ý em chứ
            em có file hex của nó cùng với driver của nó nếu pác cần em send cho pác lun (giao tiếp qua com ở dạng USB nhá)
            tóm lại là em dùng nó thay thay thế cho Max 232
            mạch trên là đầy đủ chỉ có con mega8 chưa vẽ thôi
            em up lại bản mới đây
            CPU
            Click image for larger version

Name:	BOARD.jpg
Views:	1
Size:	166.3 KB
ID:	1342856
            module led
            Click image for larger version

Name:	MODULE.jpg
Views:	1
Size:	100.5 KB
ID:	1342857

Comment

pác ko hiểu ý em rồi con mega8 ở đây đóng vai trò như con Max 232 vậy nên khi giao tiếp thì sẽ giao tiếp với PC như khi ta dùng Max 232 vẫn truyền nhận như bình thường , tuy nó là AVR nhưng chức năng của nó trong mạch của em là giao tiếp theo gia thức RS232 pác hỉu ý em chứ
              em có file hex của nó cùng với driver của nó nếu pác cần em send cho pác lun (giao tiếp qua com ở dạng USB nhá)
              em up lại bản mới đây
              CPU
              [ATTACH]22560[/ATTACH]
              module led
              [ATTACH]22561[/ATTACH]
              Max232: chuyển mức tín hiệu từ ±12V sang tín hiệu TTL, ngoài ra ko có tác dụng gì thêm..
              Mega8 trong trường hợp này: từ máy tính.. thông qua drive sẽ tạo ra cổng com ảo, phần mềm của mình sẽ giao tiếp với cổng ảo này, mọi dữ liệu giao tiếp thông qua cổng này đều được truyền tới cổng usb (nơi mà đang cắm mạch mega8), sau đó mega8 sẽ nhận tín hiệu này, đọc data và thông qua USART của nó để gửi ra, thiết bị ở ngoài nhận tín hiệu này như là UART.

http://www.recursion.jp/avrcdc/cdc-232.html

Nếu bạn vẫn chưa hiểu thì có thể đọc code của nó để tìm hiểu thêm, cần hỗ trợ về cách mở code này thì mình sẽ giúp...

Thanks for share

Comment

• em biết mà thanks pác nhá bổ ích đấy
                dùng cái này trong led matrix sẽ tiện hơn , làm cho dự án pro hơn
                file mạch em pác xem giúp có cần sửa chữa j ko pác có thể thì add nick em để tiện trao đổi vài thứ
                các pác tích cực tham gia nhá thành quả là của chung đấy
                chúc vui !!!

Comment

em up lại bản mới đây
                  CPU
                  [ATTACH]22560[/ATTACH]
                  module led
                  [ATTACH]22561[/ATTACH]
                  Bác có thể up lại code cho mạch này được không bác. nếu code điều khiển led 16x128 thì càng tốt. thanks bác

Comment

• Upload lại code

Các pác cùng em ngâm cứu để có dc thành quả chung
                    hiện tại luồng này đang mất lửa (do nó bị đá và thùng rác cố gắng lắm mới nằm đây dc)
                    để có có lửa thì phải mở lại hi vọng các pác sẽ tiếp tục tham gia
                    theo yêu cầu của pác em up lại code đây mạch thì pác xem các bài trước giúp em
                    Code:
                    ;********************************************************************************
                    ;**************//////------------ MATRIX 16x64 ----------\\\\\\******************
                    ;**<<<<<<<<<<<<<---------------------------------------------->>>>>>>>>>>>>>>>>>>
                    ;**\\\\\\\\\\\\\\\ ---------- PhanKey_Electric  ---------- ////////////////////
                    ;********************************************************************************
                    ;*****
                    ;@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
                    ;@@@ CAC TEN BIT DUNG TRONG CHUONG TRINH @@@
                    ;@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

INCLUDE 89C52.MC
                    E				bit		p0.3
                    DATA_OUT		BIT 	P0.4
                    SH 				BIT 	P0.5
                    GREEN 			BIT 	P0.6
                    RED 			BIT 	P0.7
                    f_run			BIT		7FH

;@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
                    ;@@@ CAC TEN BYTE DUNG TRONG CHUONG TRINH @@@
                    data_row			equ	p2
                    index_byte_row		equ	30h
                    num_row				EQU	16
                    num_byte_collum		equ	8
                    index_point			equ	31h
                    index_reg1			equ	32h
                    index_reg2			equ	33h
                    num_bit				equ	34h
                    width_byte			equ	35h
                    buffer_dptrh		equ	36h
                    buffer_dptrl		equ	37h
                    buffer_dptrh1		equ	38h
                    buffer_dptrl1		equ	39h
                    ;@@@ start@@@
                    ;@@@ OSC 12Mhz@@@

org 	0000h
                    	ljmp 	main
                    org	000bh
                    	ljmp	ngat_timer0
                    org 	0030h
                    main:
                    	clr	f_run
                    	mov	num_bit,#0

mov 	dptr,#string_code+2	
                    	mov	a,#0
                    	movc	a,@a+dptr
                    	mov	width_byte,a
                    	mov 	dptr,#string_code-6
                    	lcall 	set_index_dptr
                    	mov	buffer_dptrh1,dph
                    	mov	buffer_dptrl1,dpl
                    	mov 	dptr,#string_code+3
                    	mov	buffer_dptrh,dph
                    	mov	buffer_dptrl,dpl
                    	mov 	index_point,#0
                    	mov	index_byte_row,#0
                    	lcall	init_interrupt
                    	ljmp	begin
                    ;~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
                    ;#######################################################################################
                    ;~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
                    begin:	
                    ___here:
                    	mov	ie,#82h
                    	jnb	f_run,___here
                    	mov	ie,#0
                    	clr	f_run
                    	inc 	num_bit
                    	mov	a,num_bit
                    	cjne	a,#9,___here
                    	;mov	ie,#0
                    	mov	num_bit,#0
                    	mov	a,dpl
                    	cjne	a,buffer_dptrl1,___skip3
                    	mov	a,dph
                    	cjne	a,buffer_dptrh1,___skip3
                    	mov	dptr,#string_code+3
                    	mov	buffer_dptrh,dph
                    	mov	buffer_dptrl,dpl
                    	mov	index_byte_row,#0
                    	sjmp 	___here
                    ___skip3:
                    	inc 	dptr
                    	mov	buffer_dptrh,dph
                    	mov	buffer_dptrl,dpl
                    	;mov	ie,#82h
                    	sjmp	___here
                    	sjmp	$
                    ;#######################################################################################
                    init_interrupt:
                    	mov 	tmod,#01h
                    	setb	tr0
                    	setb	tf0
                    	mov	ie,#82h
                    	ret
                    ngat_timer0:
                    	mov	th0,#0f3h
                    	mov	tl0,#0a8h		;12^6/12/50hz/16=1250(fb1e) 
                    	lcall 	shift_data
                    	lcall	set_index_dptr
                    	inc	index_byte_row
                    	mov	a,index_byte_row
                    	cjne	a,#num_row,___exit
                    	mov	index_byte_row,#0
                    	mov	dph,buffer_dptrh
                    	mov	dpl,buffer_dptrl
                    	setb	f_run				
                    ___exit:
                    	reti
                    shift_data:
                    	setb	E	;ta't ma`ng hi`nh de^? cho^'ng lem led
                    ;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
                    	mov 	index_reg1,#num_byte_collum	
                    ___loop1: 	
                    	mov 	index_reg2,#8
                    	mov 	a,index_point
                    	movc 	a,@a+dptr ;LAY DU LIEU TRONG BO NHO CT
                    ___loop2: 	
                    	clr 	c
                    	rlc 	a
                    	mov 	DATA_OUT,c
                    	clr 	SH
                    	setb 	SH
                    	djnz 	index_reg2,___loop2	;dich du 8 bit
                    	inc 	index_point
                    	djnz 	index_reg1,___loop1	;dich du 8 byte
                    	mov	a,num_bit		;de kiem tra co zero
                    	jz	___skip1
                    	mov 	index_reg2,num_bit	
                    	mov 	a,index_point		
                    	movc 	a,@a+dptr ;LAY DU LIEU TRONG BO NHO CT
                    ___loop3: 	
                    	clr 	c
                    	rlc 	a
                    	mov 	DATA_OUT,c
                    	clr 	SH
                    	setb 	SH
                    	djnz 	index_reg2,___loop3	;dich du 8 bit
                    ___skip1:
                    	clr 	GREEN
                    	setb 	GREEN
                    	mov	data_row,index_byte_row	;chon hang va tich cuc hc154
                    	clr	E
                    	mov	index_point,#0
                    	ret

set_index_dptr:
                    	mov	a,dpl
                    	add	a,width_byte
                    	mov	dpl,a
                    	jnc	___skip2
                    	inc 	dph
                    ___skip2:
                    	ret
                    string_code:

;them ma chu vao day nha ( 16X thoi)
                    ;khuyen các pác dùng LCD font maker để tạo mã chữ cho nó
                    ;link down em up trong blog của em 

end
                    ngâm cứu các pác nhá hiểu dc thì nó là của các pác đấy
                    phần 16x128 ko có trên trời rơi xuống đâu xem cái này và hiểu dc thì các pác có thể mở dc 16x256 lun đấy
                    good luck!!!!
                    Last edited by hoangphat; 22-06-2010, 21:22.

Comment

• ngâm cứu các pác nhá hiểu dc thì nó là của các pác đấy
                      phần 16x128 ko có trên trời rơi xuống đâu xem cái này và hiểu dc thì các pác có thể mở dc 16x256 lun đấy
                      good luck!!!!
                      em thì đang tập tành quang báo thôi chỉ mới mô phỏng bằng protues chứ chưa có điều kiện thực tế bao giờ cả, vì em ở tỉnh lẻ nên mua linh kiện cũng khó khăn, nên định xin bác cái 16x128 để coi phần thêm ram ngoài như thế nào, bác cho em hỏi là khi mình làm bảng quang báo dài quá như 128 thì dùng tran nào mới đáp ứng được công suất của nó hả bác, các cột led mình nối thẳng vào chân của con 595 chứ không cần phải qua tran nữa phải ko bác. vì em chưa làm thực tế nên ko biết nhiều lắm. đang tính hè này làm thử, mong các bác chỉ cho em với.
                      Last edited by dinha3; 23-06-2010, 00:35.

Comment

• pác nên đọc hết các bài em post lúc trước
                        nó đáp ứng yêu cầu của pác đó ,tránh tình trạng post đi post lại,phần mạch thì xem bài gần nhất trang 12 đấy cond code trang 3 và 4)
                        pác mún làm bảng 16x128 thì mạch em đã cho trước đó code thì sửa lại tí (code em đã là 16x64 rồi)
                        pác down code mạch về xem thật kĩ hiểu code pác sẽ tự mình mở rộng dc nó
                        tự ngâm cứu pác nhé em sẽ hỗ trợ pác qua yahoo
                        good luck!!!!

Comment

• cảm ơn bác, em có nghĩ là cái bảng giá vàng của bác nếu như cập nhật được giá cả tự động từ internet thì sẽ hay hơn đó bác.

Comment

• Theo mình thì dùng thanh ghi dịch 6B595 là chỉ dùng 1 con vi xử lý là có thể điều khiển tốt bao nhiêu led ma trận tùy thích. Mình đã làm thành công đồ án tốt nghiệp trường CĐKT Cao Thắng rất thành công trên bảng Logo của trường. mình chỉ sử dụng 1 vi xử lý 89C51 mà có thể điều khiển được 9 led ma trận 2 màu. Nhưng nếu muốn thêm bao nhiêu cũng được tùy thích. Khả năng mở rộng của thanh ghi dịch là vô hạn.Nhưng cái khó là ngoài chợ Nhật Tảo không thể mua được con 6B595 này. Lúc trước mình may mắm được anh kia làm trong quân đội cho 20 con mới làm thành công đồ án. Nếu anh em nào tìm mua được 6B595 thì alo6 cho mình. Mình sẽ hướng dẫn sử dụng con này trong quang báo. Thân ái 0983245402 - Bằng

Comment

• Nguyên văn bởi dinha3 Xem bài viết
                              em thì đang tập tành quang báo thôi chỉ mới mô phỏng bằng protues chứ chưa có điều kiện thực tế bao giờ cả, vì em ở tỉnh lẻ nên mua linh kiện cũng khó khăn, nên định xin bác cái 16x128 để coi phần thêm ram ngoài như thế nào, bác cho em hỏi là khi mình làm bảng quang báo dài quá như 128 thì dùng tran nào mới đáp ứng được công suất của nó hả bác, các cột led mình nối thẳng vào chân của con 595 chứ không cần phải qua tran nữa phải ko bác. vì em chưa làm thực tế nên ko biết nhiều lắm. đang tính hè này làm thử, mong các bác chỉ cho em với.
                              Theo mình thì bạn nên dùng fet thay cho tran trong trường hợp này.
                              Ở hàng bạn có thể dùng APM4953 là loại chip SMD, 8 chân, 2 cổng fet với dòng lên gần 5A.
                              Ở cột bạn đưa vào chân 595. (có thể mắc thêm R từ 3R3 đến 10R)

Comment

• Nguyên văn bởi flipflop Xem bài viết
                                Theo mình thì dùng thanh ghi dịch 6B595 là chỉ dùng 1 con vi xử lý là có thể điều khiển tốt bao nhiêu led ma trận tùy thích. Mình đã làm thành công đồ án tốt nghiệp trường CĐKT Cao Thắng rất thành công trên bảng Logo của trường. mình chỉ sử dụng 1 vi xử lý 89C51 mà có thể điều khiển được 9 led ma trận 2 màu. Nhưng nếu muốn thêm bao nhiêu cũng được tùy thích. Khả năng mở rộng của thanh ghi dịch là vô hạn.Nhưng cái khó là ngoài chợ Nhật Tảo không thể mua được con 6B595 này. Lúc trước mình may mắm được anh kia làm trong quân đội cho 20 con mới làm thành công đồ án. Nếu anh em nào tìm mua được 6B595 thì alo6 cho mình. Mình sẽ hướng dẫn sử dụng con này trong quang báo. Thân ái 0983245402 - Bằng
                                6B595 chỉ hơn 74595 về dòng và áp thôi, các chân chức năng thì giống nhau, trong trường hợp dùng cho led matrix này thì 74595 là đủ để nuôi led, không cần dùng đến 6B595 gây lãng phí (không biết bạn có tìm được nguồn cung cấp giá rẻ hay ko, chứ con này mà tìm ngoài thị trường thì giá không phải là rẻ..)

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphat đam mê về ngành điện tử Tìm hiểu thêm về hoangphat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X