Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã thất bại trong việc làm led matrix ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bác nào giúp em mach này với:em dùng p1 và tran để xuất dữ liệu hàng,dùng 74hc595 để quét cột,dùng uln2803 hút dòng,mạch 8x32 nhưng cho dù chỉnh sửa delay thế nào đi nữa thì mạch vẫn không hiển thị rõ ràng được.thanks các bác
    Attached Files

Comment

• Mình nghĩ là do pp quét cột. nếu quét nhanh ( delay nhỏ) thì chữ bị nhòe còn quét chậm delay lớn thì bị nháy. bạn nên làm bằng pp quét hàng thì tốt hơn.

Comment

• Nhìn cái topic này sao ngày càng thấy mất nhiệt . Bác chủ topic đâu rồi sao ko khởi động ae đi chứ.
        Tặng bác nào mê đồng hồ http://www.mediafire.com/?h14yzvcw47abzyy

Comment

• Nguyên văn bởi dientai Xem bài viết
          bác nào giúp em mach này với:em dùng p1 và tran để xuất dữ liệu hàng,dùng 74hc595 để quét cột,dùng uln2803 hút dòng,mạch 8x32 nhưng cho dù chỉnh sửa delay thế nào đi nữa thì mạch vẫn không hiển thị rõ ràng được.thanks các bác
          đây là do poteus mô phỏng thôi! bạn thử bỏ mấy con trans đi mà đưa thẳng vào chân VDK, bỏ mấy con ULN2803 đi. VDK mô phỏng thì ko cần mạch reset và thạch anh. mình chỉ mô phỏng về nguyên lý thôi còn thực tế chỉ cần thêm phần công suất là mạch chạy thui! bạn cứ làm mạch thực tế đi mạch này thực tế chạy ko vấn đề j!

Comment

• các anh ơi cho em xin phần mềm " LCD Font Maker" . em dowload khó quá

em thank nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi dientai Xem bài viết
              bác nào giúp em mach này với:em dùng p1 và tran để xuất dữ liệu hàng,dùng 74hc595 để quét cột,dùng uln2803 hút dòng,mạch 8x32 nhưng cho dù chỉnh sửa delay thế nào đi nữa thì mạch vẫn không hiển thị rõ ràng được.thanks các bác
              Em cũng đang làm đồ án 1 về mạch này, nhưng đang bí mạch nguyên lí ( mạch thực tế ). Các bác cho em hỏi vì ULN 2803 để hút dòng gì thế? Em yếu phần cứng lắm các bác chửi em gà cũng được nhưng giải thích giùm em với nha!

Comment

• Nguyên văn bởi incafehip Xem bài viết
                Em cũng đang làm đồ án 1 về mạch này, nhưng đang bí mạch nguyên lí ( mạch thực tế ). Các bác cho em hỏi vì ULN 2803 để hút dòng gì thế? Em yếu phần cứng lắm các bác chửi em gà cũng được nhưng giải thích giùm em với nha!
                thế này khi xuất dòng cấp nguồn cho led sáng thì phải có chỗ để kéo(hút) dòng tạo thành dòng cho led sáng . Ở đây chức năng của ULN là tạo lực hút dòng mạnh để led sáng tốt hơn .
                vài lời khuyên: pác nên dùng tran để hút dòng (pnp) vì ULN chỉ dc 0.8A nếu cần led sáng tốt thì nó ko đủ khả năng nếu dùng tran sẽ linh hoạt hơn trong việc sửa chữa (nếu hỏng port , nếu dùng ULN phải thay nguyên con) mình có thể tạo dòng hút mạnh hơn = cách thay tran (nếu dùng kéo nhìu led)

"các anh ơi cho em xin phần mềm " LCD Font Maker" . em dowload khó quá

em thank nhiều"

đây h lấy kink này về down dễ dàng rồi đây
                http://www.mediafire.com/?3dnpyb2csiodcdb

chúc các pác thành công
                8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• thời gian này không thấy bác nào lên diễn đàn hết vậy

Comment

• bác hoàng phát cho mình hỏi,khi bác làm mạch thực tế,về phần con 74hc595 mình có nhất thiết phải làm đúng qui trình không bác,có nghĩa là mình phải đưa dữ liệu vào chân DS, tạo sườn dương cho chân SH_CP,rồi ST_CP,tiếp kích mức âm cho chân OE,còn chân MR lúc đầu CLR rồi SETB không bạn.Sao mình làm mạch thật mà chẳng chịu chạy,mạch của mình 2 chân SH_CP,ST_CP nối chung,OE nối đất,MR lên nguồn

Comment

• mấy bác giúp với có bác nào viết code điều khiển pwm cho 8 led đơn chạy kiểu tia chóp sao băng không.

Comment

• Bác hoàng phát ơi,trong code của bác có hàm:"set_index_dptr" làm nhiệm vụ gì vậy,tại sao lại kiểm tra cờ nhớ.

Comment

• Và còn cài timer 0 nữa,ai giúp mình với

Comment

• mình làm ma trận hai màu 8x32 chạy chữ. Dùng con ic dịch cho cột là 74164. lần đầu tiên thực hành với mấy cái này nên chưa có kinh nghiệm. các bạn xem chỉ giáo với. Các bạn xem mạch của mình thử nhá. Xem giúp mình thử về mạch nguyên lí có sai gì không!
                            HELP ME
                            HỌC, HOC NỮA HỌC MÃI!

Comment

• mình thấy các bạn dung 74hc595 nhiều nhỉ. Vậy bác nào có thể giúp mình giải thích ưu nhược điểm khi dung mỗi loại với?
                              HỌC, HOC NỮA HỌC MÃI!

Comment

• e cung moi vao nganh dien tu cho e tham gia voi

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphat đam mê về ngành điện tử Tìm hiểu thêm về hoangphat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X