Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã thất bại trong việc làm led matrix ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi một câu, nếu làm mạch thật có phải 16 đầu ra của IC 74154 nối vào tranistor và đầu ra của IC 74595 mac qua ULN2803 rồi nối vào cực âm của led phải không ah

Comment

• Nguyên văn bởi Xuannam209 Xem bài viết
      cho em hỏi một câu, nếu làm mạch thật có phải 16 đầu ra của IC 74154 nối vào tranistor và đầu ra của IC 74595 mac qua ULN2803 rồi nối vào cực âm của led phải không ah
      ko cần nối 595 với ULN đâu pác
      chắc pác chưa đọc hết mấy trang viết máy câu hỏi này đã dc hỏi em cug trả lời hết rồi mây câu hỏi trên cũng đã dc tl rồi các pác chịu khó xem lại nhé
      câu hỏi này em trả lời lại
      *theo em đã nói 1 thời điểm chỉ có 1 hàng sáng tức 1 tran dc kích và dòng kéo là cho cả hàng nên tran này cần công suất lớn (em tư vấn dùng 772) hoặc TIP tùy các pác
      *1 thời điểm chỉ có1 hàng sáng thì 1 cột chỉ có 1 led sáng như vậy 595 1 chân xuất của nó dư sức chịu 1 led như vậy led sáng tốt rồi chỉ có thêm trở để bảo vệ hoặc ko còn mạo hiểm hơn thì têm tran cho sáng max(cái này nguy hiểm cần tốc độ quét cao mà 89 thì ko chắc sẽ chịu dc nên ko nên thử)
      2 ý trên chắc đủ để pác hiur rồi hen :d
      các pác nên xem hết topic trước khi đặt ra câu hỏi nhé vì em dag tìm câu hỏi mà em chưa từng trả lời trong topic này
      8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
      liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• Nguyên văn bởi dientai Xem bài viết
        bác hoàng phát cho mình hỏi,khi bác làm mạch thực tế,về phần con 74hc595 mình có nhất thiết phải làm đúng qui trình không bác,có nghĩa là mình phải đưa dữ liệu vào chân DS, tạo sườn dương cho chân SH_CP,rồi ST_CP,tiếp kích mức âm cho chân OE,còn chân MR lúc đầu CLR rồi SETB không bạn.Sao mình làm mạch thật mà chẳng chịu chạy,mạch của mình 2 chân SH_CP,ST_CP nối chung,OE nối đất,MR lên nguồn
        ko nhất thết phải vậy đâu pác vì 595 mình tùy biến mà
        đúng nguyên lý là cho 8 bit vào rồi cho xuất 1 lần hoặc vừa đưa vào vừa xuất cũng dc tùy vào ứng dụng
        chú ý: phải đúng nguyên lý là 1 bít vào thì xung clk phải đưa đủ lên 1 và 1 xuống(tức đưa lên 1 vào xuống 0 1 lần) rồi mới cho vào bit tiếp theo
        ví dụ: nhé
        cho 1 dãy 8 bit 01010101 vào 595
        cho DS xuống 0 cho vào 1 xung clk(lên 1 xuống 0) nếu mún thấy quá trình đưa vào thi cho xung ST_CP theo chung với CLK (CLK lên 1 thì ST_CP cũng vậy và xuống cùng 1 lúc)còn đủ 8 bit mới xuất thì đủ 8 bit vào tức 8 xung CLK mới kích ST_CP
        cứ vậy cho đủ 8 bit /1 con 595 còn dùng mấy con thì cho đủ bit vào rồi kích ST_CP
        8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
        liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• ..........
          Last edited by khuyenbk; 28-07-2011, 07:37.

Comment

• bạn cho mail mình gởi cho

Comment

• Nguyên văn bởi gawafer Xem bài viết
              mấy bác giúp với có bác nào viết code điều khiển pwm cho 8 led đơn chạy kiểu tia chóp sao băng không.
              bạn cho mail di mình gởi qua cho

Comment

• Bạn có thể gửi giùm mình đoạn code đó được không ? mail mình là: lequangqh89@gmail.com.

Comment

• chào mọi người . cho em hỏi cái. Em đã làm mạch chạy chữ trong Led matrix. Nó chạy thì ổn, nhưng đằng sau mấy cái chữ thì nó có cái bóng của chữ đó, nó sáng mờ mờ. Không biết nó có lỗi gì mong mọi người giúp đỡ.
                  Mail:
                  DT: 01676674005
                  Yahoo: emdepviemkhongmangdep

Comment

• ban co file layout va so do ly thuyet khong cho minh xin de nghien cuu nua (Ca modun led matrix va CPU nua nha)
                    dia chi gmail cua minh :hackerlinz@gmail.com
                    Minh cam on ban nhieu
                    Nhận vẽ mạch in ^_^
                    TEL: 0167 4500 365
                    Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi nghung270192 Xem bài viết
                      chào mọi người . cho em hỏi cái. Em đã làm mạch chạy chữ trong Led matrix. Nó chạy thì ổn, nhưng đằng sau mấy cái chữ thì nó có cái bóng của chữ đó, nó sáng mờ mờ. Không biết nó có lỗi gì mong mọi người giúp đỡ.
                      Theo mình bóng của chữ là do bạn không theo nguyên tắc phải tắt điều khiển trước khi xuất ký tự ra Post chung cho hàng/cột khác. Trong chương trình bạn chì cần tắt trước khi xuất là OK
                      YM: Noname_vnatr.
                      Project mã nguồn mở:
                      Học điện tử online:

Comment

• cho minh xin PCB Module Led matrix cua bạn voi ca CPU nua .Can ơn ban nhieu, neu tren file Proteus thi cang tot, cai nay la minh hoc hoi kinh nghien ve cua ban do ma.Giup minh nha
                        Đây la dia chi gmail cua minh:hackerlinz@gmail.com
                        Nhận vẽ mạch in ^_^
                        Mail:

Comment

• cac bac chi cho e cach lam mach in thu cong voi. e lam may lan roi toan hong het thoi,

Comment

• lam mạch in thi qua diễn đàn khác bạn ah. hoặc pm vào yahoo mình sẽ hướng dẫn cụ thể cho. thuannhst@yahoo.com
                            "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

• pác gửi cho mình code của con atmega8 nha em đang cần
                              Đây là địa chỏ email của minh:minhthanh29mtp@yahoo.com. Cảm ơn pác nhiều nha, à pác có board cpu đặt nào không giá 1 board cpu bao nhiêu
                              Nhận vẽ mạch in ^_^
                              Mail:

Comment

• Nhận vẽ mạch in ^_^
                                Mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphat đam mê về ngành điện tử Tìm hiểu thêm về hoangphat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X