Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đếm số người qua cửa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đếm số người qua cửa

hi! các bác giúp em 1 chuyện nhé, em muốn các bác thiết kế giúp em 1 mạch đếm số người qua lại cửa,trong đó sử dụng hồng ngoại.
    nhanh nhanh giúp em nhé, thanks các bác nhìu !

Xem mấy luồng đếm sản phẩm đó...
    Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

Bác hỏi thế này hơi khó đây: Có rất nhiều kiểu để thiết kế mạch này.
      (Bạn phải hình dung và "lượng" thiết kế của bạn trước thì để dàng có người giúp hơn!) Theo bạn đếm số người qua - lại cửa thì chỉ cần 1 bộ phát nhận hồng ngoại là đủ cho đầu vào (chú ý: nếu đếm số người ra (hoặc vào) cửa thì phải cần đến 2 bộ đấy). Phần xử lý thông tin có thể chọn các phương án sau: Các cổng logic và bộ đếm, hoặc Vi điều khiển (805x / PIC / AVR ...), hoặc PLC, hoặc PC ... Phần hiển thị (đầu ra) có thể chọn LED 7 đoạn hoặc LCD hoặc monitor CRT hoặc v.v...

Comment

tùy vào mục đích ,môi trường sử dụng và khả năng của bạn thì mới có thiết kế cụ thể được chứ . dùng hông ngoại thì phải chống nhiễu cẩn thận , với khoảng cách xa thì công suất phát phải đủ lớn . mạch thì gồm 2 module thu-phát ,module xử lí tín hiệu và đếm thì theo tui dễ nhất là dùng vi điều khiển ( thông dụng nhất là 8051,.. nếu như bác có điều kiện lập trình ) còn phần hiển thị thì giông như bác huedn đã giới thiệu .
        Biển học mênh mông , quay đầu lại là!

Comment

Nguyên văn bởi HueDN Xem bài viết
          Bác hỏi thế này hơi khó đây: Có rất nhiều kiểu để thiết kế mạch này.
          (Bạn phải hình dung và "lượng" thiết kế của bạn trước thì để dàng có người giúp hơn!) Theo bạn đếm số người qua - lại cửa thì chỉ cần 1 bộ phát nhận hồng ngoại là đủ cho đầu vào (chú ý: nếu đếm số người ra (hoặc vào) cửa thì phải cần đến 2 bộ đấy). Phần xử lý thông tin có thể chọn các phương án sau: Các cổng logic và bộ đếm, hoặc Vi điều khiển (805x / PIC / AVR ...), hoặc PLC, hoặc PC ... Phần hiển thị (đầu ra) có thể chọn LED 7 đoạn hoặc LCD hoặc monitor CRT hoặc v.v...
          tất nhiên là mình muốn dùng VDK 8051 cho phần xử lý của mình,mình cũng chỉ cần đơn giản là đếm số người qua lại cửa chứ không cần phải rõ ràng là số người ra hay số người vào.vấn đề của mình là việc sử lý tín hiệu đầu vào, vì thực sự mình chưa lần nào sử dụng hồng ngoại trong việc đếm cả,nếu bạn có tài liệu về nó, up lên cho mình thì tốt quá.Cám ơn bạn nhiều

Comment

Ai đó, phải ở ĐTVT k3A không?
            Biết mình không biết là 1 bước dài để đi đến sự hiểu biết

Comment

Nguyên văn bởi chaudikhang Xem bài viết
              tất nhiên là mình muốn dùng VDK 8051 cho phần xử lý của mình,mình cũng chỉ cần đơn giản là đếm số người qua lại cửa chứ không cần phải rõ ràng là số người ra hay số người vào.vấn đề của mình là việc sử lý tín hiệu đầu vào, vì thực sự mình chưa lần nào sử dụng hồng ngoại trong việc đếm cả,nếu bạn có tài liệu về nó, up lên cho mình thì tốt quá.Cám ơn bạn nhiều
              Trước tiên bạn vẽ mạch 8051 kết nối với LED 7 đoạn (3 hay nhiều số - tùy).
              Đầu vào đếm bạn chỉ cần gắn 1 phím nhấn. Mỗi lần nhấn nhảy lên 1 số ...
              Bạn tìm mạch đếm sản phẩm : (tải về) http://www.diendandientu.com/diendan...nt?attach=3039
              dựa vào đó bạn thiết kế riêng cho bạn một bộ đếm người qua cửa, thú vị đấy. Bộ đếm của bạn chắc chắn dể hơn nhiều!
              Last edited by HueDN; 10-12-2006, 18:11.

Comment

có thê đưa tín hiệu từ sensor vào chân ngắt ngoài , khi có tín hiệu vào (có người thí sinh ra một ngắt) đếm số ngắt thì ra số người
                nên chú ý cửa thang máy hay siêu thị để có gắn sensor
                SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Cái này thực ra là bài toán rất cơ bản và siêu dễ khi lập trình vi điều khiển...cho nên khi làm bài tập lớn về dạng này (hoặc sản phẩm) thì có lẽ nên chú ý vào cái sensor, nên dùng loại nào, ví dụ khoảng cách được bao nhiêu? phân tích ưu nhược điểm của từng cái. Hay là mua cái đèn lazer của tàu khựa..làm cái sensor cũng được mà.

Các bác thảo luận về cái đó thì hay hơn là tập trung vào con vi điều khiển.
                  Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

minh cung muon lam mach dem san pham nhung dung pic va led hong ngoai thi nhu the nao

Comment

Nguyên văn bởi chaudikhang Xem bài viết
                      Đếm số người qua lại cửa không cần phải rõ ràng là số người ra hay số người vào. Như vậy đếm làm gì? Tối thiểu phải biết bao nhiêu người vào hoặc bao nhiêu người ra? Vậy mà còn chưa chính xác.
                      Vào => v1 = quên chìa khóa ra => r1 => lại vào => v2 => 2 vào + 1 ra
                      Thực tế chỉ có 1 người vào. Bác nghĩ sao?

Comment

vậy cho em hỏi cac bác nhé. giả sử có 2 người cùng đi qua thì ta đếm như thế nào?

Comment

Đếm số người thì ko cần Vdk chi cho rắc rối, bạn chỉ cần làm bộ thu phát thật ổn định, ko bị nhiều thì dùng mạch sau là ok. Bạn thay cái button bằng một transistor nhận tín hiệu kích từ bộ thu là xong.
                          Good luck.

0988467839

Comment

nhóm mình làm bài đếm người qua cửa sử dụng Atmega16, 3 led 7 thanh. khi hàn mạch có nhiều sai sót. có ai giúp nhóm mình với.

Comment

cao thủ nào cho mình ý kiến về mạch đếm người vào ra với yêu cầu khi đi vào đếm tăng còn khi đi ra đếm giảm dùng 89c52.nhưng nếu dùng thu phát hồng ngoại thì làm sao phân biệt được ngừoi và vật(nếu đẩy 1 cái bàn wa thì sao?) còn nếu dùng cảm biến người PIR thi làm sao phân biệt vào ra.địa chỉ của mình là thoainx@gmai.com.thank nhiều nhiều nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

chaudikhang Tìm hiểu thêm về chaudikhang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X