Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhiếp ảnh, mời các bác vào đây chơi với em.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thác Bridal Veil (nhìn xa giống như khăn voan che mặt cô dâu) đóng đá (phía dưới)

Đỉnh Half Dome còn ít tuyết.

Giòng sống Merced còn đóng tuyết.

Comment

• Đền thờ Nguyễn Trãi

Chùa Côn Sơn

Sân trước đền Vạn Kiếp

Đền Vạn Kiếp

Cổng đền Vạn Kiếp

Đường lên chùa Đồng - Yên Tử

Một góc Yên Tử

Cổng chùa Trình Yên Tử

Comment

• Chùa Vĩnh Nghiêm và Đền Đô
        Hát Quan Họ tại Thuỷ Đình (Đền Đô)

Đền Đô

Chùa Vĩnh Nghiêm

Comment

• Đường mòn phủ tuyết, phải nhìn theo dấu chân hay bản đồ

Ngòi nhỏ từ hồ "Gương" - Mirror Lake chẩy qua thung lũng Yosemite

Các đỉnh quanh đường tới Mirror Lake

Tới hồ Mirror

Đường đi vô đóng băng, tớ không có giầy đinh đi băng nên đành ngồi ăn trưa rồi quay về.

Comment

• Chụp từ bắc ngạn sông Merced.

Mưa tuyết đang kéo tới. Rượu hết rồi, thôi đi về. Chờ năm sau lên chơi tiếp.

Comment

• Comment

• Các di tích mà để mấy tấm biển mica, băng rôn, panô lòe loẹt nhìn phản cảm quá!

À mà các bác sắm được máy ảnh xịn rồi cũng nên tìm hiểu sơ qua nghệ thuật nhiếp ảnh. Chỉ cần mấy chiêu cơ bản thôi là đảm bảo các có được tấm ảnh nghệ thuật chứ không phải sản phẩm của robot. Ngày xưa thằng bạn đi học vài khóa nhiếp ảnh căn bản. Em đi theo xách túi cho nó chụp ngoại cảnh mà cũng vỡ ra được mấy điều hay phết.
                sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Các di tích mà để mấy tấm biển mica, băng rôn, panô lòe loẹt nhìn phản cảm quá!

À mà các bác sắm được máy ảnh xịn rồi cũng nên tìm hiểu sơ qua nghệ thuật nhiếp ảnh. Chỉ cần mấy chiêu cơ bản thôi là đảm bảo các có được tấm ảnh nghệ thuật chứ không phải sản phẩm của robot. Ngày xưa thằng bạn đi học vài khóa nhiếp ảnh căn bản. Em đi theo xách túi cho nó chụp ngoại cảnh mà cũng vỡ ra được mấy điều hay phết.
                  Tôi cũng chỉ chụp chơi mới được 18 năm, bác dạy tôi mấy chiêu được không?
                  Last edited by nsp; 18-03-2013, 17:43.

Comment

• Bác nói thế làm em ngại quá. Thật ra mấy chiêu đó bác có thể kiếm trong mấy cuốn sách nhiếp ảnh căn bản. Bác cũng đã biết làm nghệ thuật thì phải sáng tạo chứ không theo khuôn mẫu nào. Tuy nhiên có một số qui tắc mà người ta thường áp dụng thí dụ như chọn chủ thể chính của bức ảnh, phải làm nổi bật được chủ thể đó. Bố cục thường chia theo tỉ lệ vàng là 1/3. Để tạo chiều sâu thì bố trí tiền cảnh, hậu cảnh kết hợp với thu hẹp thị trường. Góc chụp phải khác lạ...
                    sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
                      Đền thờ Nguyễn Trãi
                      Em lấy thí dụ tấm hình này của bác nhé. Chủ đề của bác là đền thờ Nguyễn Trãi. Nhưng bác lại lấy focus trên người đàn bà đang khấn vái làm hình ảnh cái đền thờ không rõ nữa. Giá như không có 2 người ở gần và tấm biển xanh xanh thì hay hơn. Bác đứng (hoặc zoom) hơi gần nên một số chi tiết trên mái bị mất và khoảng trời bên trên nhìn thấy rất hạn hẹp, thiêu thiếu gì đấy. Để đạt tỉ lệ đẹp thì bác nên lấy khoảng sân = 1/3 khung hình để cho đền có vẻ sâu hơn.

Bác chụp thẳng chính diện nên góc nhìn tầm thường quá. Nếu có điều kiện thì bác trèo lên cao chụp xéo xuống. Hoặc đơn giản nhất là nằm bẹp xuống đất ghếch ống kính lên. Người xem sẽ có cảm giác mình là người tí hon đứng trước ngôi đền vĩ đại.
                      sau.ph

Comment

Em lấy thí dụ tấm hình này của bác nhé. Chủ đề của bác là đền thờ Nguyễn Trãi. Nhưng bác lại lấy focus trên người đàn bà đang khấn vái làm hình ảnh cái đền thờ không rõ nữa. Giá như không có 2 người ở gần và tấm biển xanh xanh thì hay hơn. Bác đứng (hoặc zoom) hơi gần nên một số chi tiết trên mái bị mất và khoảng trời bên trên nhìn thấy rất hạn hẹp, thiêu thiếu gì đấy. Để đạt tỉ lệ đẹp thì bác nên lấy khoảng sân = 1/3 khung hình để cho đền có vẻ sâu hơn.

Bác chụp thẳng chính diện nên góc nhìn tầm thường quá. Nếu có điều kiện thì bác trèo lên cao chụp xéo xuống. Hoặc đơn giản nhất là nằm bẹp xuống đất ghếch ống kính lên. Người xem sẽ có cảm giác mình là người tí hon đứng trước ngôi đền vĩ đại.
                        Bác nói hay lắm! Nhưng điều bác nói tôi cũng học được từ gần 20 năm trước rồi!
                        1. Ảnh này tôi chỉ mô tả người đang khấn thôi (me vợ của cậu cùng đoàn)
                        2. Không thể chờ hết người ở đền mới chụp ảnh
                        3. Trời lúc đó chính xác là 6h02 tối, mùa đông, nhìn mặt người đã khó, ảnh tôi chụp ISO 1600, -1.3EV, tiêu cự 35mm, f2.8 mà tốc độ chỉ có 1/25 -> ảnh hơi rung. Phần đền phía sau out of DOF nên mờ là đúng rồi.
                        4. Muốn chụp trên cao xuống phải trèo cây, dưới lên thì không đủ góc. Bác biết chỗ đó dài rộng thế nào và tôi chụp lens gì không mà nói thế? Bác biết méo phối cảnh thì gây hiệu ứng đẹp nhưng phải ở tiêu cự nào chứ?
                        5. Tôi chụp không chuyên, chưa đi thi ảnh bao giờ nhưng chụp mấy chục đám cưới trả ảnh cũng không nhiều người chê, thế là vui!
                        6. Về sách thì tôi cũng có khoảng 110 cuốn, bằng tiếng Anh là chính, ai cần thì tôi copy cho. Tổng sách và các clip hướng dẫn khoảng 5,5GB.
                        7. Tất cả chỉ là lý thuyết, khen hay chê cũng do mỗi người nhưng trước hết, cầm vào máy, chụp 100.000 ảnh rồi thì nói chuyện mới dễ. Nói chung phải hiểu sâu mọi khía cạnh thì mới tâm phục khẩu phục.
                        Mời các bác tiếp tục!
                        Last edited by nsp; 18-03-2013, 22:22.

Comment

• Té ra đây là ảnh bác chụp lưu niệm. Tại bác cho nó cái tên hoành tráng quá với lại pót trong mục "chơi nhiếp ảnh" làm em tưởng bác chụp ảnh phong cảnh.

PS: Em cũng chỉ khuyến khích mọi người tìm hiểu về nhiếp ảnh chứ đâu có ý chê bai ai.
                          sau.ph

Comment

Té ra đây là ảnh bác chụp lưu niệm. Tại bác cho nó cái tên hoành tráng quá với lại pót trong mục "chơi nhiếp ảnh" làm em tưởng bác chụp ảnh phong cảnh.

PS: Em cũng chỉ khuyến khích mọi người tìm hiểu về nhiếp ảnh chứ đâu có ý chê bai ai.
                            Hỏi bác một câu mà tôi tìm đã lâu nhưng vẫn chưa hiểu lắm: Nghệ thuật là gì?

Comment

• DSC_4069 by Đào Việt Dũng, on Flickr

Các bác vào đây chơi cứ có ảnh là vui rồi. Nghệ thuật làm gì cho phức tạp.
                              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                              Mob: 0982.083.106

Comment

Té ra đây là ảnh bác chụp lưu niệm. Tại bác cho nó cái tên hoành tráng quá với lại pót trong mục "chơi nhiếp ảnh" làm em tưởng bác chụp ảnh phong cảnh.

Tức là bác đánh giá tấm ảnh qua cái tên, tít của hình và thread ? Tớ thì chỉ lo nhìn vào tấm hình trước rồi mới đọc chú thích sau (nếu cần biết hình chụp tại đâu).

Comment

Về tác giả

Collapse

VNarmy Tìm hiểu thêm về VNarmy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X