Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi chổ mua phototransistor (tp. HCM)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác anhna ơi! Bác mua con đó ở ngoài Nhật Tảo fải ko, mua ở tiệm nào vay ? chỉ cho tôi với

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
      Nhưng đây là photodiode ??????
      Phototransistor ngoại ơi. Cái hình đó là con phototrans 2 cẳng.

Tớ mua được con có cả cái ...chân thứ 3 cơ! (chân B đấy, đừng có nghĩ bậy nhé).

Cái tiệm ấy bán khá nhiều con quang điện. Vậy mà nó chả biết ứt gì hết, mình củng không biết làm tìm chết luôn.

Comment

Nguyên văn bởi kennybk04 Xem bài viết
        Bác anhna ơi! Bác mua con đó ở ngoài Nhật Tảo fải ko, mua ở tiệm nào vay ? chỉ cho tôi với
        Người ta chỉ rồi mà, cậu irf540 ấy.

Thôi tớ chỉ lại nhé: kế tiệm Ngọc bán IC (à quên, không cần "bán IC" nữa, tiệm Ngọc kia dẹp rồi). Ngay góc đường vào chợ, đối diện bãi giữ xe.

Nhìn vào thấy con nào giống hình tớ đã up lên thì mua.

Còn muốn mua photodiode thì để bữa nào rảnh tớ úp hình luôn. Hôm nọ mới mua được 1 con photodiode, nhìn nó y chang con c828 nhưng trong suốt và chỉ có 2 chân).

Con này không có mắc Darlington bên trong nên không nhạy bằng con phototrans (có mắc) đâu.

Comment

Nó không có insite darlington thì mình mắc thêm bên ngoài cho rẻ. Tôi nghe nói (chưa thử) dùng LED siêu sáng, phân cực ngược cũng có đáp ứng với ánh sáng. Không biết tốc độ thế nào?

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
            Nó không có insite darlington thì mình mắc thêm bên ngoài cho rẻ. Tôi nghe nói (chưa thử) dùng LED siêu sáng, phân cực ngược cũng có đáp ứng với ánh sáng. Không biết tốc độ thế nào?

PT.
            Rẻ hơn đc 2 ngàn. Bù lại, cộng thêm 2 con BJT với vài cái trở ~ 1k. Nhưng tính năng nó khác nhau: phototrans có thấu kính nên nhạy hơn và góc nhận rất hẹp.

Để thử Led siêu sáng xem sao.

Comment

Mấy con này các bác chịu khó tìm mấy main ĐTDĐ có mạch tự động ngắt đèn bàn phím khi trời sáng như Nokia 6680,n72 mà boc ra , chuẩn luôn.

Comment

Hi anhna !!
                Bac up cai hinh` photodiode len cho tui coi voi, cai photodiode ma bac noi co nhay voi anh sang kha kien ko vay ?? Bac chi jum` cho mua lun nhe !

Comment

em phá cái đầu băng Mitshubishi của nhật thấy có 4 con photontran nhưng chưa biết thông số hoạt động

Comment

Chỉ chỗ mua đồng hồ ampe AC!

Chào tất cả anh em trên forrum! Tôi muốn mua một số đồng hồ Ampe kế AC Loại hết thang đo là 1Ampe. Để dùng cho phòng thí nghiệm. Ai biết xin chỉ dùm (Tp: Hồ Chí MInh).

Comment

Nguyên văn bởi anhna Xem bài viết
                      Người ta chỉ rồi mà, cậu irf540 ấy.

Thôi tớ chỉ lại nhé: kế tiệm Ngọc bán IC (à quên, không cần "bán IC" nữa, tiệm Ngọc kia dẹp rồi). Ngay góc đường vào chợ, đối diện bãi giữ xe.

Nhìn vào thấy con nào giống hình tớ đã up lên thì mua.

Còn muốn mua photodiode thì để bữa nào rảnh tớ úp hình luôn. Hôm nọ mới mua được 1 con photodiode, nhìn nó y chang con c828 nhưng trong suốt và chỉ có 2 chân).

Con này không có mắc Darlington bên trong nên không nhạy bằng con phototrans (có mắc) đâu.
                      anhna up jùm tôi cái hình con photodiode mà ban nói đi. Hôm bũa ra tiệm này mua 1con giong BPW21, về đo thấy no là Tran

Comment

Nguyên văn bởi phanbaoson Xem bài viết
                        Chào tất cả anh em trên forrum! Tôi muốn mua một số đồng hồ Ampe kế AC Loại hết thang đo là 1Ampe. Để dùng cho phòng thí nghiệm. Ai biết xin chỉ dùm (Tp: Hồ Chí MInh).
                        Vào chợ Nhạt tảo phía đường Nhạt tảo tới ngã rẽ đàu tiên bên trái thì rẽ vào đi tiếp tới khi qua ngã rẽ đàu tiên bên phải chừng 2 sạp thì ghé vào hỏi kiếm sạp của Hồng chổ đó có nhièu đồng hồ Mỹ nhớ nói rỏ yeu càu về chát lượng

Comment

anhna up jùm tôi cái hình con photodiode mà ban nói đi. Hôm bũa ra tiệm này mua 1con giong BPW21, về đo thấy no là Tran
                          Cậu thông cảm nhé, dạo này đi làm suốt không có t/g lên diễn đàn.

Hình nó nè
                          Attached Files

Comment

Mà thực chất phototrans hay photodiode thì cũng không khác là mấy các bạn nhỉ. Điểm khác biệt là các đặc tính "râu ria" của nó, ví dụ có thấu kính, có cực B, có lớp chắn ánh sáng nhìn thấy.

Cái con tớ chụp hình ở trên nhận được cả ánh sáng nhìn thấy và hồng ngoại. Con phototrans ở trên cũng vậy.

Còn cái vụ dùng con LED sáng trắng như phototrans thì không được. Đã thử và ...chẳng có gì xảy ra khi chiếu sáng.

Comment

Bác anhna biết nhiều con quang điện quá, chắc bác nghiên cứu được nhiều rồi nhỉ, bác có thể gởi cho em vài sơ đồ mạch lấy tín hiệu để tham khảo được ko ?

Comment

Bác anhna biết nhiều con quang điện quá, chắc bác nghiên cứu được nhiều rồi nhỉ, bác có thể gởi cho em vài sơ đồ mạch lấy tín hiệu để tham khảo được ko ?
                                Đâu có biết nhiều đâu, tớ mới biết nó đây thôi. Có nhiều người ở đây giỏi lắm, cậu đừng hỏi đích danh tớ, hổ thẹn không dám trả lời. Với lại người khác ngại không trả lời cậu.

Chắc kennybk04 định làm mạch tự động bật tắt đèn? Lúc trước tớ đã thiết kế xong 1 mạch con con, nhưng chưa làm thử. Trong mạch này tớ dùng quang trở, vừa rẻ, vừa đáp ứng tốt với yêu cầu. Cụ thể: dùng quang trở như cầu phân áp, đưa vào transistor khuếch đại đệm, từ đó muốn xử lý sao thì tùy. Muốn cân chỉnh thì thêm vào cái chiết áp.

Ý định dùng đến con phototrans là để làm mạch chống trộm với chu vi bao bọc lên đến khoảng 500-600m. Nhưng cuối cùng đành bỏ vì thiết bị phát có tuổi thọ quá ngắn.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhna Tìm hiểu thêm về anhna

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X