Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lính mới,giúp em với!Thiết kế mạch đo dòng DC hiển thị số dùng 3 LED 7 đoạn!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lính mới,giúp em với!Thiết kế mạch đo dòng DC hiển thị số dùng 3 LED 7 đoạn!

!xin chào tất cả mọi người em là mem mới của diễn đàn!em chuyên bên điện tử viễn thông,hiện em đang làm đề tài môn Đo Lường:

>>Đo dòng DC hiển thị số,cơ cấu hiển thị dùng 3 LED 7 đoạn-mạch có 5 tầm đo từ 0,05uA-0,25uA.làm cả mô phỏng lẫn mạch in luôn ạ!

đây là lần đầu tiên em làm nên xin cac anh hướng dẫn kinh nghiệm cho em các bước bắt đầu và tiến hành như thế nào ạ!em nên dùng ORCAD hay PROTEUS mô phỏng tốt hơn ạ! em xin cám ơn thật nhiều!

em co the lien he voi anh de co dap an nhanh

Comment

email cua anh la:vutrucuatoi_113

Comment

2!

Nguyên văn bởi binhdai Xem bài viết
        email cua anh la:vutrucuatoi_113
        Bạn ah, bọn mình cũng đang làm mạch đo tốc độ động cơ hiển thị ra 4 led 7 thanh sử dụng encoder .Nhưng bọn mình vẫn còn băn khoăn dùng loại encoder nào? giá thành của nó có cao không? cách lắp đặt của nó như thế nào ? ...
        Mong bạn giải thích rõ hơn cho minh !

Comment

Đo dòng từ 5A đến 25A thì còn dễ, có thể mua được cảm biến ở ngoài chợ. Chứ còn đo dòng 0.05uA cho đến 0.25uA thì e rằng sẽ rất khó và quá sức cho một đề tài trong trường.
          Về nguyên tắc nó gồm có mạch chuyển đổi dòng điện sang điện áp, điện áp này sẽ đưa vào ADC để do và sau đó giá trị đo được chuyển đổi về dòng điện tương ứng và đưa hiển thị lên led 7 thanh.
          Việc cần làm:
          - Học cách điều khiển led 7 thanh.
          - Học cách giao tiếp ADC, đo giá trị điện áp
          - Tìm cảm biến chuyển đổi dòng-áp.
          Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
          CallerID, Cảnh báo BTS, ...
          0988006696
          linhnc308@gmail.com
          http://linhnc308.blogspot.com

Comment

mình nghĩ bạn lên dùng thiết bị biến đổi tín hiệu tương tự thành tín hiệu số, sau đó hiển thị bằng led 7 thanh sau
            dung ADC808

Comment

theo mình dung proteus là hay hơn
              mình sử dụng cái đó thấy hay nhất

Comment

oh.ban noi the thi ban minh lam vat va ah. nhưng the nao cung phai lam thui.ai pit thi xin giup minh nhé thanhks nhé.

Comment

Nguyên văn bởi hieucdt1 Xem bài viết
                  oh.ban noi the thi ban minh lam vat va ah. nhưng the nao cung phai lam thui.ai pit thi xin giup minh nhé thanhks nhé.
                  Đến chợ trời mua đồng hồ đo Volt chỉ thị số bằng đèn 7 đoạn của TQ về cải tạo lại. Nối tắt đầu vào + với chân in H của IC ICL7107 ( chân số 31). Chú ý nguồn nuôi IC và nguồn tín hiệu phải cách ly để tránh hỏng IC và báo số âm. Điện trở shunt 0,01 ohm 10W được mắc song song với hai đầu đồng hồ đo nếu muốn đo tín hiệu từ 20A trở xuống.

Comment

Về tác giả

Collapse

bestxi04 Tìm hiểu thêm về bestxi04

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X