Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự chế cảm biến phân loại theo màu sắc.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự chế cảm biến phân loại theo màu sắc.

Thân chào các bạn trên diễn đàn. Số là mình đang làm cái đồ án băng tải cấp, đếm và phân loại sản phẩm theo màu sắc. Nếu như mà cái cảm biến phân loại theo màu sắc mua thì nó đắt quá các bạn ạ. Vì vậy mình muốn tự chế cái cảm biến này cho nó rẻ(nghe ông thầy bảo vậy), mà mình chưa có tài liệu gì về cái này cả mong các bạn giúp đỡ cho mình với. Nếu bạn nào có mạch thì cho mình xin để tham khảo với nhé. Cảm ơn mọi ngừoi nhiều lắm.

Nguyên văn bởi dat 302 Xem bài viết
    Thân chào các bạn trên diễn đàn. Số là mình đang làm cái đồ án băng tải cấp, đếm và phân loại sản phẩm theo màu sắc. Nếu như mà cái cảm biến phân loại theo màu sắc mua thì nó đắt quá các bạn ạ. Vì vậy mình muốn tự chế cái cảm biến này cho nó rẻ(nghe ông thầy bảo vậy), mà mình chưa có tài liệu gì về cái này cả mong các bạn giúp đỡ cho mình với. Nếu bạn nào có mạch thì cho mình xin để tham khảo với nhé. Cảm ơn mọi ngừoi nhiều lắm.
    Cảm biến mầu sắc rất mắc xiền . lý do mắc xiền là vật liệu chế tạo hiếm và đắt tiền .
    Không dễ ji làm được nên tại sao những cải cảm biến của tàu cũng vài trăm vài triệu đồng Đó là nó sản xuất với quy mô công nghiệp nên đừng nghĩ đến bạn làm đơn chiếc mà rẻ hơn mua sẵn

VT
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

Bạn đang làm đồ án thì chắc không có tiền để mua cảm biến xịn rồi,vì nó biết màu đo đỏ,màu xanh xanh.Nếu không cần phân loại xanh xanh, đo đỏ,hồng hồng thì bạn có thể làm đưộc cảm biến loại này.
      Về nguyên tắc ,mạch điện này là máy quang phổ cổ điển,gắn kính lọc màu.Thí dụ bạn cần biết 2 màu xanh và đỏ bạn cần 2 kính lọc màu xanh và đỏ.Dùng led xanh và đỏ tuần tự chiếu vào vật.Ánh sáng từ vật phản chiếu về 1 thấu kính hội tụ chiếu vào tế bào quang điện,so sánh điện thế sẽ biết màu nào.Chính vì vậy máy xịn mới biết :"một màu xanh xanh,1 màu tím tím...."

Comment

Để mà phân biệt được nhiều màu như vậy thì pzo quá dồi vấn đề của em là chỉ cần phân biệt 3 màu cực kì đơn giản đó là màu trắng màu đen pzo hơn nữa thì màu đỏ màu vàng nữa thì càng tốt. Em tìm được cái mạch này mấy bạn nè Nguyên ní hoạt động của nó là khi có anh sáng chiếu vào quang trở thì điện trở của cái cục quang trở giảm xuống mà điện trở quang trở đó giảm xuống thì áp đặt vào chân 5 của em LM358 tăng lên. Nó sẽ so sánh điện áp của chân 5 và chân 6 của em LM358 nếu như mà áp của chân 5 lớn hơn áp chân 6 thì sẽ có tín hiệu được bắn ra từ chân 7 và đưa vào em VI Điều Khiển. Nói vậy chứ nhờ mấy anh trên diễn đàn xem lại cho em cái với cái mạch này mà phân biệt từng nớ màu thì có ổn không. Cái khó là giữa màu vàng và màu đỏ thì em nghĩ sự phản xạ ánh sáng của màu đỏ màu vàng khá mạnh ngang nhau nên cái mạch rẻ tiền đó chắc không ăn thua đâu mấy anh nhỉ. Anh nào có cái mạch ngon ngon cho em sem với em cảm ơn nhiều. Chúc các bạn khỏe mạnh và hạnh phúc .

Comment

Để mà phân biệt được nhiều màu như vậy thì pzo quá dồi vấn đề của em là chỉ cần phân biệt 3 màu cực kì đơn giản đó là màu trắng màu đen pzo hơn nữa thì màu đỏ màu vàng nữa thì càng tốt. Em tìm được cái mạch này mấy bạn nè Nguyên ní hoạt động của nó là khi có anh sáng chiếu vào quang trở thì điện trở của cái cục quang trở giảm xuống mà điện trở quang trở đó giảm xuống thì áp đặt vào chân 5 của em LM358 tăng lên. Nó sẽ so sánh điện áp của chân 5 và chân 6 của em LM358 nếu như mà áp của chân 5 lớn hơn áp chân 6 thì sẽ có tín hiệu được bắn ra từ chân 7 và đưa vào em VI Điều Khiển. Nói vậy chứ nhờ mấy anh trên diễn đàn xem lại cho em cái với cái mạch này mà phân biệt từng nớ màu thì có ổn không. Cái khó là giữa màu vàng và màu đỏ thì em nghĩ sự phản xạ ánh sáng của màu đỏ màu vàng khá mạnh ngang nhau nên cái mạch rẻ tiền đó chắc không ăn thua đâu mấy anh nhỉ. Anh nào có cái mạch ngon ngon cho em sem với em cảm ơn nhiều. Chúc các bạn khỏe mạnh và hạnh phúc .
          chả ăn thua gì đâu bạn, mạch loại này sẽ bị nhiễu vì ánh sáng bên ngoài tác động 1 phần. Ko lẽ mỗi thời gian trong ngày bạn lại phải cân chỉnh. Với lại nó cũng phụ thuộc khoảng cách, góc nghiêng của bề mặt vật, nói chung tính ra thì rất nhiều thứ làm nhiễu .

Comment

Nhiễu thì cái đó là không tránh khỏi rồi bạn ạ. Nhưng mình sẽ tránh nhiễu cho nó bằng cách che chăn cái cảm biến cho tốt bạn naz và sản phẩm mình cần phân loại có hình dạng khối trụ hoặc là khối lập phương nên mình nghĩ chắc là nó phản xạ á cũng tốt thôi. Tìm mãi trên mạng mà chẳng có cái mạch nào cả. Cái mạch này mình cũng tham khảo của đứa bạn thôi. Mình nghĩ che chắn cho tốt chắc là cũng đỡ bạn nhỉ. Nếu bạn có mạch nào hay hay gửi cho mình với được không bạn. Trong cái đồ án thì cái này là quan trọng nhất đó bạn naz

Comment

Nhiễu thì cái đó là không tránh khỏi rồi bạn ạ. Nhưng mình sẽ tránh nhiễu cho nó bằng cách che chăn cái cảm biến cho tốt bạn naz và sản phẩm mình cần phân loại có hình dạng khối trụ hoặc là khối lập phương nên mình nghĩ chắc là nó phản xạ á cũng tốt thôi. Tìm mãi trên mạng mà chẳng có cái mạch nào cả. Cái mạch này mình cũng tham khảo của đứa bạn thôi. Mình nghĩ che chắn cho tốt chắc là cũng đỡ bạn nhỉ. Nếu bạn có mạch nào hay hay gửi cho mình với được không bạn. Trong cái đồ án thì cái này là quan trọng nhất đó bạn naz
              Cái này sai số lớn lắm bạn ơi.Bạn lấy cái quang trở chiếu ánh sáng vào 10 lần sẽ thấy nó đọc 10 giá trị gần nhau.Vậy khi đo giá trị nào đúng?Bạn nên kiếm mua 1 tế bào quang điện để làm mạch này

Comment

trên trang TAO, bạn xem cái nào bạn cần. nói trước là ở VN chắc khó mua.
                link Color Sensor | Advanced Light Sensing Products | TAOS

ở VN có thể đặc mua từ mouser http://www.mouser.com/Search/Refine....cing|0&FS=True
                xem lại phải mua từ 1000-3500 trở lên.
                Last edited by KVLV; 05-12-2011, 14:35.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Tiền mắc như vậy e chết mất mình là sinh viên làm chi mà có nhiều tiền vậy mấy anh. Thôi nếu không có cái mạch nào khắc chắc là cũng theo cái này mà làm thôi. Đồ án môn học thui mà, là vì mình nghe nhiều người nói là cảm biến này có thể chế được nên mình thử hỏi mấy bạn xem ai ngờ nó lại khó như vậy đâu hic chic

Comment

Bạn ở đâu? Hồi năm ngoái bác ViVanPham có cho mình 1 cái cảm biến nhận màu để làm robot mà chưa có xài, nếu bạn ở tphcm thì pm lại mình nhường cho

Comment

Em ở Đà Nẵng anh ơi. Nếu có cái cũ thì chắc là em có thể mua chứ nói mua mới thì em không đủ tiền anh ạ. Nếu mà có cái mạch chế tốt tốt thì hay biét mấy hic. Mà các anh ơi cái mạch trên mà em che chắn cẩn thận cũng không được à mấy anh. Em thì chỉ biết vậy thôi chứ thực tế thì em chưa thử để khi nào em thử làm cái sem sao

Comment

Em ở Đà Nẵng anh ơi. Nếu có cái cũ thì chắc là em có thể mua chứ nói mua mới thì em không đủ tiền anh ạ. Nếu mà có cái mạch chế tốt tốt thì hay biét mấy hic. Mà các anh ơi cái mạch trên mà em che chắn cẩn thận cũng không được à mấy anh. Em thì chỉ biết vậy thôi chứ thực tế thì em chưa thử để khi nào em thử làm cái sem sao
                        Éc
                        Bạn không hiểu ý mình hả? Ý mình là nếu bạn ở tphcm thì mình cho. Chứ có bán buôn gì ở đây?

Comment

Cảm ơn anh nhiều anh nhé. Tiếc thiệt đó nếu như mà ở TPHCM thì tuyệt thật

Comment

Cảm ơn anh nhiều anh nhé. Tiếc thiệt đó nếu như mà ở TPHCM thì tuyệt thật
                            bạn cũng có thể trả tiền bưu điện cho bạn ấy gửi cho mà.
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Các bạn cần ôn lại môn Vật lý quang học cho vững , sau đó mới nghiên cứu điện tử , tiếp theo mới là chế tạo cảm biến .
                              Các cậu đang chế tạo cảm biến màu sắc trong khi những khái niệm về quang học , quang phổ lại hoàn toàn mờ mịt .
                              Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                              nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

dat 302 Tìm hiểu thêm về dat 302

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X