Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự chế cảm biến phân loại theo màu sắc.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh có biết không hướng dẫn cho chúng em chế tạo với anh. Nếu diễn đàn ai cũng được như anh thì mấy loại cảm biến đó chắc nước Việt Nam không cần phải nhập ngoại mấy loại này nữa.

Comment

Theo mình nghỉ nếu chỉ 2 maù đen trắng thì làm đc.dựa trên nguyên tắc phản xạ ánh sáng.màu đen thi khi chiếu vào sẻ hấp thụ.còn màu trắng sẽ phản xạ lại con quang đt.sau đó dùng opamp so sáng điện áp

Comment

Nguyên tắc nhận màu :
        Muốn nhận biết màu nào,dùng kính lọc màu đó .Ánh sáng từ vật phản chiếu qua kính lọc, đến cảm biến sẽ cho biên độ lớn nhất.

Nguyên tắc nhiếp ảnh:
        thầy: muốn bắt hình có khói lam chiều cuộn trên các mái nhà sàn các em sẽ dùng kính lọc màu nào?
        lớp: thưa thầy dùng kính lọc màu khói.
        thầy:muốn bắt màu đỏ của nền trời vào lúc hoàng hôn dùng kính lọc màu nào?
        lớp: thưa thầy dùng kính lọc màu đỏ.
        thầy:muốn bắt màu đen của đất trên đường làng quê dùng màu nào?
        lớp:thưa thầy dùng kính lọc màu đen.
        thầy:?????????

Comment

Chắc cũng chẳng có ai biết làm cái mạch này cả. Tất cả chỉ là lý thuyết suông nói như mấy người thì thà em tự suy nghĩ còn hay hơn. Cùng lắm là hỏi thầy giáo

Comment

Nguyên văn bởi dat 302 Xem bài viết
            Thân chào các bạn trên diễn đàn. Số là mình đang làm cái đồ án băng tải cấp, đếm và phân loại sản phẩm theo màu sắc. Nếu như mà cái cảm biến phân loại theo màu sắc mua thì nó đắt quá các bạn ạ. Vì vậy mình muốn tự chế cái cảm biến này cho nó rẻ(nghe ông thầy bảo vậy), mà mình chưa có tài liệu gì về cái này cả mong các bạn giúp đỡ cho mình với. Nếu bạn nào có mạch thì cho mình xin để tham khảo với nhé. Cảm ơn mọi ngừoi nhiều lắm.
            tôi mới vừa thấy ở hackaday, và instructable link chỉ cách làm. Bạn tham khảo nha.
            link: Using an RGB LED to Detect Colours
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi dat 302 Xem bài viết
              Chắc cũng chẳng có ai biết làm cái mạch này cả. Tất cả chỉ là lý thuyết suông nói như mấy người thì thà em tự suy nghĩ còn hay hơn. Cùng lắm là hỏi thầy giáo
              đừng buồn bác Pham đang bảo vệ luận án tiến sỉ Xoay

Comment

Nguyên văn bởi mychanh
                khi nào bác Pham bảc vệ thành công luận án xoay, thông báo cho tại hạ chúc mừng
                Tại sao trên diễn đàn có người không biết gì về máy quang phổ cả lại lắm lời như thế này.Các cháu sinh viên mà tôi đã cho cho sensor quang phổ trên diễn đàn làm ơn nói cho tên dốt biết phương pháp này.

Tôi đang có cái máy quang phổ Coleman của Mỹ sản xuất thời đệ nhị thế chiến dùng phương pháp này,nên không dùng làm đề tài tiến sĩ đâu,mà dùng cái này đập vào mõm mấy đứa dốt mà nhiều chuyện.

Đề nghị mod BQV đưa tiễn em này đến nơi thích hợp.

Comment

Bác ơi bình tĩnh đi bác.MyChanh là nick ảo của 1 member nào đó cũ chuyên quậy phá trong diễn đàn đã bị badnick niều lần nhưng vẫn tạo để phá thôi.Đề nghị bạn Đạt 302 xem xét lời nói của mình.Bạn đang nhờ người khác tư vấn cho mình đấy.
                  Nhờ Mod chuyên mục xem lại các bài khiêu khích và tiễn đi những cặn cho diễn đàn mình xanh trong.
                  Nhắc lại cho các bạn biết rằng bác Vĩ Văn Phạm là 1 tiền bối lão thành của ngành, có đóng góp công sức nghiên cứu và dìu dắt các bạn trẻ sinh viên và anh em mới vào nghề rất nhiều.Các bạn chưa đủ tuổi đời và chưa có gì là nền tảng thì đề nghị các bạn chỉ nên nghe và học thôi.Nếu các bạn cứ như vậy thì suốt đời chẳng làm được cái gì nên trò trống.
                  Sự hiểu biết của 1 người luôn có giới hạn nên ! người thông minh và nhanh trí biết học lóm của người khác để bổ sung cho những gì mình thiếu.
                  Bác Vĩ của cháu đừng buồn giận.Các bạn còn trẻ rất nông cạn không đáng để bác giận.Bác còn có chúng cháu luôn cần sự hỗ trợ của bác kia mà.1 hay 2 cá nhân thì chỉ là hạt cát thôi bác ạ.Cháu rất cảm ơn bác thời gian qua đã giúp đỡ cho cháu cũng như các bạn vì những gì bác làm đều muốn tốt cho chúng cháu.Chúng cháu cần gì bác điều đáp ứng còn gì bằng nữa kia chứ.Thôi bác ạ! đừng giận nữa nhé bác.CN này cháu sẽ nghĩ làm để lên NT cùng bác, nhé bác.

Comment

Từ những vụ việc đã sảy ra đề nghị các thành viên không tham gia góp ý với những đối tượng không có lý lịch rõ ràng
                    hay những đối tượng có biểu hiện tiêu cực

VT
                    http://baohanhbeptu.vn
                    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                    ĐT: 0967 403 123

Comment

Thành viên đả kích cá nhân đã được mời tạm nghỉ để đọc lại nội quy.

Thưa bác VVP và các bạn thành viên, bqviet xin phép nhắc lại một câu châm ngôn của "cư dân mạng" từ xa xưa : "Do not feed the trolls". Mong mọi người giữ kiến thức, lòng nhiệt tình ... của mình cho những người xứng đáng. Làm ơn đừng phí kiến thức của mình cho những kẻ vô ơn, vừa lãng phí, lại vừa mua cái bực vào người.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em còn ít tuổi lại không phải chuyên ngành bên điện tử nên em hơi vội vàng và hấp tấp để muốn có được ngay cái mình muốn. Em đã sai khi không chịu suy nghĩ thật chín chắn đọc thật nhiều sách trước khi đưa ra bài viết của mình em đã sai hoàn toàn. Cháu xl bác Vĩ vì câu nói thiếu suy nghĩ của cháu nhưng đó cũng chỉ là do giây phút nông nổi thôi bác ạ. Sau đợt này cháu sẽ học tập cẩn thận hơn nhưng cũng do chuyên ngành của cháu là bên cơ khí nên không được sâu sắc bên điện tử cho lắm vì vậy cháu có những câu hỏi rất dở mong bác thông cảm cho cháu bác nhé. Chúc bác và gia đình bác luôn hạnh phúc và bác luôn là một nền móng vững chắc để soi đường chỉ lối cho chúng cháu đi theo.

Comment

tập trung vào vấn đề chính đi mọi người, có tí đã vào chém gió rồi.Cái cần là chia sẽ kiến thức kìa

Comment

Nguyên văn bởi yeudientuspk Xem bài viết
                            tập trung vào vấn đề chính đi mọi người, có tí đã vào chém gió rồi.Cái cần là chia sẽ kiến thức kìa
                            =.= khi không moi bài cu ra lam gi zay pro,...

Comment

cảm biến màu các bạn ở hcm co thể lên tme.com.vn mua 1 con, 65k thì phai, làm mạch đơn giản thôi, còn ở HN thì co thể tìm techpal mua ca module khoan 200k, tôi co mua cua techpal tesh rồi, mạch hoạt động rất tốt, màu ra chuẩn(IC mà lị), dùng giải thuật thì nhận được ko có vật, cái này xuất ra tần số, duty 50%, chọn từng kênh đo từng số từng màu, từ đó nội suy ra. nói nôm na nó y chang 1 mạch 555 có gắn biến trở để điều tần, và nó có 3 màu.

các bạn nào lỡ lời thì nên tự nhận khuyết điểm đi nhé, bác [MENTION=19630]vi van pham[/MENTION] nói cặn kẽ nguyên lý làm việc của nó rồi đấy.
                              ps: cám ơn bác - lúc cháu test cảm biến cháu nhớ lời bác chỉ lúc trên quán cafe trên Q1, nhờ vậy cháu lĩnh hội em sen (sensor) này dễ dàng hơn.

Click image for larger version

Name:	8.jpg
Views:	1
Size:	98.2 KB
ID:	1382503

PS: ố ồ....sr mod...
                              Last edited by superhieu1; 19-07-2013, 17:17.
                              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                              092 2838 712 --->>

Comment

Em có ý này được không ạ?
                                Dùng một camera + vi điều khiển mạnh mạnh (STM32F4,pic32,... ) xử lý ảnh,là ngon ngay. Cơ mà tính chi phí thì 200K cho cái camera, 200K cho con vi điều khiển, nhưng đầu tư cách này thì lại có thể làm được rất nhiều việc, ngon bổ rẻ.Hjhj
                                Em xin chào mọi người, kính lão đắc thọ, quý trẻ trẻ đến nhà. Hì

Comment

Về tác giả

Collapse

dat 302 Tìm hiểu thêm về dat 302

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X